ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 06:50:09 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ช่วยแนะนำหน่อยครัีบ ติดตั้ง Flash ไม่ไ้ด้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครัีบ ติดตั้ง Flash ไม่ไ้ด้ครับ  (อ่าน 8400 ครั้ง)
mashimaro
Full Member

« เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 01:06:11 am »

ขออธิบายก่อนครับ

ผมใช้ Dream Box 518s ครับ แล้วคราวนี้
ขึ้นตอนที่ 1
ผมทำ Dream UP กับตัวนี้ครับ
Gemini 360  500S.img

ขั้นที่ 2

ผมต้องการจะ Flash up กับ Image ตัวนี้ครับ

Gemini460_TH_25-01-2010.fw2

แต่แล้วผมทำยังไง ๆ ผมก็ได้ Message นี้ กลับมาครับ

ใครทราบช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
udomboy
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 07:52:05 am »

ดูเหมือน flash wizzard จะอ่าน .fw2 ไม่ได้ครับ ลองดูตามนี้

1. ลองหา img gemini เวอร์ชั่นใหม่กว่านี้มาลง ถ้าจะให้ดีที่ผมใช้อยู่ img v.4.7 fw.2ก็เป็น v.4.7 ด้วยเหมือนกัน ผ่านตลอดครับ
2. ถ้า img เป็นของเน็ท adsl ห้ามใช้เวอร์ชั่น gprs มาลง เพราะโอกาสไม่ผ่านสูงมากๆ ให้หา img gprs มาลงไว้ก่อนถึงจะ flash wizzard fw.2 ผ่านครับ
อยากหา img gprs ให้ลองไปดูที่ www.sat2you.com ที่นั่นเทพเยอะครับ โดยเฉพาะคุณวิริเยนครับ เขาเทพเรื่องนี้ หรือปรึกษาคนที่โน้นดูและกันครับ
3. เปลี่ยน version flash wizzard ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่า

ลองดูและกันนะครับ ได้ไม่ได้มาบอกอีกทีนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mashimaro
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 09:40:17 am »

1. ลองหา img gemini เวอร์ชั่นใหม่กว่านี้มาลง ถ้าจะให้ดีที่ผมใช้อยู่ img v.4.7 fw.2ก็เป็น v.4.7 ด้วยเหมือนกัน ผ่านตลอดครับ

เมื่อคืนหลังจาก Post ถามใน Board นี้แล้ว ก็เลยลองหาในเว็ปไปด้วยครับ ก็ได้มา 1 ตัว ก็คือ Gimini_true_10_09_08.fw2 มาลองดูอีกตัวครับ

ดันนั้นผมก็สูบบุหรี่ก่อนเลยครับ(ใจเย็น ใจเย็น) แล้วทำ Dream UP ไปเลยครับ กับตัวนี้

Gemini 360  500S.img

2. ถ้า img เป็นของเน็ท adsl ห้ามใช้เวอร์ชั่น gprs มาลง เพราะโอกาสไม่ผ่านสูงมากๆ ให้หา img gprs มาลงไว้ก่อนถึงจะ flash wizzard fw.2 ผ่านครับ

ผมใช้เวอร์ชั่นนี้ครับ

Gimini_true_10_09_08.fw2   <--- Opp สำเร็จครับลงได้ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ขอบคุณครับ ที่แสดงความคิดเห็นให้ได้รู้ปัญหากว้างขึ้นมาอีกครับผม

คำถามครับ ถ้า Image เป็นของเน็ท ADSL ห้ามใช้เวอร์ชั่น GPRS มาลง เพราะโอกาสไม่ผ่านสูงมาก ๆ ให้หา Image GPRS มาลงไว้ก่อนถึงจะ flash wizzard fw.2 ผ่านครับ

ตรงนี้คือผมไม่เข้าใจครับ ว่ากำลังแนะนำตรงที่การต่อ Dream Box เข้ากับ Net แบบไหน (ADSL,GRPS) หรือว่า อยู่ที่การนำมาทำ Dream UP และ Flash Wizard Pro ครับ ช่วยบอกให้ผมเข้าใจละเอียดกว่านี้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
เหรอครับ

