ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 06:21:54 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จาน Dynasat 5 ฟุต รับช่องที่ความถี่แนว V คุณภาพสัญญาณค่อนข้างต่ำผิดปกติหรือเปล่า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จาน Dynasat 5 ฟุต รับช่องที่ความถี่แนว V คุณภาพสัญญาณค่อนข้างต่ำผิดปกติหรือเปล่า  (อ่าน 6140 ครั้ง)
Neo
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2010, 11:09:53 pm »

ผมติดตั้ง Dynasat 5 ฟุต 2 จุด เครื่องรับเป็นรุ่น Number 1 mini ตั้งแต่เริ่มติดตั้งเสร็จแล้ว เวลาเครื่องบินผ่านหรือครึ้มฟ้าครึ้มฝน
ช่องที่มีความถี่แนว V อย่างพวก Voice TV  GMM Bang อะไรพวกนั้น ภาพจะหายประจำ คุณภาพสัญญาณช่องพวกนี้มันอยู่ประมาณ 30% +-
ถือว่าต่ำเกินไปไหม ขณะที่ช่องที่เป็น H ก็เห็นมีค่าคุณภาพสัญญาณสูงทั้งนั้นราวๆ 60-80 % แต่ช่างที่มาติดตัง้เขาบอกว่าปกติ ผมก็เลยไม่รู้จะทำยังงัย
ตั้งใจติดจาน C band เพราะกลัวภาพหายเวลาฟ้าคึ้มฝนตก แต่มาเจอแบบนี้ก็ไม่ต่างอะไรกับ KU เลยซิครับ หรืออาจจะมีอะไรผิดพลาด รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ เพราะเรียกช่างมาดูอีกรอบ เขาเปลี่ยนหัว LNB ให้ใหม่แล้วก็ไม่หาย  แต่บอกว่าให้เปลี่ยนเป็นจานใหญ่กว่าจะดีขึ้นเอง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 12:04:15 am »

ผมมีรูปงานที่ทดลองวัดสัญญาณ จานไดน่าห้าฟุต 17K ลองเทียบดูครับ บางทีอาจจะรู้สึกดีขึ้นมาหน่อย

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 12:13:35 am »

ถ้าจานใหญ่ขึ้นมา คุณภาพก็ดีกว่า ลองดูคุณภาพจากจานขนาด สองเมตรกว่า(7ฟุต)

sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 08:16:26 am »

แน่นอนเลยครับจานไดน่าแนวเวอร์จะอ่อน  ถ้าเปลี่ยนเป็น6ฟุตแจ่มกว่าแน่นอน
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 08:18:55 am »

ผมติดตั้ง Dynasat 5 ฟุต 2 จุด เครื่องรับเป็นรุ่น Number 1 mini ตั้งแต่เริ่มติดตั้งเสร็จแล้ว เวลาเครื่องบินผ่านหรือครึ้มฟ้าครึ้มฝน
ช่องที่มีความถี่แนว V อย่างพวก Voice TV  GMM Bang อะไรพวกนั้น ภาพจะหายประจำ คุณภาพสัญญาณช่องพวกนี้มันอยู่ประมาณ 30% +-
ถือว่าต่ำเกินไปไหม ขณะที่ช่องที่เป็น H ก็เห็นมีค่าคุณภาพสัญญาณสูงทั้งนั้นราวๆ 60-80 % แต่ช่างที่มาติดตัง้เขาบอกว่าปกติ ผมก็เลยไม่รู้จะทำยังงัย
ตั้งใจติดจาน C band เพราะกลัวภาพหายเวลาฟ้าคึ้มฝนตก แต่มาเจอแบบนี้ก็ไม่ต่างอะไรกับ KU เลยซิครับ หรืออาจจะมีอะไรผิดพลาด รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ เพราะเรียกช่างมาดูอีกรอบ เขาเปลี่ยนหัว LNB ให้ใหม่แล้วก็ไม่หาย  แต่บอกว่าให้เปลี่ยนเป็นจานใหญ่กว่าจะดีขึ้นเอง

