ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, เมษายน 2024, 07:06:34 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ใครจูนดูช่องสุดฮิตไม่ได้ อย่าลืมดูเรื่องขั้วLNBด้วยนะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจูนดูช่องสุดฮิตไม่ได้ อย่าลืมดูเรื่องขั้วLNBด้วยนะ  (อ่าน 8173 ครั้ง)
ethanol
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 09:08:44 am »

ใครจูนดูช่องสุดฮิตไม่ได้ อย่าลืมดูเรื่องขั้วด้วยนะครับ
จริงๆช่องมันส่งด้วยขั้ว H แต่ดาวมันอยู่ด้านตะวันออก ดังนั้นถ้าคุณเอาจานเดิมของของน้องจริงใจหรือน้องใจดีมารับ
ต้องหมุน LNB ใหม่จากสี่โมงเย็นไปบ่ายโมงด้วย แต่ถ้าขี้เกียจแกะ LNB หมุนขั้ว
คุณต้องจูนเครื่องรับเป็นแนว V แทนนะครับ ถึงจะเจอสัญญาณ

ด้วยความหวังดีครับ เห็นบางคนขึ้นหลังคาตากแดดหมุนหาอยู่นั่น น่าสงสาร

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
น้องนุช
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 09:14:28 am »

เราจำเป็นต้องอัพดาต้าไหมคะถ้าชื่อดาวเทียม vinasat1 ไม่มีในเครื่อรับ หรือแค่หมุนจานให้ตรงก็รับได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
28ดีกรี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 09:41:22 am »

ขอเสริมด้วยเรื่อง Sr. ด้วยเช่น 2890 ถ้าไม่ได้ให้เพิ่มเป็น 2893 ถ้าไม่ได้อีก ก็ 2897 หรือจาก 2840 ไม่ได้ก็เพิ่ม ไปเรื่อยๆ ด้วยเพราะเจอปัญหาหลายเครื่องเช่น starbox Maxplus Dreambox 
m_one
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 09:47:43 am »

ความถี่ล่อ 11549 H 28490 ของดวงนี้ครับ
K-PluS
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 09:48:43 am »

เพิ่มเติมให้ครับ vinasat LNB จะปรับมุม(ขั้วสัญญาณ)ไว้ที่ 7นาฟิกา(1ทุ่ม)ครับ  
หากปรับหงาย ไปที่บ่ายโมง ฝนตกน้ำเข้าง่ายไปหน่อยครับ
น้องนุช
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 09:54:52 am »

ตอนนี้ใช้เครื่อง PSI MTEX  Ku  องศาก็ได้แล้วนะคะ แต่จานก็ก้มแล้วเงยแล้ว ขึ้นแต่ซิกแนล quality ไม่ขึ้นลย
m_one
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 10:25:10 am »

LNB Univer 9750/10600  เซฟใส่ความถี่ล่อ 11549 H 28490 ตั้งความถี่นี้ให้ได้เสียก่อน
แล้วสแกน จะได้ช่องของ เวียดนาม แล้วค่อยใส่ความถี่ที่ได้มา บวก ลบ ความถี่ได้ ถ้าไม่เจอ ขอให้โชคดี....
เกรียงไกร 2000
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 11:07:23 am »

LNB Univer 9750/10600  เซฟใส่ความถี่ล่อ 11549 H 28490 ตั้งความถี่นี้ให้ได้เสียก่อน
แล้วสแกน จะได้ช่องของ เวียดนาม แล้วค่อยใส่ความถี่ที่ได้มา บวก ลบ ความถี่ได้ ถ้าไม่เจอ ขอให้โชคดี....

ไม่อยาก เอาภาพมาให้ดูแล้วครับ เพราะเอามาทีไรก็โดนลบทุกทีครับ ที่จริงก็น่าจะแบ่งความรู้กันดี ๆ สำหรับผู้ที่ไม่รู้ เซ็งจริง ๆ ขนาดในนี้ยังมี เหลีบง และแดงอีก
เก่ง อยุธยา
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 11:40:15 am »

รูปภาพของการวางตำแหน่งของ lnb สำหรับ รับดาวเทียม เวียดนามแซท ku  สอบถามรายละเอียดได้ครับ 086-6674361  เก่งอยุธยา

