ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 02:30:32 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ติดกล่องdream box กับจานดีทีวีภาพไม่มีอะคะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดกล่องdream box กับจานดีทีวีภาพไม่มีอะคะ  (อ่าน 9272 ครั้ง)
Nukanjana
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2010, 02:42:19 am »

คือปัญหาก็คือ ซื้อกล่อง(dream box)เนี้ยะมาจากคลองถมตอนซื้อไม่ได้ซื้อเองนะคะ แต่บอกคนขายไปว่าจะเอาไปติดกะจานเหลืองดีทีวี คนขายเลยบอกว่า ต้องซื้อหัวของทุยเปลี่ยน

แล้วพอกลับมาก็ลองเทส ด้วยการต่อสายทุกอย่างโดยที่ยังไม่เปลี่ยนหัวที่จานดู(เค้าเรียกว่าไรหัวเนี้ยะเรียกไม่ถูก) ก็ต่อสายแลน สายจากจาน แล้วก็ดูหน้าจอมืดแต่ขึ้นว่าช่องอะไร ๆ นะคะ แต่พอจะกดเซ็ทที่รีโมท ดันเซ็ทไม่ได้เพราะเค้าใส่รหัสป้องกันไว้นะคะ

หนูจะต้องเปลี่ยนหัวที่จานใช่ไหม๊คะ ถึงจะดูไอ้เจ้ากล่องเนี้ยะได้ ปัญหาของหนูก็คือ อยู่คอนโด ต้องไปบอกนิติ(ส่วนกลาง) เพื่อขอไปดาดฟ้าเปลี่ยนไอ้เจ้าหัวเนี้ยะ แล้วเมื่อก่อนที่ห้องเคยติดจานแดงอยู่แล้วแต่ช่างเค้าหยิ่ง(หรือไม่อยากคืนเงินสองพันก็ไม่รู้)ไม่ยอมมาเก็บไปซะที

สรุปง่าย ๆ ก่อน ที่หนูร่ายยาวคือ 1.หนูจะดูโดยไม่เปลี่ยนหัวได้รึเปล่าคะ
2.ถ้าหนูต้องเปลี่ยนหัวจิง ๆ คิดว่าหนูควรติดจานแดงที่ทุยหยิ่งไม่มาเก็บซะเลยดีไหม๊คะ จะได้มีสองจานไปเลยยย
3.รอนึกออกก่อนนะคะ ปัญหาตอนนี้มีแค่นี้อะคะ ขอบคุณคะ

ถ้ามีใครพอช่วยเหลือหนูผู้ไม่รู้จิง ๆ ได้ช่วยตอบหนูหน่อยนะคะ

หรือถ้าไม่งั้นก็หลังไมค์ เมล์หนู นะคะ nukanjana@hotmail.com คะ

ขอบพระคุณที่เสียเวลาอ่านนะคะ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Nukanjana
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2010, 03:00:24 am »

ว้าาา สงสัยดึกแล้วไม่มีคนตอบเลย

หนูเข้าใจถูกไหม๊คะ หัวที่หนูจะเปลี่ยนเค้าเรียกว่า LNB

จิงๆ  แล้วตัวจานไม่สำคัญเท่าตัวหัวเนี้ยะแหละที่ยุ่งยาก หนูเข้าใจถูกใช่ไหม๊คะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ หนูอยากลอง อยากดูแล้วด้วยยย

ขอบคุณคะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
แดงเทือก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2010, 06:58:02 am »

ทำไมไม่เอาติดกับจานแดงที่ยังไม่ได้เก็บไป ดูละครับ
sinyor01
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2010, 07:08:54 am »

