ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 05:36:52 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รวมตัวผู้ประกอบการ เคเบิลทีวี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมตัวผู้ประกอบการ เคเบิลทีวี  (อ่าน 4353 ครั้ง)
phachisat
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2010, 01:02:42 pm »

สวัสดีครับ แนะนำตัวก่อน ผมตัวแทนฝ่าน IT ของ ห.จ.ก. ท่าหลวงแซทเทิลไลท์ (อ.ภาชี จ.พระนครศรีอยุธยา) ครับ อยากจะรวบรวมเพื่อนๆ ที่ ทำกิจการเคเบิลทีวี เหมือนๆกัน  เพื่อ แจ้งข่าวสาร หรือ แลกเปลี่ยนข้อมูลทางเทคนิคกันครับ หากเพื่อนๆท่านใหนสนใจจะร่วม แชร์ข้อมูล ข่าวสาร กับทางเรา ก็สามารถ @
facebook เราได้นะครับ  ที่ phachicabletv@gmail.com ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนมีจาน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2010, 03:20:50 pm »

ดีมาก   ครับ  การรวมตัวเพื่อกระทำสิ่งดี  มีประโยชน์ต่อตนเอง  ต่อเพื่อนจาน
ต่อลูกค้า...ถือว่าดีๆๆ  แต่ถ้ารวมเพื่อการเมือง...เพื่อสร้างกระแส  เพื่อให้ข้อมูล
ที่อาจไม่ถูกเกี่ยวกับการเมือง...ไม่ควรรวมตัวกัน  แยกๆ กันอยู่จะดีกว่า...ขอให้ทุกท่านทำมาหากิน
ด้วยความพอเพียง  คิดเชิงบวก  และไม่คิดทำร้ายประเทศด้วยการกดดันแบบคนขาดสติ...
สรุปว่า......แยกๆ กันอยู่......จะมีประโยชน์ต่อสุขภาพจิตและเพื่อนจาน ครับพี่น้อง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เคเบิ้ลตะวันออก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2010, 03:58:58 pm »

ก็ดีครับ ที่ผ่านมามีการรวมแบบประชุม การขอร้องให้เปิดรายการ การขายรายการ
ซึ่งไม่มีอะไรใหม่ๆเลย ที่บ.มีเครื่องฉายหนังอัตโนมัติแบบโทรขอฟรียังไม่เป็นที่พอใจ
ของลูกค้าเลย ช่องดาวเทียมเดี๋ยวมาเดี๋ยวไป ขนาดซื้อทุกเดือนนะ ถ้าจะรวมตัวเพื่อซื้อของ
ถูกๆแบบสหกรณ์ เช่นสายไฟเบอร์ราคา5บ./เมตร ถ้ารวมเงินสดกันซื้อก็2บ.เป็นต้น
หรือช่วยกันถกปัญหาเรื่องเทคนิค ก็ลองๆรวมๆดูสิครับ
phachisat
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2010, 04:31:31 pm »

ไม่รวม แบบ การเมือง ไม่เน้น ขายของ นะครับ เน้น ช่วยกันแก้ปัญหา พัฒนาการบริการลูกค้า ดีกว่าครับ
ทางเราเอง ก็มีสินค้าขายเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้เน้น ในส่วนนั้น ครับ ที่เปิด facebook ทำขึ้นเพื่อแชร์ความรู้กันช่วยกันพัฒนา การบริการลูกค้ามากกว่าครับ ย้ำอีกครั้งว่า ไม่ได้รวมเพื่อเหตุผลทางการเมือง ครับ

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2010, 05:09:19 pm »