Basic_Step
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 10:36:36 am »

คำถามครับ ถ้า Image เป็นของเน็ท ADSL ห้ามใช้เวอร์ชั่น GPRS มาลง เพราะโอกาสไม่ผ่านสูงมาก ๆ ให้หา Image GPRS มาลงไว้ก่อนถึงจะ flash wizzard fw.2 ผ่านครับ

ตรงนี้คือผมไม่เข้าใจครับ ว่ากำลังแนะนำตรงที่การต่อ Dream Box เข้ากับ Net แบบไหน (ADSL,GRPS) หรือว่า อยู่ที่การนำมาทำ Dream UP และ Flash Wizard Pro ครับ ช่วยบอกให้ผมเข้าใจละเอียดกว่านี้หน่อยครับ

คืิอท่านต้องดูจุดประสงค์ของท่านเองก่อนว่าท่านจะนำกล่องไปต่องเน็ตเวิร์คแบบไหน ซึ่งปัจจุบันมี 2 ทางเลือก คือ
1. ผ่านพอร์ตแลน หรือบางท่านเรียกต่อเน็ต ADSL
2. ผ่านพอร์ต RS232 หรือบางท่านเรียกต่อเน็ต GPRS

ถ้าท่านเลือกข้อ 1 ก็ต้อง DreamUP กล่องด้วยไฟล์ .img ที่เป็นแบบธรรมดา (ไม่มี GPRS)
ถ้าท่านเลือกข้อ 2 ก็ต้อง DreamUP กล่องด้วยไฟล์ .img ที่เป็นแบบมี GPRS เท่านั้น

หลังจากนั้นค่อยแฟลตไฟล์ .fw2 ลงไปในเครื่องครับ
สรุป คือ ให้ดูจุดประสงค์การใช้งานของเราว่าเราจะใช้กล่องเชื่อมต่อเน็ตเวิร์คผ่านพอร์ตอะไร และเลือกใช้ให้ถูกต้องตามที่ผมแนะนำด้านบนนี้ครับ

ปล. ปัจจุบันมีกล่อง 3G Router แปลงจากเน็ตมือถือเป็นพอร์ตแลนธรรมดา วิเคราะห์ให้ดีนะครับ มันต่อ GPRS ก็จริง แต่สายที่ใช้เชื่อมต่อกับกล่องเรามันเป็นสายแลนก็ต้อง DreamUP กล่องด้วยไฟล์ .img ที่เป็นแบบธรรมดา (ไม่มี GPRS) นะครับ

mashimaro
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 10:43:45 am »

อ้อ เข้าใจแล้วครับ ก็คือ จะมีการต่อสาย Internet เข้า Dream Box

ด้วย RJ45 หรือ RS232 นี่เอง เพราะตอนแรกผมไม่เข้าใจไงครับ ว่าให้คิดที่ตรงไหนครับ

ระัหว่าง การทำเริ่มแรกกับ Dream UP และ Flash Wizard หรือการนำไปใช้งาน จริง ๆ ครับ

ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ ผม
Watt
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 10:56:28 am »

.img ใช้กับ โปรแกรม Dreamup ต้องมีสาย Numodem ด้วยครับ

.fw2 ใช้กับ โปรกรม FLASHWIZAR ผ่านแลนได้เลย

img gemini เวอร์ชั่นเดียวกัน ที่มีนามสกุล .fw2 ใช้โปรแกรม FLASHWIZAR ได้ครับ หรือเวอร์ชั่นต่ำกว่าไปสูงกว่าไม่ว่าจะเป็นแบบธรรมดา หรือ GPRS ได้หมดครับ (ต้อง Factory Reset ก่อนนะครับ)
mashimaro
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 02:17:10 pm »

.img ใช้กับ โปรแกรม Dreamup ต้องมีสาย Numodem ด้วยครับ

.fw2 ใช้กับ โปรกรม FLASHWIZAR ผ่านแลนได้เลย

img gemini เวอร์ชั่นเดียวกัน ที่มีนามสกุล .fw2 ใช้โปรแกรม FLASHWIZAR ได้ครับ หรือเวอร์ชั่นต่ำกว่าไปสูงกว่าไม่ว่าจะเป็นแบบธรรมดา หรือ GPRS ได้หมดครับ (ต้อง Factory Reset ก่อนนะครับ)