ถ้าจานนี้เคยดู DTV ได้
เราแค่ set  LNB  ที่ กล่อง dream box ให้ตรงกับหัวของจานเหลื่องเท่านั้นก็ดูได้ครับ
ขั้นแรกต้องเข้า ไป set ในกล่องให้ได้ก่อน
DTV เขาจะมี LNB แค่ 10750 กับ 11300 ครับ ถ้าเราเข้าไป set ในกล่อง DB ได้ก็ลองเปลี่ยนดูครับ
ถ้ากล่อง DB set เป็น 11300 อยู่เราก็เปลี่ยนเป็น 10750 ครับ หรือกลับกัน   
ลองดู
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2010, 08:38:52 am »

แนะครับ
1  ถ้าเคยติดจาน+โหลๆก็น่าจะไม่ต้องเปลี่ยน LNB เพราะใช้ 11300
2  แล้วเข้าไปเช็คความแรงสัญญาณหรือยัง ไม่น่าติดเข้าระหัสนะ 
3 ลองเลื่อนช่องไปดูพวก ฟรีทีวี ว่าติดมัย พวก ETV DLTV
4 ลองเช็ค เนตเดินมัย
คิดไม่ออกบอกไม่ถูก ก็กลับไปร้านที่ขาย บอกว่าตั้งให้รับจานแดง ครับ  เสียเวลาหน่อย
ต้อม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2010, 09:37:30 am »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ และคำแนะนำดี ๆ นะคะ

ที่กล่องdream box เค้าไม่ได้คู่มือเลยซื้อที่คลองถม แต่ยังมีเบอร์คนขายอยู่

แล้วอีกอย่างลองกดรีโมทเพื่อจะไปตั้งค่า ดันเข้ารหัส ไม่กล้ากดรหัสมั่วกลัวมันบล็อกนะคะ

เลยตั้งค่าอะไรที่ตัวกล่องไม่ได้คะ

ได้ข้อสรุปให้ตัวเองแล้วคะ ต้องเอาจานที่แกะแล้วแต่เค้ายังไม่มารับคืนไปติดใหม่

ส่วนดีทีวีก็ดูต่อไป

ส่วนที่ว่าให้เลื่อนช่องไปดูฟรีทีวี แค่ช่อง 3 ยังไม่ติดเลยคะมันไม่มีภาพแต่ข้างล่างมันก็บอกช่อง 3 true นะคะ

เรื่องเน็ตก็ใช้เร้าเตอร์ดีลิ้ง แล้วเสียบสายแลนเอา(ปกติเอาไว้เสียบพีซีโหลดหนัง) ส่วนที่ตอบกระทู้ก็ใช้โน๊ตบุ๊ค
สัญญาณไวเลสคะ

คิดว่าเน็ตไม่น่ามีปัญหานะคะ

ไม่เป็นไรคะ เด๋วหาช่างมาติดจานแดงอีกที (แยกส่วนประกอบจานแดงหมดละ เตรียมทิ้งหลังจากที่ทรูไม่ยอมมาเก็บเป็นปีละ)

ขอบพระคุณมาก ๆ นะคะ
ผ่านเห็นมาเลยตอบ (ขาจร)
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2010, 10:09:49 am »

ถ้าจานนี้เคยดู DTV ได้
เราแค่ set  LNB  ที่ กล่อง dream box ให้ตรงกับหัวของจานเหลื่องเท่านั้นก็ดูได้ครับ
ขั้นแรกต้องเข้า ไป set ในกล่องให้ได้ก่อน
DTV เขาจะมี LNB แค่ 10750 กับ 11300 ครับ ถ้าเราเข้าไป set ในกล่อง DB ได้ก็ลองเปลี่ยนดูครับ
ถ้ากล่อง DB set เป็น 11300 อยู่เราก็เปลี่ยนเป็น 10750 ครับ หรือกลับกัน   

