ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 05:22:34 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จะทำดูโอ้เอเชียแซท2 และเอเชียแซท3 จะได้ไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำดูโอ้เอเชียแซท2 และเอเชียแซท3 จะได้ไหม  (อ่าน 6123 ครั้ง)
ช้าง
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 04, เมษายน 2010, 04:02:39 pm »

จะทำดูโอ้เอเชียแซท2 และเอเชียแซท3 จะได้ไหม แล้วจะต้องตั้งดาวอะไรเป็นหลัก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
อาแปะ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, เมษายน 2010, 04:12:24 pm »

ทำได้แน่นอนต้องเอา LNB มามัดติดกัน ช่างรุ่นเก่าๆ เขาทำกันมานาน แล้วครับ เคยเห็นตัวจับแบบอัดเข้าไป 2 LNB เหมือนกัน แต่รายการมันไม่น่าสนใจเลยไม่ได้รับความนิยม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช้าง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, เมษายน 2010, 05:09:11 pm »

ใครพอจะมีรูปให้ดูบ้างครับ ขอความอนุเคราะห์ ด้วยครับ ขอบคุณครับ
Sommai Bandan
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, เมษายน 2010, 06:20:20 pm »

ลองดู 2ภาพนี้แล้วไปดัดแปลงเอาก็แล้วกัน

LDTV
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, เมษายน 2010, 06:38:51 pm »

ดูกระทู้นี้เป็นแนวทางได้ดีครับ
http://www.filsat.com/forum/viewtopic_print.php?t=10371&start=45
Venus Trg
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, เมษายน 2010, 08:42:01 pm »

ภาพนี่ใช้จานขนาด 7 ฟุต รับ Asiasat 3S เป็นหลัก แล้วทำ Duo Asiasat 5 (2) เป็นจานแบบเก่า Feed เป็น + ครับ

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, เมษายน 2010, 11:38:51 pm »

ภาพนี่ใช้จานขนาด 7 ฟุต รับ Asiasat 3S เป็นหลัก แล้วทำ Duo Asiasat 5 (2) เป็นจานแบบเก่า Feed เป็น + ครับ

สวัสดีครับ รบกวนถามเพิ่มครับ Feed เป็น+และ 11.55,06.00,06.45 มีความหมายถึงอะไรครับ ช่วยขยายความหน่อยครับ และถ้าหน้าจานเล็กกว่านี้จะ Duo ได้ทั้ง 4 ดวงไหมครับ ขอขอบคุณในคำตอบครับ

ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, เมษายน 2010, 07:03:16 am »

รบกวนถามเพิ่มครับ Feed เป็น+และ 11.55,06.00,06.45 มีความหมายถึงอะไรครับ ช่วยขยายความหน่อยครับ และถ้าหน้าจานเล็กกว่านี้จะ Duo ได้ทั้ง 4 ดวงไหมครับ ขอขอบคุณในคำตอบครับ

...........11.55,06.00,06.45 มีความหมายถึงอะไรครับ
 น่าจะหมายความถึงตำแหน่งเลข 0 ตั้งที่ตำหน่งต่างๆ
ส่วน Feed เป็น+ น่าจะเป็นชนิด LNB สมัยเก่า ทั้งหมดนี่เดาเอานะครับ ผิดถูกขออภัยท่านวีนัสครับ

Venus Trg
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 05, เมษายน 2010, 09:19:32 am »

ต้องขออภัยด้วยครับ ที่ใช้ภาษาตามความเข้าใจของตัวเองเป็นหลัก ขอชี้แจงดังนี้ครับ

1.  Feed   ผมหมายถึง แขนยึด Scalar ring ครับ
     2.  ตำแหน่งนาฬิกา 0 หมายถึงแนวดิ่งของหน้าจาน ส่วนตำแหน่งอื่นๆหมายถึง จุดที่ปาก LNB หันไปพบสัญญาณของดาวเทียมดวงนั้นๆครับ

ข้อสังเกตุ หากขนาดหน้าจานเปลี่ยนไป จุดพบสัญญาณจากกลางจานถึงขอบจาน ก็จะเปลี่ยนไปเช่นกัน แต่ก็จะอยู่ในแนวตำแหน่งนาฬิกานั้นๆ (งงไหมครับ)

การทำ Duo คือ การใช้ประโยช์จากความโค้งกลมของหน้าจาน ในการเห็นตำแหน่งต่างๆของ Clarke Orbit แต่เป็นการได้ประโยชน์จากพื้นที่หน้าจานบางส่วนเท่านั้น มันเหมือนการมองหรือการเห็นด้วยหางตาครับ  ฉะนั้นสัญญาณจะสมบูรณ์แค่ไหน(รับได้ครบทุกช่องหรือไม่) .. ขึ้นอยู่กับขนาดหน้าจานและระยะห่างของดาวเทียมดวงนั้นๆจากตำแหน่งหลัก ถ้าเป็นจานเล็กขนาด 5-5.5 ฟุต แนะนำให้ตั้งรับ Asiasat 3S เป็นหลัก ส่วนสัญญาณดาวเทียมย่าน KU Band (NSS6) ไม่มีปัญหาสัญญาณแรงด้วยครับ... คุณทำได้แน่นอน ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์