อ้อ เหรอครับ ผมเข้าใจแล้วครับผม งั้นแสดงว่า ผมสามารถลง Image

ของ Gemini460_TH_25-01-2010.fw2 ได้เลยโดยที่ไม่ต้อง ทำ Dream UP ใช่มั้ยครับ

ผมขอทวนความเข้าใจของผมหน่อยนะครับ

แต่ก่อนที่ผมจะทำตรงนี้ ผมสามารถ Erase ผ่าน Dream UP ได้เลยใช่มั้ยครับ

แล้วจากนั้นก็ทำการ ติดตั้ง Image Gemini460_TH_25-01-2010.fw2 ตัวนี้ ผ่าน Flash Wizard ใช่มั้ยครับ

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ถ้าผมเ้ข้าใจผิดแนะนำผมมาได้เลยครับ
Watt
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 04:25:28 pm »

อ้อ เหรอครับ ผมเข้าใจแล้วครับผม งั้นแสดงว่า ผมสามารถลง Image

ของ Gemini460_TH_25-01-2010.fw2 ได้เลยโดยที่ไม่ต้อง ทำ Dream UP ใช่มั้ยครับ

ผมขอทวนความเข้าใจของผมหน่อยนะครับ

แต่ก่อนที่ผมจะทำตรงนี้ ผมสามารถ Erase ผ่าน Dream UP ได้เลยใช่มั้ยครับ

แล้วจากนั้นก็ทำการ ติดตั้ง Image Gemini460_TH_25-01-2010.fw2 ตัวนี้ ผ่าน Flash Wizard ใช่มั้ยครับ

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ถ้าผมเ้ข้าใจผิดแนะนำผมมาได้เลยครับ

ถ้าเป็นเวอร์ชั่นเดียวกัน ทำ Factory Reset แล้วใช้โปรแกรม FLASHWIZAR ลงอิมเมจได้เลยครับ

mashimaro
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 05:47:32 pm »

ถ้าเป็นเวอร์ชั่นเดียวกัน ทำ Factory Reset แล้วใช้โปรแกรม FLASHWIZAR ลงอิมเมจได้เลยครับ

หมายถึง Image ที่ไว้ลง Dream Box ใช่มั้ยครับ เราก็สามารถ ลงผ่าน Flash Wizard ได้เลยใช่มั้ยครับ

ถ้าเป็นอย่างนั้น ผมจะรู้ได้ไงครับ ว่า Image ตัวนี้ ใช้กับ Dream Box รุ่นนี้ครับ ครับ
udomboy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 07:54:32 pm »

แหม น่าอิจฉาจัง มีผู้รู้หลายคนช่วยตอบ ^^ คิดว่าคงทำสำเร็จแล้ว ยังไงทำได้แล้วอย่าลืมแนะนำคนอื่นให้ทำได้ด้วยแบบเรานะครับ สังคมจะน่าอยู่ขึ้นครับ ^^
mashimaro
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, เมษายน 2010, 12:20:30 am »

ด้วยวิธีที่ มีคนแนะนำมาผมยังไม่ได้ลองนะครับ

โดยการ Erase ผ่าน Dream UP ก่อนโดยที่ไม่ต้องลง Image.img ที่ Dram Up จากนั้นให้ทำการลง Image ผ่าน Flash Wizard อย่างเดียวเลย

เพราะตอนนี้่ ที่มันใช้ได้ผมใช้วิธีนี้สำเร็จครับ
1. ทำ Dream Up ก่อน โดยใช้ Image Gemini 360  500S.img Version ครับ
2. มาทำ Flash Wizard กับ ไฟล์ Image.fw2 ที่เป็น Version Gimini_true_10_09_08.fw2

และตอนนี้่ ก็ทำได้สำเร็จแล้วกำลังเปิดลอง ทดสอบครับ แล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบกันทั่วหน้าครับผม