ยังมีออีกรหัสคับ 10600 ดูที่กล่องด้านบน ผมเจอมากะตัว
หาในเน็ตมีแต่คนบอก 10750 กับ 11300 พอไปดูบนกล่องมัน มีอีกรหัส 10600 ลองใส่ค่าตัวนี้ ติดเลยคับ
เทสช่องการศึกษานะครับ ช่อง 180186187188189190191192193194195196197198199 และ 200
ลองช่องใดช่องหนึ่งถ้าติดก็ใช้ได้คับ ลองดูนะคับ อาจจะเป็นกล่องรุ่นเดียวกับผม
(วิธีนี้ช่างหลายคนยังไม่รู้เลยคับ เพราะกรณีนี้มีน้อย ส่วนมากเขาจะติดจานแดงไม่ค่อยมีปัญหา)
Kittipong
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2010, 10:23:47 am »

ปรับค่า LNB ก็ได้แล้ว
เช็คค่าที่ DTV ก็ได้ แล้วก็มาปรับที่ dream box ให้เป็นค่าเดียวกัน  .....จบ
ตั้งกระทู้ที่นี่ http://www.boransat.net/board/index.php?board=8.0  จะได้ตำตอบเร็วกว่า
ใช้จานเดิมดีแล้วครับ
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2010, 10:25:59 am »

คือปัญหาก็คือ ซื้อกล่อง(dream box)เนี้ยะมาจากคลองถมตอนซื้อไม่ได้ซื้อเองนะคะ แต่บอกคนขายไปว่าจะเอาไปติดกะจานเหลืองดีทีวี คนขายเลยบอกว่า ต้องซื้อหัวของทุยเปลี่ยน

แล้วพอกลับมาก็ลองเทส ด้วยการต่อสายทุกอย่างโดยที่ยังไม่เปลี่ยนหัวที่จานดู(เค้าเรียกว่าไรหัวเนี้ยะเรียกไม่ถูก) ก็ต่อสายแลน สายจากจาน แล้วก็ดูหน้าจอมืดแต่ขึ้นว่าช่องอะไร ๆ นะคะ แต่พอจะกดเซ็ทที่รีโมท ดันเซ็ทไม่ได้เพราะเค้าใส่รหัสป้องกันไว้นะคะ

หนูจะต้องเปลี่ยนหัวที่จานใช่ไหม๊คะ ถึงจะดูไอ้เจ้ากล่องเนี้ยะได้ ปัญหาของหนูก็คือ อยู่คอนโด ต้องไปบอกนิติ(ส่วนกลาง) เพื่อขอไปดาดฟ้าเปลี่ยนไอ้เจ้าหัวเนี้ยะ แล้วเมื่อก่อนที่ห้องเคยติดจานแดงอยู่แล้วแต่ช่างเค้าหยิ่ง(หรือไม่อยากคืนเงินสองพันก็ไม่รู้)ไม่ยอมมาเก็บไปซะที

สรุปง่าย ๆ ก่อน ที่หนูร่ายยาวคือ 1.หนูจะดูโดยไม่เปลี่ยนหัวได้รึเปล่าคะ
2.ถ้าหนูต้องเปลี่ยนหัวจิง ๆ คิดว่าหนูควรติดจานแดงที่ทุยหยิ่งไม่มาเก็บซะเลยดีไหม๊คะ จะได้มีสองจานไปเลยยย
3.รอนึกออกก่อนนะคะ ปัญหาตอนนี้มีแค่นี้อะคะ ขอบคุณคะ

ถ้ามีใครพอช่วยเหลือหนูผู้ไม่รู้จิง ๆ ได้ช่วยตอบหนูหน่อยนะคะ

หรือถ้าไม่งั้นก็หลังไมค์ เมล์หนู นะคะ nukanjana@hotmail.com คะ

ขอบพระคุณที่เสียเวลาอ่านนะคะ

ที่จริงเครื่อง Dreambox สามารถใช้กับหัวแบบใหนก็ได้ครับเพียงแต่ตอนนี้คุณติด รหัส ไม่สามารถเข้าไปตั้งค่าในเครื่อง Dreambox ได้ คุณควรจะโทรไปหาผู้ขายเครื่องให้คุณเพื่อขอรหัสผ่านเพื่อเข้าไปตั้งค่าต่าง ๆในเครื่องให้ได้ครับเพราะผู้ขายน่าจะยอมบอก รหัส ให้นะครับแต่ถ้าเขาไม่บอกก็เปลี่ยนผู้ให้บริการเถอะครับเพราะอนาคตเวลาเรามีปัญหาก็ต้องเอาเครื่องไปให้เขาแก้ใขอย่างเดียว

