ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 10:30:46 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ขอถามครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ขอถามครับ  (อ่าน 1813 ครั้ง)
ponggoa
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2010, 01:32:30 pm »

เนื่องจากกำลังจะซื้อจานครับ ขอสอบถามจากผุ้รู้ด้วย (เป็นคำถามจากผู้ที่ไม่มีความรู้เลย บางคำถามอาจแปลก ๆ นะครับ)

1. จาน dtv ipm พวกนี้ ต่างกันตรงไหนครับ ช่องจึงไม่เหมือนกัน ต่างกันที่ LNB หรือเปล่าครับ หรือว่าต่างกันที่ตัวรับด้วย
2. ถ้าใช่ (ถ้าไม่ใช่ข้ามไปนะครับ) เราก็เอาตัว LNB ของจานส้มมาติดตั้งกับจาน dtv ได้แต่ต้องปรับมุมของตัว LNB เอง แล้วใช้ตัวรับของจานส้ม ก็ดูรายการของจานส้มได้ใช่ไหมครับ
3. จาน KU ขนาด 120 ซม. ภาพจะล้มยากกว่าจาน KU ขนาด 60 ซม. ไหมครับ ถ้าใช่ประมาณกี่เท่า

ไม่เคยเล่นหรืออ่านเรื่อง ดาวเทียมมาก่อนเลยครับ ผมพึ่งมาอ่านแค่ไม่กี่วันมานี้เอง รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
caramelgirl
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2010, 02:00:23 pm »

1. เป็นรายการลิขสิทธิ์ของแต่ละรายครับ เข้ารหัสไว้ ต้องใช้ receiver เป็นตัวถอดรหัส
    เช่น รายการของ dtv ก็ต้องใช้ receiver ของ  dtv เป็นตัวถอดรหัสดูครับ
2. LNB ไม่เกี่ยวข้องกับการถอดรหัสครับ
3. จานรับ KU Band ถ้ารับ thaicom ขนาดไม่เกี่ยวข้องครับ ถ้าภาพดูไม่ได้เกี่ยวกับจานเคลื่อนมากกว่า
    ถ้าขนาดใหญ่ ๆ อาจเอาไว้รับดาวดวงอื่นแทนครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2010, 02:50:24 pm »

1. เป็นรายการลิขสิทธิ์ของแต่ละรายครับ เข้ารหัสไว้ ต้องใช้ receiver เป็นตัวถอดรหัส
    เช่น รายการของ dtv ก็ต้องใช้ receiver ของ  dtv เป็นตัวถอดรหัสดูครับ
2. LNB ไม่เกี่ยวข้องกับการถอดรหัสครับ
3. จานรับ KU Band ถ้ารับ thaicom ขนาดไม่เกี่ยวข้องครับ ถ้าภาพดูไม่ได้เกี่ยวกับจานเคลื่อนมากกว่า
    ถ้าขนาดใหญ่ ๆ อาจเอาไว้รับดาวดวงอื่นแทนครับ

ขอเสริมข้อ3.ครับขนาดจานจะมีผลต่อสัญญาณเวลาฝนตกหนัก  ถ้าจานใหญ่สัญญาณจะหายช้ากลับมาเร็วครับ 75cmพอดีแล้วครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์