ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 03:47:43 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มีจาน dth กับจานดำ จะทำ duo ดู IPM ช่วยหน่อยคับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีจาน dth กับจานดำ จะทำ duo ดู IPM ช่วยหน่อยคับ  (อ่าน 4243 ครั้ง)
นายหัว
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 19, เมษายน 2010, 12:25:11 pm »

ตอนนี้ ที่บ้าน มีจานดำ ลูกนึง กับจาน dth อีกลูก
ทั้งสองชุดนี้ แยกดู ทีวี สองเครื่อง

สนใจอยากดูบอล ของ IPM คับ
ก็เลย จะสอบถามท่านผู้รู้ว่า
ถ้าผมเอาหัว ku ของจาน DTH มาทำ duo
 ในจานดำน่ะคับ
สามารถทำได้เหมือน หัว universal  ku ไหม๊คับ
หรือว่าผมต้องซื้อหัว ku อีกอัน

อีกอย่าง ผมต้องซื้อหา อุปรณ์ อะไรบ้าง เช่น ตัว diseqc + splitter

หรือมี diseqc ที่ มี  2 output  ได้ไหม๊คับ

และต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่คับ

ขอคำแนะนำด้วยคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, เมษายน 2010, 02:00:39 pm »

ผมพอที่จะตอบได้ ขอตอบได้เท่าที่รู้นะครับ จานดำและจาน DTH ของคุณรับไทยคมอยู่ใช่ไหมครับ แล้วคุณใช้รีซีฟฯแยกกับทีวีคนละเครื่องใช่ไหมครับ แต่รีซีฟฯของคุณไม่ใช่ IPM ถูกต้องไหมครับ
ถ้าเป็นเช่นนี้ก็เหมือนกับผม ผมใช้จาน DTH รับไทยคมกับ Nss6 และจานดำรับไทยคม C-Band บางครั้งก็หันไปหา Palapa ซึ่งผมก็ดูช่องของ IPM ได้แต่ไม่ทุกช่องเพราะผมไม่ได้ใช้รีซีฟฯของ IPM ผมดูบอลที่ Palapa ครับ การทำ Duo สามารถทำได้ทั้งจานดำและจาน DTH มันอยู่ที่เราทำครับว่าต้องการอะไร
ส่วนคุณรับชมสองจุด ก็ใช้วิธีเซ็ทที่จุดแรกก่อนเมื่อได้ครับแล้ว(ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)ก็ใช้ Multiswitch มาทำการแยกจุดเอาครับ
ส่วนการจะใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มนั้น ผมมองจากที่มีอยู่และซื้อในสิ่งที่ขาดครับ เช่น ถ้าเรามี LNB แบบ 1 หัว เราก็ใช้ Power pass มาแยกแทน(ถ้าผมจำไม่ผิดนะ) ส่วน DiSEqC Switch เป็นตัวรวมหัวของ LNB ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

นายหัว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, เมษายน 2010, 02:44:17 pm »

คือ จะติด receiver IPM 1 เครื่อง

และก็ receiver ธรรมดา dby มีอยู่แล้ว 1 เครื่อง

ก็เลยต้องการเอา IPM มาเปลี่ยนกับตัวรับ ของ dth

เพราะ dth เดิม รวนมากแล้ว

ถ้ายังไง รบกวนขอ แผนผังการ ต่อ ได้ไหม๊คับ

ขอบคุณคับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, เมษายน 2010, 03:03:30 pm »

นายหัวครับ ไม่เห็นบอกผมเลยว่าจานดำกับจานทึบรับอะไรอยู่ครับ

นายหัว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, เมษายน 2010, 03:07:17 pm »

คือ จะติด receiver IPM 1 เครื่อง

และก็ receiver ธรรมดา dby มีอยู่แล้ว 1 เครื่อง

ก็เลยต้องการเอา IPM มาเปลี่ยนกับตัวรับ ของ dth

ถ้ายังไง รบกวนขอ แผนผังการ ต่อ ได้ไหม๊คับ

ขอบคุณคับ

อุปกรณ์ ที่มีตอนนี้คือ

lnb  c band   x1      1 ตัว
lnb  ku band         1 ตัว  (ที่ติดอยู่กับ dth)
receiver dby leo    1 ตัว
ก้านจับ          1 ตัว
จานดำ 1.5 m       1 ตัว
จาน dth 0.5 m.      1 ตัว
DISEQC 4X1      1 ตัว

ยังงง เรื่อง การแยกสาย การใช้ diseqc หรือ power pass
ขอ แผนภาพได้ก็ดีนะคับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, เมษายน 2010, 03:13:04 pm »

ผมมีคำถามต่อ แต่ตอนนี้ผมขออาบน้ำและกินข้าวก่อนครับ อีกพักใหญ่ๆกลับมาครับ

*

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, เมษายน 2010, 05:57:42 pm »

ขอบคุณคับ

อุปกรณ์ ที่มีตอนนี้คือ

lnb  c band   x1      1 ตัว
lnb  ku band         1 ตัว  (ที่ติดอยู่กับ dth)
receiver dby leo    1 ตัว
ก้านจับ          1 ตัว
จานดำ 1.5 m       1 ตัว
จาน dth 0.5 m.      1 ตัว
DISEQC 4X1      1 ตัว

ยังงง เรื่อง การแยกสาย การใช้ diseqc หรือ power pass
ขอ แผนภาพได้ก็ดีนะคับ
ลองดูรูปนี้นะครับผมไม่แน่ใจว่าตรงความต้องการหรือไม่ http://www..com/file-lib/download/9Sat.com_20070618134507.pdf

sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, เมษายน 2010, 06:02:48 pm »

ขอตอบมั่งครับ  จานdthหันไปรับNSS6  จานดำรับเหมือนเดิม   แล้วแยกหัวจานดำมาเข้าไดเสคเพื่อรวมสัญญาณNSS6กะไทยคมเข้าด้วยกันเพื่อที่จะดูคีย์และดูบอลสำหรับเครื่องไอพีเอ็ม  อันนี้ขั้นพื้นฐานครับ  มีก๊อกสอง ก๊อกสามครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์