รวมตัวกันเป็นสมาคมเพื่อทำสิ่งดี เพื่อส่วนรวม เช่น ประการที่ 1 กำหนดค่าแรงขั้นต่ำ 1000/งาน ตามมาตราฐานการบริการ 1 2 3 4 ปัญหาเรื่องค่าแรงที่ตกต่ำจนช่างต้องทิ้งลูกค้าจนลูกค้ามีอคติกับการติดจานก็จะหมดไป   ประการที่ 2 เพิ่มอำนาจการต่อรองกับผู้ผลิต กำลังซื้อเพียงรายเดียวอาจจะได้ ซัก 100 ชุด/เดือน แต่ถ้าสั่งในนามสมาคม 10000 ชุด/เดือนราคาย่อมถูกกว่ามาก ช่างในสมาคมก็จะซื้อได้ถูก ควบคุมทั้งราคาและคุณภาพสิ้นค้าไปในตัว  ประการที่ 3 รักษาสิทธิ์ ไม่ให้ใครมาคดมาโกงได้ เช่น จะขายบัตรหนัง บัตรเพลง ฯลฯ แล้วจะหายไปเฉยๆ โดยไม่รับผิดชอบ ถ้าฟ้องในนามบุคคลธรรมดาย่อมมีแรงกดดันน้อยกว่าฟ้องในนามสมาคมที่มีสมาชิกทั่วประเทศจำนวนมาก  นี่เป็นข้อดีเพียงเล็กน้อยที่พอจะยกตัวอย่างมาได้  แต่ที่สำคัญอย่ารวมตัวกันเพื่อวัตถุประสงค์ทางการเมืองเป็นอันขาด เพราะเราจะตกเป็นเครื่องมือของนักการเมืองเลวๆ ที่ไม่เคยทำประโยชน์ให้ประชาชนในระยะยาวเลย  เช่น แนวคิดประชานิยมสามานย์  6 เดือนปลดหนี้ไม่เกิน 1 แสน (ประชาชนเคยตัว เป็นหนี้ไม่ต้องใช้ ไม่ต้องรับผิดชอบ) , 6 เดือนมีเงินใช้ 1 แสน ( อยู่เฉยๆ ไม่ต้องทำงานก็มีเงินใช้ ), 6 เดือนหางานให้ทำทุกคน (นอนอยู่บ้านเดี๋ยวมีคนเอางานมาให้ทำเอง) แค่แนวคิดก็ผิดมหันต์แล้ว ทำไมไม่เริมจากการสร้างงานจำนวนมากๆ ในต่างจังหวัด ใครถนัดงานไหนก็ไปสมัครงานนั้น เมื่อประชาชนมีงานทำ ก็จะมีเงินใช้ เมื่อรับผิดชอบตัวเองได้แล้ว ก็จะแก้ปัญหาส่วนตัวได้ด้วยตนเอง ไม่ต้องเป็นภาระต่อสังคมอีก แบบนี้มิใช่หรือ ที่เป็นการสร้างประชากรและประเทศชาติที่ยั่งยืน คิดให้ดีๆ พี่น้อง
aomsin
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2010, 12:28:34 am »

