ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 04:23:34 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปีนที่สูงไม่ไหวใช้จานเก่ามาวางหงายกับพื้นดูดาวเวียตนาม KU Band
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปีนที่สูงไม่ไหวใช้จานเก่ามาวางหงายกับพื้นดูดาวเวียตนาม KU Band  (อ่าน 6571 ครั้ง)
chit
ความรู้คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ
Support Member
*

« เมื่อ: 25, เมษายน 2010, 09:46:16 pm »

เป็นจานรุ่นไทยสกายกับ LNB เก่าๆ ลองเอามาดู Vinasat KU Band สัญญานแรงดีมาก เอามาดูเฉพาะกิจได้ท่านที่มีพื้นทีจำกัด ปีนไม่ไหวใช้วิธีนี้ดูได้ผลแน่นอน

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, เมษายน 2010, 10:03:24 pm »

ผมขอข้อมูลนิดครับ วางอย่างนี้มุมกวาดเท่าไหร่ มุมเงยเท่าไหร่ครับ จะลองทำดูบ้างครับ ขอขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

chit
ความรู้คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ
Support Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, เมษายน 2010, 10:05:20 pm »

ประมาณ 120 องศา

K-PluS
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 01:14:30 am »

วางมุมจานกลับด้านกันเท่านั้นเองครับ ไทยคมหรือ nss6ก็ทำได้
เพียงแต่ปัญหาเรื่องน้ำขังกับขยันเอาใบไม้ออกจากหน้าจานบ่อยๆ
patsat.net
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 04:53:34 am »

วางมุมจานกลับด้านกันเท่านั้นเองครับ ไทยคมหรือ nss6ก็ทำได้
เพียงแต่ปัญหาเรื่องน้ำขังกับขยันเอาใบไม้ออกจากหน้าจานบ่อยๆ
ยังงงๆอยู่ครับ ช่วยแนะนำหน่อย อยากลองดูครับ
sc
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 07:02:43 am »

จากรูปจานของคุณ Chit  ใช้LNB อะไรครับที่บอกว่ารับ Vinasat KU Band ได้ ของผมเป็น LNB ที่ใช้รับ NSS6สามารถใช้รับ  Vinasat KU Band ได้หรือเปล่าครับ และความถี่อะไรครับ.
ethanol
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 08:57:28 am »

ชนะเลิศครับ
คคห. ข้างบน LNB universal ที่ใช้รับ NSS6 รับได้ครับ คอนเฟิร์ม ลองแล้ว รีวิวอยู่กระทู้ข้างล่าง
คนบ้านพล
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 09:28:09 am »

อันนี้เขาบอกว่าไว้ดูเฉพาะกิจ ไม่ใช่ถาวร ดังนั้นไม่ต้องสนใจเรื่องน้ำ ใบไม้อะไรกรอกดูไม่เกินส้ปดาห์ก็น่าจะไม่ต้องดูแล้วข้อดีคือเกิดสัญญานมันหนีไปที่อื่นก็ตามง่าย
K-PluS
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 09:40:47 am »

อันนี้เขาบอกว่าไว้ดูเฉพาะกิจ ไม่ใช่ถาวร ดังนั้นไม่ต้องสนใจเรื่องน้ำ ใบไม้อะไรกรอกดูไม่เกินส้ปดาห์ก็น่าจะไม่ต้องดูแล้วข้อดีคือเกิดสัญญานมันหนีไปที่อื่นก็ตามง่าย

กรณีืั้นี้ผมพูดถึงคือเรื่องการปรับจานนะครับ

การปรับจานแบบนี้ดูได้ถาวรครับ vinasat,thaicom หรือ nss6 ก็ปรับจานรับแบบนี้ได้
เพียงแค่ปรับมุมกวาดเหมือนเดิม แต่ปรับ มุมก้มเงย กลับไปฝั่งตรง(กลับฝั่งขายึด LNB ไปฝั่งตรงข้าม)
รับได้เหมือนกัน เคยลองดูแล้วเหมือนกันครับ แต่จานจะหงายมาก ฝนตกน้ำขัง ใบไม้ชอบร่วงมาอยู่บนจานบ่อยๆ
sc
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 12:00:38 pm »

จากกระทู้ของคุณ Ethanol ที่ว่า LNB universal ที่ใช้รับ NSS6 รับได้แล้วเครื่องรับแบบธรรมดาเมื่อใส่ค่าความถี่แล้วจูนรับสัณญาญได้หรือไม่ครับของผมเป็นรุ่น TOPFILED TF3000CIP PRO
ethanol
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 12:30:01 pm »

เครื่องรับทุกรุ่นที่เพิ่มช่องเองได้ดูได้หมดครับ
หาไม่เจออย่าลืมดูทิศขั้ว LNB ด้วยครับ มันไม่เหมือนที่ใช้กับไทยคมนะ
s
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 02:10:23 pm »

แล้วทิศใหนครับ
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 02:28:43 pm »

ท่าน chit รบกวนduoจานหงายหน่อยครับอยากดู  thai  ku กับ nss6 
kamat
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 03:49:39 pm »

มีปัญหานิดหน่อย เวลาฝนตกน้ำมันจะลอยอยู่ที่หน้าจานไม่สามารถรับสัญญาณได้ ต้องกวาดน้ำออกก่อน
ผมคิดว่าจะเจาะรู หรือไม่ก็หาซื้อจาน ตะแกรงสีเหลื่ยมสีดำมาทำน่าจะได้นะ เพื่อการรับชมที่ราบลื่น

..ADM..
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 05, มิถุนายน 2010, 11:04:00 pm »

ท่านใด มีรูปและทิศทางการตั้งจานแบบหงาย รับ Thaicom Ku แถวลาดกระบัง
บ้างไหมครับ เพราะผมโดนเต็มๆ ครับอยู่คอนโด ตั้งแบบธรรมดาไม่ได้
ต้องแบบหงายอย่างเดียว แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไง ครับ
ขอ แบบมีรูปและเห็นทิศทางของการวาง LNB ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์