หมายเหตุ ถ้าใครมี Image.fw2 ที่เป็น Version กับเครื่อง 2 เครื่องนี้โดยตรงขอผมให้ได้ลองหน่อยครับ
เพราะ ตอนนี้ มีทั้ง 2 เครือ่งเลยครับ อยากลองของครับผม

1. DM500s แบบใช้ Net ADSL(RJ45)
2. DM500s แบบใช้ Net GPRS(RS232)
3. DM518s แบบใช้ Net ADSL(RJ45)
2. DM518s แบบใช้ Net GPRS(RS232)

เพราะเป็นอะไรที่น่าสนใจมากครับ

ถ้าได้มาแล้วจะได้แจ้งผลให้ทุกคนได้รับทราบครับผม
Basic_Step
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, เมษายน 2010, 09:11:21 am »

แหม น่าอิจฉาจัง มีผู้รู้หลายคนช่วยตอบ ^^ คิดว่าคงทำสำเร็จแล้ว ยังไงทำได้แล้วอย่าลืมแนะนำคนอื่นให้ทำได้ด้วยแบบเรานะครับ สังคมจะน่าอยู่ขึ้นครับ ^^

ถ้าให้ดีเลย ทำเสร็จหรือไม่เสร็จอย่างไร ก็กลับมาแจ้งข่าวกันบ้างนะครับ แล้วแก้ปัญหาได้แล้วก็ทำอย่างที่ท่าน udomboy แจ้งไว้ อย่าลืมแนะนำต่อ สังคงจะได้น่าอยู่ขึ้น แหม่ ! ผมชอบประโยคนี้จัง
mashimaro
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, เมษายน 2010, 02:00:21 pm »

ถ้าให้ดีเลย ทำเสร็จหรือไม่เสร็จอย่างไร ก็กลับมาแจ้งข่าวกันบ้างนะครับ แล้วแก้ปัญหาได้แล้วก็ทำอย่างที่ท่าน udomboy แจ้งไว้ อย่าลืมแนะนำต่อ สังคงจะได้น่าอยู่ขึ้น แหม่ ! ผมชอบประโยคนี้จัง

ครับผม ไม่ลืมที่จะแจ้งอยู่แล้วครับ
mashimaro
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 09, เมษายน 2010, 02:45:55 am »

ครับผม ไม่ลืมที่จะแจ้งอยู่แล้วครับ

นำไปลองเรียบร้อยแล้วครับ และ ทำสำเร็จไปแล้วครับผม

แต่สำหรับตัวนี้ครับ เรื่อง ความแตกต่างระหว่าง Image img กับ fw2

ผมแล้วเจอปัญหาเข้าให้แล้วครับ ใ้ช้ Dream UP ไปลง Image โดย img ที่ Support GPRS ไปก่อน
จากนั้นไปลง Image fw2 ที่ไม่ Support ที่หลัง

ปัญหาคือ ดูได้บ้างไม่ได้บ้างครับตรงนี้กำลังหา Image ที่ผมแจ้งหาไว้ข้างบนครับ ไม่ทราบว่าใคร
ช่วยบริจาคหน่อยครับ จะได้นำไปลงแล้วมาแจ้งผลครับผม

ขอบคุณครับ
udomboy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, เมษายน 2010, 08:03:09 am »

ปกติครับ คุณ mashimaro คิดง่ายๆและกันนะครับ ให้ imgหรือfw2 adsl = windows
imgหรือfw2 gprs = mac
แม้จะค่ายเดียวกัน เช่น gemini แต่ทั้ง 2 เวอร์ชั่นโครงสร้าง file แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดพอสมควร แต่ก็มีวิธีที่พอเสี่ยงลงได้อีกวิธีคือ การลง img adsl ก่อนค่อย factory restore จากนั้นลง fw2 ของ gprs อันนี้พอเป็นไปได้ครับประมาณ 50 % แต่ยังไงใช้ตรง version เป็นการดีที่สุดครับ
ปล. ผมมีแต่ img gemini 4.7 adsl เวอร์ชั่นโมมั่วๆเอง แหะๆ ตัวหนังสือโต ยังไงถ้าสนใจก็ pm มาและกันนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์