แสดงว่าช่างติดจานไม่ถูก ลักษณะนี้ไม่น่าเกี่ยวกับหน้าจานแล้ว เพราะถ้าขั้ว H ได้เกิน 60 ขั้ว V กํต้องได้เท่าๆกัน ปรับ LNB ให้ถูกทิศก็ได้แล้ว
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 08:44:04 am »

มันเป็นที่ตัวดาวเทียม      เขาทำมาพอแค่หมดสัมปทานไม่เหมือนไทคม2
ชาติ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 09:17:09 am »

ไม่น่าจะเกี่ยวกับหน้าจานนะครับ  ลองตั้งช่อง ที่เป็นขั้ว V แล้วหมุนหัว LNB ดูครับมันเพิ่มขึ้น ขั้ว V H จะต่างกัน 90 องศา ลองหมุนเฉลี่ยองศาระหว่าง V H ดูครับ กรณีนี้คุณอาจหมุนองศาหัวค่อนไปทาง H มากกว่า ถ้ายังไม่หายอาจเป็นที่กำลังการส่ง downlinkของดาวเทียม ครับ ไม่ใช่จาน 
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 09:44:44 am »

ไม่รู้เจ้าของกระทู้เทียบคุณภาพช่องอื่นๆแล้วได้ใกล้เคียงกันไหม

ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 11:10:27 am »

ไม่รู้เจ้าของกระทู้เทียบคุณภาพช่องอื่นๆแล้วได้ใกล้เคียงกันไหม

ถามช่างลำพูนครับ สัญญาณฟรีทีวีที่บอกนี้เป็นความถี่เกาหรือใหม่ครับ
์Neo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 11:48:26 am »

ถ้าเป็นช่อง 3 5 7 9 ของผมบางช่องคุณภาพสัณญาณมากกว่าของคุณlamphunsat อีก แต่ช่องอื่นจะน้อยกว่า
ผมก็ชักสงสัยเรื่องมุม LNB เป็นไปได้ไหมว่าช่างเขาปรับให้เน้นรับช่องแนวแกน H มากกว่าแกน V แบบนี้ผมก็แค่ลองหมุน LNB ก่อนดีมั้ย
แต่ปัญหาคือตำแหน่งที่ติดจานมันต้องใช้บันไดพาดสูง  2 ชั้น ผมทำเองไม่แน่ๆ คราวที่แล้วตามช่างเขามาแก้เขาก็มาทำให้แต่ก็ไม่หาย
ซึ่งช่างเขาก็ดีจริงๆชักจะเกรงใจเขาเหมือนกัน แต่จะบอกไปตามตรงให้เขาลองปรับ LNB ดูใหม่ เดี๋ยวเขาจะหาว่าเรารู้เยอะแล้วทำไมไม่ทำเอง

ถ้าหลายความเห็นในนี้ยืนยันว่าน่าจะเป็นที่การหมุน LNB ผมก็จะได้เอาไปอ้างอิงกับช่างได้ แหะๆ
ยังงัยก็ขอบคุณทีุกท่านมากๆนะครับที่แนะนำมา ส่วนเรื่องเปลี่ยนเป็นจานใหญ่กว่าคงต้องคิดดูอีกที เพราะถ้ามันบานปลายขนาดนั้นคงอาจจะยังไม่ทำตอนนี้
rewatp
Special Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 06:18:32 pm »

แล้วช่างเขาไม่แนะนำหรือครับว่า 6 ฟุต สัญญานแรงกว่า 5 ฟุต ๆ สัญญานมันปริ่มมากจะไปเหล่มิไปเหล่
Neo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 10:49:35 pm »

แล้วช่างเขาไม่แนะนำหรือครับว่า 6 ฟุต สัญญานแรงกว่า 5 ฟุต ๆ สัญญานมันปริ่มมากจะไปเหล่มิไปเหล่

เขาก็แนะนำเหมือนกัน แต่หลังจากติดจาน 5 ฟุต ไปแล้วนะซิครับ
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 10:44:52 am »

แล้วอย่าลืมดูเสาด้วยมันตรงได้แกไหมเอียงเหนือหรือใต้มีผลด้วยแล้วก็lnbมันอยู่ตรงกลางสกาลาลิงไหม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์