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2010, 08:53:06 pm »

ผมกลัวว่า Nukanjana จะซื้อกล่องมาจากตลาดมืดหรือเปล่าครับ ถึงไม่บอกวิธีการใดๆมาให้เลย บอกแค่ว่าเอามาต่อกับสายสัญญาณก็ใช้ได้แล้ว ไม่น่าเชื่อ

บางกอกน้อย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2010, 03:53:34 am »

-ดรีมบ๊อกที่ขายแถวคลองถม / บ้านหม้อต้นซอยทิพย์วารีย์ เคยเข้าไปถามแล้ว ราคาสูงสักหน่อย แต่เขาบอกว่า ไม่มีค่าบริการรายเดือน+ประกันเครื่องรับประมาณ4เดือน หน้าตาจะไม่เหมือนรุ่น500s ที่เราเล่นกัน เป็นกล่องที่มองไม่ออกว่าเป็นดรีมบ๊อกแต่ พอเห็นรีโมท ใช้ตัวเดียวกับรุ่น500S  เหมือนกับจะบอกว่าดูฟรีเพียงมีเน็ตอย่างเดียว และเซิ๊บ.. มาจากทางเมืองจีนเลย

"แต่ความจริงต้องเข้าใจว่า ของฟรีไม่มีในโลก" ซึ่งลูกค้าที่ไม่ทำการบ้านมา จะเข้าทางเขานะ

- ร้านที่บ้านหม้อนั้น ผมเคยไปขอกดเมนูดู สรุปว่าเขาล๊อกค่าพาสเวิด ทำให้เป็นปัญหาของเจ้าของกะทู้เพราะ ไม่สามารถเข้าไปแก้ไขในเมนู settingและอื่นๆได้

คงต้องรอ เทพดรีมบ๊อกช่วยสอนวิธีปลดล๊อกพาสเวิดเครื่องผ่าน ดอสซะแล้วละกระมังครับ ถ้าทำได้ก็ไม่ต้องเปลี่ยนหัวรับแอลเอนบี คือกลับเข้าไปตั้งค่าหัวรับตามที่เพื่อนช่างกล่าวในข้างต้น เท่านั้นเอง

-แนะนำ ให้เจ้าของกะทู้ลองย้ายเอากล่องดรีมบ๊อกไปเทสที่บ้านเพื่อน/ญาต ที่มีจานแดง ดูก่อน อย่างน้อยช่องมันนี่แชลแนล/ ดีแอลทีวีควรจะดูได้ก่อนเพราะไม่เข้ารหัส ส่วนเรื่องเน็ตค่อยมาสเต็ปถัดไป  หรือ
หากไม่สำเร็จ คงต้องแฟรทโปรแกรมดรีมอั๊ฟ/แฟลทวิสาทโปรใหม่ซะแล้ว แต่จะหมดประกันเครื่องด้วยหรือเปล่าอันนี้น่าคิดไว้บ้าง

หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างครับ

บางกอกน้อย
coolcool
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2010, 01:45:09 pm »

ใช้จานเดิม(dtv)ได้นะ แต่ถ้าจะดูทั้งสองเครื่องคือทั้งใหม่และเก่า ควรเปลี่ยนหังLNB เป็นชนิดสองขั้วแยกกันโดยใช้จานเดิม ง่ายและเสถียรดีจ้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์