รวมตัวกันเป็นสมาคมเพื่อทำสิ่งดี เพื่อส่วนรวม เช่น ประการที่ 1 กำหนดค่าแรงขั้นต่ำ 1000/งาน ตามมาตราฐานการบริการ 1 2 3 4 ปัญหาเรื่องค่าแรงที่ตกต่ำจนช่างต้องทิ้งลูกค้าจนลูกค้ามีอคติกับการติดจานก็จะหมดไป   ประการที่ 2 เพิ่มอำนาจการต่อรองกับผู้ผลิต กำลังซื้อเพียงรายเดียวอาจจะได้ ซัก 100 ชุด/เดือน แต่ถ้าสั่งในนามสมาคม 10000 ชุด/เดือนราคาย่อมถูกกว่ามาก ช่างในสมาคมก็จะซื้อได้ถูก ควบคุมทั้งราคาและคุณภาพสิ้นค้าไปในตัว  ประการที่ 3 รักษาสิทธิ์ ไม่ให้ใครมาคดมาโกงได้ เช่น จะขายบัตรหนัง บัตรเพลง ฯลฯ แล้วจะหายไปเฉยๆ โดยไม่รับผิดชอบ ถ้าฟ้องในนามบุคคลธรรมดาย่อมมีแรงกดดันน้อยกว่าฟ้องในนามสมาคมที่มีสมาชิกทั่วประเทศจำนวนมาก  นี่เป็นข้อดีเพียงเล็กน้อยที่พอจะยกตัวอย่างมาได้  แต่ที่สำคัญอย่ารวมตัวกันเพื่อวัตถุประสงค์ทางการเมืองเป็นอันขาด เพราะเราจะตกเป็นเครื่องมือของนักการเมืองเลวๆ ที่ไม่เคยทำประโยชน์ให้ประชาชนในระยะยาวเลย  เช่น แนวคิดประชานิยมสามานย์  6 เดือนปลดหนี้ไม่เกิน 1 แสน (ประชาชนเคยตัว เป็นหนี้ไม่ต้องใช้ ไม่ต้องรับผิดชอบ) , 6 เดือนมีเงินใช้ 1 แสน ( อยู่เฉยๆ ไม่ต้องทำงานก็มีเงินใช้ ), 6 เดือนหางานให้ทำทุกคน (นอนอยู่บ้านเดี๋ยวมีคนเอางานมาให้ทำเอง) แค่แนวคิดก็ผิดมหันต์แล้ว ทำไมไม่เริมจากการสร้างงานจำนวนมากๆ ในต่างจังหวัด ใครถนัดงานไหนก็ไปสมัครงานนั้น เมื่อประชาชนมีงานทำ ก็จะมีเงินใช้ เมื่อรับผิดชอบตัวเองได้แล้ว ก็จะแก้ปัญหาส่วนตัวได้ด้วยตนเอง ไม่ต้องเป็นภาระต่อสังคมอีก แบบนี้มิใช่หรือ ที่เป็นการสร้างประชากรและประเทศชาติที่ยั่งยืน คิดให้ดีๆ พี่น้อง
คุณ ก.ครับคุณคิดและตอบได้ดีมากผมก็มีแนวความคิดแบบเดียวกับคุณนี่แหละ แต่คุณรู้ไหมว่าการที่เราคิดแบบนี้แล้วจะมีใครทำตามแนวความคิดของเราไหม ผมถูกต่อต้านจากบริษัทจานเกือบทุกยี่ห้อแม้แต่แบนด์ที่ผมเป็นตัวแทนอยู่เขายังคิดว่า ผมทำไปทำไม ทำแล้วได้อะไร ทำไมถึงไม่กอบโกยทั้งๆที่ผมเองมีโอกาสสูงมากแต่ตัวผมเองก็ไม่ทำผมเองบอกตรงๆว่าตัวผมไม่ได้มีเงินมาจากการขายจานแต่ผมเองทำ
เกี่ยวกับจานได้นานที่สุด(คงเพราะว่าตัวผมอายุยังน้อยอยู่มั้ง)ผมทำเพื่อให้คนทำงานเกี่ยวกับจานได้คิดกันตัวผมเองได้ลงทุนลงแรงยอมเสียสละเงินทองไปไม่ใช่น้อยอาจจะมากกว่าของบริษัทจานด้วยซําแต่ผมเองก็ยังถูกบริษัทจาน และผู้ค้าด้วยกันตามมาว่าอยู่นั่นแหละทั้งๆที่พวกเขาคอยแต่ฉวยโอกาสคำว่าเสียสละไม่มีเลยสำหรับเขา คอยแทงข้างหลังอยู่นั่นแหละ และที่สำคัญที่สุดคุณรู้ไหมว่าคำตอบที่ผมจะบอกกับทุกๆคนต่อไปนี้มันคือความจริงที่พวกคุณจะรับกันได้ไหม