ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, เมษายน 2024, 08:28:18 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่างไทยบางคน(ขอระบาย)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างไทยบางคน(ขอระบาย)  (อ่าน 4199 ครั้ง)
เซ็งจิต
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 07:40:04 pm »

สืบเนื่องจากที่บ้านติดตั้งจานทรูเมื่อประมาณสิ้นเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้ว ด้วยโปรติดตั้ง 99 บ. พอถึงวันติดตั้งช่างก็ขึ้นไปติดที่ระเบียงชั้นสาม ซักพักแฟนผมก็วิ่งขึ้นมาบอกว่าช่างทำหัวค้อนหล่นใส่รถ ซึ่งผมไม่รู้เลยเพราะนั่งดูอยู่ในห้องและรถก็เป็นรถซื้อมาปีเดียว เพิ่งหมดประกันและยังไม่ได้ต่อ เลยตกลงกับช่างว่าจะเอายังไง ทั้งถ่ายรูปรถตัวช่างและให้เซ็นรับผิดชอบไว้ ทางช่างก็บอกว่าจะมาเคลียร์แต่สุดท้ายก็ชิ่งเลยต้องเสียเงินค่าทำสีรถเองก็ถือว่าฟาดเคราะห์ไป พอมาประมาณเดือนมีนาคม ทรูที่ติดไว้เริ่มดูกระตุกภาพขาดๆหายๆ ก็นึกว่าเป็นปรากฎการณ์ธรรมชาติของดาวเทียมช่วงนี้ เลยเฉยๆภาพจากเริ่มกระตุกๆ ก็เริ่มดูไม่ได้ในบางช่วง โดยเฉพาะช่องฟรีทีวี พอต้นเดือนเมษาทรูก็อัพเดทช่องรายการใหม่ พอเช้าอีกวันเริ่มดูช่องฟรีไม่ค่อยได้จนดูไม่ได้เลย ก็โทรไปแจ้งทรู ปรับแก้อะไรตามก็ยังดูไม่ได้เฉพาะช่องฟรี นอกนั้นดูได้หมด เลยแปลกใจและทางทรูก็บอกให้ทางเราเรียกช่างที่ติดตั้งมาปรับหน้าจานให้ใหม่(ใครจะเรียกมาดูเค้าทำ) ซึ่งต้องเสียค่าใช้จ่ายและไม่ได้เป็นความผิดของทางคนดูแต่ก็จำเป็นถ้าไม่จ่ายก็ดูไม่ได้ สุดท้ายก่อนจะให้ช่างคนอื่น ปรับแก้ให้ก็เลยออกมาดูจานดาวเทียม ซึ่งหน้าจานไม่โค้งตามรูปจานเดิม แต่คิดว่าถูกช่างคนเดิมที่ทำค้อนหล่นใส่รถ ใช้ค้อนตอกจานให้เสียรูป ทางด้านซ้ายคิดว่าถูกช่างตอกจากด้านหลังให้นูนขึ้นเพราะได้ยินเสียงช่างตอกอะไรอยู่วันติดตั้งแต่ก็ไม่ได้ไปดู แต่หลังจากช่างกลับไปก็ได้ดูจานเห็นว่าจานไม่โค้งเข้ารูปดีมีรอยนูนขึ้น ก็รู้สึกแปลกใจตั้งแต่แรก แต่ได้เก็บความสงสัยไว้ เพราะดูได้ทุกช่องและช่างก็ปรับสัญญาณอยู่ที่ประมาณ96-98ไม่นิ่ง ได้ยินช่างคุยกันว่าได้แค่นี้ ซึ่งมีตอนนึงที่ช่างปรับคุณภาพสัญญาณได้ 100 แต่ก็ปรับกลับมาที่ 96-98 ขึ้นๆลงๆอยู่อย่างนี้ไม่นิ่งเหมือนเดิม สุดท้ายวันนี้เลยเอาค้อนมาตีให้เข้ารูปเดิม และลองปรับสัญญาณใหม่เองและขันน๊อตให้แน่นสรุป ได้สัญญาณ 100 เต็มและไม่แกว่ง ซึ่งทางช่างคนเดิมไม่ได้ขันน๊อตให้แน่น หน้าจานตัวยึด LNB ก็ไม่ขันให้แน่น ต้องมาขันเองทั้งหมด เลยสรุปว่าช่างได้วางยาไว้แน่นอนจากข้อที่สังเกต รวมทั้งจานนูนผิดรูป เลยอยากจะบอกว่าช่างแถวบ้านผม(พระราม2)แย่มาก(บางคน)ไม่มีจรรยาบรรณ อยากจะบอกให้คนที่คิดจะติดจานให้ดูให้ดีๆวันติดตั้ง และช่างบางคนควรเลิกนิสัยแย่ๆแบบนี้ ขออภัยที่ยาวไปหน่อย แต่ถ้าใครเจอแบบนี้เสียทั้งอารมณ์และความรู้สึกครับ......
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
satellite home
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 10:51:46 pm »