ปล. ผมต้องขออนุญาต  web master ด้วยนะครับเกี่ยวกับการเผยแพร่รูปภาพ ในการตั้งรับดาวเทียมดวงนี้   เห็นควรหรือไม่แล้วแต่จะพิจารณานะครับ (เข้าใจครับพี่ เก่งเข้าใจสถานการณ์ตอนนี้ครับ )  ขอบคุณมากๆๆ เกี่ยวกับพื่นที่ในการให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆๆ ช่างและผู้ที่สนใจครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
น้องนุช
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 11:52:27 am »

ได้แล้วค่ะพี่ๆ กรุงเทพต้องใช้พิกัดนี้ถึงดูได้ค่ะ มุมกวาด 111 มุมเงย 59 ชัดแจ่มค่ะ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่แนะนำนะคะ
pubol
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 01:19:18 pm »

ของผมคับ

jinny2000
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 01:25:41 pm »

ช่วยทีค่ะ อยากดูช่อง Pมากมายแต่จูนไม่เป็นเลย ที่บ้านใช้จานดำ และมีหัวต่อที่ดูช่อง nss6ได้ แต่
ว่าไม่มีชื่อดาวvinasat 1น่ะค่ะ
ก็เลยลองแอดดาวนี้เพิ่มเอา แต่เซ็ตค่าอื่นไม่เป็นอ่ะค่ะเช่นค่า LNB ,TF,Symbo rate, pola, น่ะค่ะ
รบกวนผู้มีความรู้ทุกท่านช่วยทีนะคะ จะตอบหลังไมค์ก็ได้ค่ะ คุณหม่อมแม่จะลงแดงอยู่แล้วค่ะ วิทยุก็ฟังไม่ได้ ช่วยทีนะคะ
pubol
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 02:34:23 pm »

ช่วยทีค่ะ อยากดูช่อง Pมากมายแต่จูนไม่เป็นเลย ที่บ้านใช้จานดำ และมีหัวต่อที่ดูช่อง nss6ได้ แต่
ว่าไม่มีชื่อดาวvinasat 1น่ะค่ะ
ก็เลยลองแอดดาวนี้เพิ่มเอา แต่เซ็ตค่าอื่นไม่เป็นอ่ะค่ะเช่นค่า LNB ,TF,Symbo rate, pola, น่ะค่ะ
รบกวนผู้มีความรู้ทุกท่านช่วยทีนะคะ จะตอบหลังไมค์ก็ได้ค่ะ คุณหม่อมแม่จะลงแดงอยู่แล้วค่ะ วิทยุก็ฟังไม่ได้ ช่วยทีนะคะ

ตามที่บอกมา  ยังไม่สามารถดูได้ครับ   
จำต้องเพิ่มจานทีบ  จาน KU นะครับ  ราคาประมาณ 7-800
ethanol
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 04:25:55 pm »

คุณจินนี่ลงทุนซื้อจานเพิ่มให้หม่อมแม่ดีกว่าครับ ราคาจาน+หัว 650 บาท ลองดูที่เว็บ www.9sat.com นะครับ สั่งวันเดียวก็ได้แล้ว อยู่ในกรุงเทพสั่งเช้าได้บ่ายครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 04:34:25 pm »

คุณจินนี่2000 ถ้าไม่ต้องการเสียเงินเพิ่มในช่วงเศรษฐกิจของนายหมีหน้ามาร์คนี้ก็เมลมาถามผมเดี๋ยวผมบอกให้

แด๊งแดง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 06:52:30 pm »

อ้าวนึกว่าแอ๊ด บาวเป็นเสื้อแดงซะอีกเห็นขาย คาราบาวแดง อยู่ ขายดีในม๊อบราชประสงค์ฉิบ...เลย
สงสัย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 07:39:33 pm »

ขอถามเหตุผลว่า ทำไมถึงเป็นเสื้อแดง มีเหตุคับแค้นหรือได้รับความเดือดร้อนในเรื่องอะไร
แด๊งแดง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 08:14:28 pm »

แอ๊ด คาราบาวจะสีอะไรก็ช่าง แต่แต่งเพลงได้กินใจดีว่ะ
rd
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 27, เมษายน 2010, 07:26:56 am »

คนตาย20กว่าศพยังมาสนับสนุนจิตใจทำด้วยอะไรอยากรู้ อภิสิทธิ์พูดกลับกรอกตอนเป็นค้านพูดอย่างพอเป็นรัฐบาลพูดอย่าง ลองกลับย้อนดูข่าวเก่าๆดูซะบ้าง จะรู้ถึงธาตุแท้ความเห็นแก่ได้ชัดเจน สมกับสโลแกนของพรรค "เอาดีใส่ตัวเอาชั่วให้คนอื่น"
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์