ว่าสาเหตุที่จานดาวเทียมราคาตกลงมาจนถึงจุดตําสุดนี้ใครทำ คนที่ทำคนแรกเลยคือบริษัทผู้ผลิตจานเองที่ทำและต่อมาก็คือร้านค้าเองที่ทำ แล้วก็ช่างทุกคนนั่นแหละครับ ปัญหานี้ไม่มีทางที่จะแก้ได้หากคนที่เป็นต้นเหตุทุกคนไม่ช่วยกันแก้ และไม่ยอมเสียสละ ผมเจอจังๆเข้ากับตัวผมเองที่เป็นคนต้นคิดและอยากให้ทุกคนช่วยกันทำช่วยกันรณรงค์รักษาค่าแรงของตัวเองหรือกำไรส่วนต่างของตัวเองที่ควรจะได้เพื่อให้อยู่กันได้แบบยั่งยืนแต่ไม่มีใครให้ความร่วมมือกันเท่าที่ควรเราคิดเพื่อช่วยพวกเขาเราทำเพื่อช่วยพวกเขา แต่เขากลับคิดว่าเราทำไปทำไม และผมมีคำตอบมาให้ทุกๆคนเลือกว่าใครที่เป็นต้นเหตุทำให้ตลาดจานล่วงลงจนถึงจุดตําสุดระหว่าง ไดน่าแซท อินโฟ พีเอสไอหรือ ไอเดียฉัน คำตอบคือถูกต้องตามนั้นเลย ส่วนช่างหรือร้านค้าคิดกันเกือบทุกคนที่จะให้ได้ราคาดีๆแต่ไม่มีใครยอมทำ ผมเองยอมตัดลูกค้าและร้านค้าไม่ขายให้เพื่อยอมรักษาตลาดให้ดีขึ้นแต่บริษัทจานก็ทำตัวแย่ทำเสียซะเอง กลัวแต่ว่าตัวเองจะไม่ได้ขายกลัวยอดตก กระโดดเข้าไปขายและเสนอราคาขายถูกกว่าที่เราขายซะอีกแต่สุดท้ายเขาก็ไม่ซื้อและเอาราคามากดกับเรา นี่เป็นตัวอย่างการกระทำของบริษัทจานที่ได้ชื่อว่าฉลาดแต่ทำอะไรโง่ๆทำอะไรไม่รู้จักคิดให้รอบคอบ เห็นแก่ได้จนเกินเหตุจนไม่รู้ว่าเขากำลังทำอะไรอยู่ และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าคงจะไม่ทำให้เห็นอีกนะครับ.......? ถ้ายังทำอีกจะเอ่ยชื่อตรงๆและจะบอกอะไรมากกว่านี้แบบตรงไปตรงมากันเลยนะครับ และขอให้เงียบๆใว้ไฟกำลังร้อนทำตัวดีๆแล้วทุกอย่างก็จะค่อยๆดีเอง     ที่ผมกล่าวมาไม่มีอะไรมากครับทุกๆท่านการที่เรารวมกันนั้นดีทุกอย่างขอให้ทำในเรื่องที่ดีๆและต้องมีความเป็นหนึ่งเดียวกันเพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์ของงานที่จะทำ แต่ความเป็นจริงแล้วมันก็เป็นไปได้ยากที่จะให้คนไทยมีความสามัคคีกันแบบเป็นหนึ่งเดียว  เอาเป็นว่าขอสรุปง่ายๆตามที่ทางคุณ ก.ได้กล่าวมาทั้งหมดนั้นดีมากและผมพร้อมด้วยชมรมช่างติดตั้งจานดาวเทียมมืออาชีพภาคอีสานนั้นได้คิดและได้ทำไปแล้วครับและขอขอบคุณที่ยังมีคนแบบคุณนั้นอยู่ในประเทศไทยหากว่ามีคนแบบคุณอยู่สัก 50%ของคนไทยผมเชื่อล้านเปอร์เซ็นต์เลยว่าบ้านเมืองในวันนี้ไม่มีทางเป็นแบบนี้แน่นอนครับ  ขอบคุณมากๆอย่างน้อยก็มีหนึ่งคนที่คิดแบบเดียวกับพวกเรา
ลองไปชมกันดูครับ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2010, 09:44:42 am »