ผมเองก้อเป็นช่างนะ จากเมื่อก่อนนี้ไม่มีความรู้เลย จ้างช่างมาติดจานหมดไปสามหมื่นกว่าบาทเป็นจานมูฟ
หลังจากนั้นค่อย ๆศึกษาจากหลาย ๆ ที่ และจากในเว็ปโบราณแซทนี้แหละ

ผมว่่่่าช่างสม้ยนี้ค่อนข้างฉาบฉวยนะ เรียกว่าพอตั้งจานเป็นสักจานก้อออกรับงาน โดยไม่มีความตั้งใจคือทำงานแบบอยากได้เงินแต่คุณภาพของงานไม่ดีเหมือนช่างจานสมัยก่อน ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะค่าแรงหรือกำไรของงานติดตั้งจานสมัยก่อนมันเยอะกว่าเดี๋ยวนี้กระมัง

ส่วนกรณีของท่านเนี่ยผมว่าค่อนข้่างจะร้ายแรงนะ เพราะโดยทั่วไปผมเจอมาเยอะกับช่างทรู (ไม่รู้ว่าช่างแท้หรือเป็นพวกบริษัทรับเหมาต่อจากทรูอีกที) พวกนี้เค้าไม่ง้อลูกค้าหรอกนะ เวลาไปติดตั้งเค้าจะเลือกเอาจุดที่เค้าทำงานง่ายสุด ใช้สายสั้นสุด ไม่ปีนเข้าในฝ้า ไม่เดินฝังหรือตัดต่อสายของเดิมจากที่หมู่บ้านทำไว้ เพราะทำให้เค้าเสียเวลา และไม่คุ้มกับค่าแรงชุดละประมาณหนึ่งพันบาท (ถ้าจำไม่ผิดนะ) ดังนั้นหากบ้านไหนจู้จี้ เค้าก้อจะไม่ติดให้ เรียกว่าไม่ง้อลูกค้า

แต่เดี๋ยวนี้อาจดีขึ้นบ้างเพราะยอดยกเลิกสมาชิกของลูกค้ามีจำนวนมากขึ้น ส่วนหนึ่งมาจากการที่มีจานหลายสีเข้ามาแบ่งส่วนแบ่งการตลาด รวมทั้งกล่องฝันด้วย อีกทั้งความไม่พอใจในบริการที่ค่อนข้่างแย่ถึงแย่มาก (ผมเองเป็นลูกค้าของทรูอยู่เหมือนกันนะตอนนี้) เลยรู้ถึงการไม่ปรับปรุงการบริการลูกค้าให้ดีขึ้นมีแต่พัฒนาแย่ลง แถมเอาเปรียบลูกค้ามาก  อย่างผมเองเป็นลูกค้ามาเกือบยี่สิบปี เคยแจ้งรีโมทเสีย ช่างนำเอารีโมทใหม่มาเปลี่ยนให้แต่บังเอิญว่าฝาปิดรีโมทผมมันหายไป ช่างที่มาเปลี่ยนแจ้งให้ผมเสียค่าปรับจำนวน 500 บาท จากการที่ฝารีโมทผมหาย ทั้ง ๆที่รีโมทตัวนั้นมันเสียไปแล้ว ซึ่งมันไม่มีเหตุผลเลยที่จะคิดเงินลูกค้าซึ่งผมจ่ายแต่ละปีเป็นหมื่นบาท (โกลด์แพ็คเกจ) ทำให้ปัจจุบันนี้แม้ผมใช้อยู่ก้อใช้กล่องฝันด้วยเพื่อเป็นการชดเชยสิ่งที่ทางทรูเอาเปรียบลูกค้ามาตลอด แถมมีโฆษณาก้อยังไม่ลดค่าบริการให้ลูกค้า สัญญาณก้อบีบอัดจนภาพไม่ชัดเลย รวมทั้งหนังเก่า ๆ ที่เอามาฉายซ้ำแล้วซ้ำอีกจนไม่อยากจะดูแล้วช่องหนังอย่าง HBO, Cinemax, Hallmark !$$#^%$^$%