เขาก็มีสมาคมกันอยุ่แล้วนี่ครับบ
1.กรมประชระชาสัมพันธ์
2.สมาคมการค้าผู้ประกอบการเคเบิ้ล

ก็เลือกเอาครับชอบนโยบายของ ทางไหน มีเพื่อนๆๆร่วมอุดมการณ์เยอะมากมายยย
ทำไมไม่ไปรวมตัวกันละครับบ เขาก็ไม่ได้เน้นขายของเท่าที่ผมอยู่ก็มิเคยได้ซื้อของจากทางเขา
เนื่องจากนำเข้าเองง ลองดูครับเข้าไปแลกเปลี่ยนประสบการร์ในนี้ท่าจะดีกว่าครับเพราะเป็นเครือ
ข่ายใหญ่+กับท่านใดต้องการจะเริ่มทำธุรกิจด้านนี้ก็สอนให้นับจาก0 เลยครับบบ
ผมไม่มีส่วนได้เสียกับทั้ง 2 สมคมนะครับบบ
CZ RAMI
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2010, 11:19:32 am »

รวมตัวกันเป็นสมาคมเพื่อทำสิ่งดี เพื่อส่วนรวม เช่น ประการที่ 1 กำหนดค่าแรงขั้นต่ำ 1000/งาน ตามมาตราฐานการบริการ 1 2 3 4 ปัญหาเรื่องค่าแรงที่ตกต่ำจนช่างต้องทิ้งลูกค้าจนลูกค้ามีอคติกับการติดจานก็จะหมดไป   ประการที่ 2 เพิ่มอำนาจการต่อรองกับผู้ผลิต กำลังซื้อเพียงรายเดียวอาจจะได้ ซัก 100 ชุด/เดือน แต่ถ้าสั่งในนามสมาคม 10000 ชุด/เดือนราคาย่อมถูกกว่ามาก ช่างในสมาคมก็จะซื้อได้ถูก ควบคุมทั้งราคาและคุณภาพสิ้นค้าไปในตัว  ประการที่ 3 รักษาสิทธิ์ ไม่ให้ใครมาคดมาโกงได้ เช่น จะขายบัตรหนัง บัตรเพลง ฯลฯ แล้วจะหายไปเฉยๆ โดยไม่รับผิดชอบ ถ้าฟ้องในนามบุคคลธรรมดาย่อมมีแรงกดดันน้อยกว่าฟ้องในนามสมาคมที่มีสมาชิกทั่วประเทศจำนวนมาก  นี่เป็นข้อดีเพียงเล็กน้อยที่พอจะยกตัวอย่างมาได้  แต่ที่สำคัญอย่ารวมตัวกันเพื่อวัตถุประสงค์ทางการเมืองเป็นอันขาด เพราะเราจะตกเป็นเครื่องมือของนักการเมืองเลวๆ ที่ไม่เคยทำประโยชน์ให้ประชาชนในระยะยาวเลย  เช่น แนวคิดประชานิยมสามานย์  6 เดือนปลดหนี้ไม่เกิน 1 แสน (ประชาชนเคยตัว เป็นหนี้ไม่ต้องใช้ ไม่ต้องรับผิดชอบ) , 6 เดือนมีเงินใช้ 1 แสน ( อยู่เฉยๆ ไม่ต้องทำงานก็มีเงินใช้ ), 6 เดือนหางานให้ทำทุกคน (นอนอยู่บ้านเดี๋ยวมีคนเอางานมาให้ทำเอง) แค่แนวคิดก็ผิดมหันต์แล้ว ทำไมไม่เริมจากการสร้างงานจำนวนมากๆ ในต่างจังหวัด ใครถนัดงานไหนก็ไปสมัครงานนั้น เมื่อประชาชนมีงานทำ ก็จะมีเงินใช้ เมื่อรับผิดชอบตัวเองได้แล้ว ก็จะแก้ปัญหาส่วนตัวได้ด้วยตนเอง ไม่ต้องเป็นภาระต่อสังคมอีก แบบนี้มิใช่หรือ ที่เป็นการสร้างประชากรและประเทศชาติที่ยั่งยืน คิดให้ดีๆ พี่น้อง
  นโยบายของนักการเมืองที่คุณคิดว่าเลวต่างจากนโยบายของรัฐบาลชุดนี้ตรงไหน รัฐบาลชุดที่คุณคิดว่าเลวไม่ได้ปิดกั้นการรับรู้ข้อมูลข่าวสารของประชาชนขนาดนี้นะครับ
phachisat
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2010, 12:20:55 pm »

กำลัง เข้าใจ วัตถุประสงค์ของผมผิดนะครับ ที่ตั้งกระทู้ นี้ เพราะอยากจะได้ กลุ่มเพื่อนๆที่ทำธุรกิจ เหมือนๆกัน แลกเปลี่ยนข้อมูลทางเทคนิคกัน เอา ประสบการณ์ และการแก้ปัญหา ที่เกิดกับลูกค้า มาแชร์กันนะครับ เน้น ในเรื่องธุรกิจ เคเบิลทีวี นะครับ ไม่เน้นขายของ สอบถามราคา ของก็บอกกันได้ ครับ เพราะเป็นตัวแทนขายอยู่หลายญี่ห้อเหมือนกัน แต่ไม่เน้นขายของครับ  เน้นคุยกันในเฟสบุค ครับ
ckata
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2010, 11:29:07 pm »

เห็นด้วยกับคุณ ก. อย่างยิ่งครับ เขียนได้ดีมาก
ความจริงสมาคมเคเบิ้ลที่ตั้งๆกันมา ลองใช้แบบสอบถาม
สำรวจลูกค้าเคเบิ้ลรู้สึกอย่างไร
ชมรมคนติดจานก็เหมือนกัน ลองสำรวจความคิดเห็นลูกค้า
อยากติดจานเพราะอะไร ราคาพอใจได้แค่ไหน
ผมเป็นแค่ชาวบ้าน เคยเป็นลูกค้าเคเบิ้ลท้องถิ่นที่มีเพียงแห่งเดียวในเขตเทศบาลสงขลา
ต้องเลิกและมาติดจานเอง โดยศึกษาด้วยตนเองจากเนต
ได้มีส่วนช่วยเพื่อนบ้าน แก้ปัญหาการติดจาน ไม่ให้ช่างติดจานมาหลอกเอา
ช่างดีๆก็มี ไม่ดีก็มากเอาเปรียบและโกงลูกค้าหลายอย่าง
กลับเอาไปคิดกันบ้างนะครับ......
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์