จากลูกค้าของทรูที่ไม่ประทับใจการบริการของทรูอีกคนหนึ่ง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wut
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 11:51:17 pm »

ลองติดตั้งเองดูครับ
ผมศึกษาเองจากเนต ลองโทรถามเคล็ดลับในการติดตั้งจาน
ลองติดตั้งจาน ku (จานทึกเล็ก 60 ซม.) เองดูก่อน ลองทั้งวันจนตัวแดงจากแดด
สุดท้ายมาที่จานดำ 150 ซม. ต้องหาคนช่วยครับ
ลองดูครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 01:12:56 am »

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งครับที่ติดตั้งจานเอง ผมติดเองครั้งแรกก็ติดทั้งจานทึบและจานดำพร้อมกันเลย เริ่มแรกผมก็ไปอบรมแบบเสียเงินมา คิดว่าจะเป็นสัมมาชีพได้ แต่ก็ไม่ได้ประกอบสัมมาชีพสักที เพราะว่ายังไม่มีเงินซื้ออุปกรณ์มาเล่นทั้งๆทีมีชุดจานทึบในสมัยของไทยสกายกับมีรีซีฟฯของอนาล็อกของสามารถอยู่ ก็ยังไม่มีโอกาสได้ติด จนมาได้จานดำบริจาคมาจากญาติ และมีที่นิค-แซทเปิดอบรมฟรีจึงไปอบรมอีกรอบ แล้วจึงมาติดพร้อมกันเลยทีเดียว ตอนนี้ก็รับของไทยคม 5 กับ Nss6 ku และ Palapa c2 c-band ผมว่าก็ไม่ยากและไม่ง่ายจนเกินไปถ้าเราจะทำด้วยตนเอง อาจจะต้องใช้เวลามากซักนิดถ้าเราไม่มีพื้นฐานของช่างมาก่อน แต่ผมก็อยากแนะนำท่านอื่นๆว่าควรจะลองในช่วงเวลาใกล้แดดร่ม ลมตกจะสบายกว่าครับ
และเช่นกันครับ เป็นกำลังใจให้เหมือนกันครับ

เซ็งจิต
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 01:15:59 am »

จริงๆถ้าไม่เกิดเรื่องแบบนี้ผมคงไม่โพสต์บอกใครหรอกครับถือว่าฟาดเคราะห์ไป(แค่ค่าทำสีรถก็หายตังค์แล้ว) และถ้าผมไม่ลองปรับหน้าจานและตอกตรงที่ผิดรูปที่สงสัยไว้ดูคงเสียค่าโง่อีก ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่แชร์ประสบการณ์กันครับ ไว้มีเวลามผมจะศึกษาการติดจานเองบ้าง จะได้ไม่เจอแบบนี้อีก
dtp
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 08:57:55 am »

ถ้าคิดในแง่ดีอย่างน้อยก็ได้ความรู้ครับ ต่อไปถ้ามันเสียแล้วก็ไปซื้อชุดจานมาต่อเองได้เลย
ไม่ต้องไปง้อ ช่างแล้ว เหมือนผมเองก็ติดตั้งจานเอง เริ่มจากจาน 75 cm แล้วก็มาจานดำ
เวลามีปัญหาอะไรจะได้ไม่ต้องเรียกช่างเราแก้เองเลย ไม่เสียเงิน ไม่เสียเวลา ไม่เสียความรู้สึก(ถ้าเกิดปัญหา)

เรื่องบริการของ "ทรู" นั้นพูดได้คำเดียวครับว่าเบื่อมาก เพราะสิ่งเดียวที่ "ทรู" ไม่มีและเรารับเรื่องนี้ไม่ได้คือ
ขาดซึ่ง "ความรับผิดชอบ"
pt
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, เมษายน 2010, 10:26:44 am »

เจอช่างที่ไม่ตั้งใจทำงานก็ต้องทำใจอนาคตดับแน่ช่างคนนี้.ผมนะเจอร้า้นขายจานยัดอุปกรณ์ติดตั้งของปลอมเป็นขาชุดทำ DUO จาน 75cm แบบก้านเสริม Samart plus 1-2 ให้ 2ชุด ของปลอมชัวน์เลยอยู่ในซอง(ไม่มีกล่อง) ช่างท่า่นใดยังไม่เคยเจอรีบมาอ่านแล้วขยายผลด่วนเลย เพราะมันจะต้องกลับสลับขากันอุตลุดแถมก้านอลูมีเนียมบางสุดๆ น้องๆสังกระสี ขันน๊อตล๊อกแล้วจะยุบลงมากแถมจับตัว LNB ยังไงก็ไม่อยู่ ต้องรอสนิมขึ้นจึงจะอยู่มั้ง หา thaicom ku เป็น ชม.ยังไม่มา เพราะก้านมันผิดแบบ ก๊อป มาแบบลดต้นทุน สุดท้า้ยเรียกช่างที่ร้า้นขายมาติดให้ จึงรู้เหตุผลว่าทำไมเราจึงติดเองไม่ได้ ก็เพราะมันผิดตั้งแต่ตอนซื้ออุปกรณ์มาแล้ว ขอไม่โทษช่างนะงานนี้.โทษเจ้าของร้า้นครับ ที่ขายของปลอมให้ผม เลยไปโวยซะ ทุกวันนี้ผมเลยกลายเป็นช่างจำเป็นไปแล้ว
หกฟ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, เมษายน 2010, 10:55:15 am »

ถ่ายรูปมายัน+บอกชื่อช่าง+ชื่อร้าน มาดีกว่าครับ
เซ็งจิต
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, เมษายน 2010, 05:57:42 pm »

ถึงคุณ หกฟ. ถ้าคุณอ่านหัวข้อคุณก็น่าจะเข้าใจผมก็แค่อยากจะบอกให้ทราบทั่วกันทั้งช่างที่จะติดตั้งให้ใครและคนที่คิดจะติดให้ตรวจสอบจุดต่างๆ ก่อนจ่ายเงินจะได้ไม่เสียความรู้สึกอย่างผม ตอนผมตั้งกระทู้ผมก็คิดแล้วที่จะมีคนอย่างคุณที่ไม่เชื่อ(หรือคุณอาจเป็นช่างคนนั้น) แต่ก็เอาเถอะแล้วแต่คุณ รูปผมมีรวมทั้งลายเซ็นช่างที่ทำค้อนหล่นใส่รถ และช่างที่มาติดตั้งด้วยกัน ซึ่งทางผมไม่ได้คิดจะมาใส่ร้ายใคร ผมจึงไม่บอกชื่อร้านกับชื่อช่าง(แค่ผมบอกว่าอยู่แถวไหนซึ่งกว้างมาก) แต่มาแชร์ประสบการณ์ที่เจอกับตัวเท่านั้น ถ้าเป็นคนที่ไม่มีความรู้อะไรเลยก็คงต้องเสียเงินเรียกช่างมาปรับให้และก็เสียเงินค่าโง่ไป โดยช่างแค่ขันน๊อตให้แน่นและปรับมุมส่ายรวมทั้งดัดจานให้เข้ารูปนิดหน่อย ก็เอาไปแล้วอย่างน้อย 500- แต่ที่ผมกล้าปรับเองก็เพราะผมหาข้อมูลจากเน็ทรวมถึงที่นี่ด้วย ผมจึงลองทำตามถ้าทำไม่ได้ผมก็ต้องเสียเงินอยู่แล้ว สู้ผมลองปรับก่อนไม่ดีกว่าหรอกหรือ ส่วนคุณ หกฟ. จะคิดไงก็แล้วแต่คุณ (ขนาดชื่อคุณยังไม่คิดเลย)
คนบ้านนอก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, เมษายน 2010, 12:52:34 pm »

ผมว่าติดเคเบิลท้องถิ่นดีที่สุด ช่องรายการก็ดีมีครบทุกอย่าง การบริการหลังการขายก่อนดี
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์