ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 06:15:11 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปัญหาหนักใจการทำ Duo nss6 ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาหนักใจการทำ Duo nss6 ครับ  (อ่าน 8288 ครั้ง)
birth17
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 09:43:57 am »

คือผมไม่ใช่เป็นช่างดาวเทียมนะครับ  พอดีอยากลองทำ duo nss6 บน จาน ku ดูครับ
มีปัญหาตรงที่ เวลาผมใช้งาน สัญาณของตัว nss6 ชอบไม่มีสํญาณนะคับ
ตัวอย่าง เวลา ผมดูช่องรายการของดาวเทียาม nss6 อยู่ พอเปลียนไปดูรายการของ thaicom5 ก้ดูได้ แต่พอจะเปลียนกับมา
เพื่อจะดูรายการของ nss6 สัญาณจะไม่มีนะครับ  ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ลองทำมาหลายวันแล้วครับ  ใครพอมีคำแนะนำไหมคับ
ช่วยบอกผมด้วยนะครับ  ขอบคุรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
lertpong
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 10:05:44 am »

คุณภาพสัญญาณอ่อนไปมั๊ย ได้กี่เปอร์เ0ซนต์แจ้งด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
แฟนผมตัวดำ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 10:07:52 am »

ผมก็ลองทำ ได้แค่ 50 กว่า อ่ะครับ ดูได้วันเดียว เหลือ 50 กว่าเลย
birth17
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 10:08:44 am »

สัญาณอยู่ที่ 90 56 นะครับ เป็นเครื่องรับ dtv
birth17
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 10:10:03 am »

กำลังสงสัยว่าเป้นที ไดเส้ก หรือ หัว lnb กันแน่ครับ
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 10:26:59 am »

เป็นที่ไดเสค       ลองต่อตรงดู      ถ้าให้หมดปัญหาก็ตั้งรับnss6แล้วดูโอ้ไทคม   หารูปดูรับรองแจ่มมันยากตอนแรกเท่านั้นแหละ  ต่อไปเข็มทิศไม่ต้องวัดมุมก็ไม่เอาแล้วอย่าลืมดาวอื่นด้วยละ      ต่อไปก็หัดแงะแกะซ่อมหนุกจะตาย..........แล้วก็เบื่อหาของใหม่มาเล่นอีก>>>ลุยโลด
ชาติ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 10:38:23 am »

ใช้ DB ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ต้องเข้าไปแก้ไข Volt ที่จ่ายไฟให้ LNB ของ NSS6 ถ้าจะดู ขั้ว V ให้ตั้งค่า 18 (พวกspring news) ถ้าจะดู ขั้ว Hตั้ง14 (astv) (ถ้าไม่ได้ลองสลับค่าดู อาจจำค่าผิด) เลือกเอา อย่างไดอย่างหนึ่ง ถ้าจะดู 2อย่างเปลี่ยหัวLNB เป็นแบบ V-H แยกขั้ว ใช้มัลติสวิทช์ตัดต่อจะดีกว่า diseqC   หรือใช้เครื่องอื่นที่ไม่ใช่ DB ถ้าจะใช้ diseqC
เห วง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 11:02:04 am »

ใช้ DB ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ต้องเข้าไปแก้ไข Volt ที่จ่ายไฟให้ LNB ของ NSS6 ถ้าจะดู ขั้ว V ให้ตั้งค่า 18 (พวกspring news) ถ้าจะดู ขั้ว Hตั้ง14 (astv) (ถ้าไม่ได้ลองสลับค่าดู อาจจำค่าผิด) เลือกเอา อย่างไดอย่างหนึ่ง ถ้าจะดู 2อย่างเปลี่ยหัวLNB เป็นแบบ V-H แยกขั้ว ใช้มัลติสวิทช์ตัดต่อจะดีกว่า diseqC   หรือใช้เครื่องอื่นที่ไม่ใช่ DB ถ้าจะใช้ diseqC

สัญาณอยู่ที่ 90 56 นะครับ เป็นเครื่องรับ dtv

คุณชาติ เขาบอกแล้วกลับไปอ่านละเอียดอีกที ว่าเครื่องอะไร
surachai_pal
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 11:32:37 am »

ใช้แบบนี้ดูครับ ผมได้สัญญาณเต็มทั้ง Thaicom, NSS6

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

veerawat007
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 11:45:13 am »

อาการประเภทเปลี่ยนไปมาแล้วดูไม่ได้ น่าจะเป็นที่ไดเส็กครับ
get
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 11:53:20 am »

ผบขอสนับสนุนคำตอบของ..คุณชาติ.. เพราะว่า ปัญหาของผมเช่นเดียวกับคุณเบริ์ท ๑๗ นะแหละ...พอเข้าไปแก้ไข โวลต์ ก็สามารถรับได้ทั้ง thaicom c-band และ thaicom ku-band และ nss ๖ กลับไป-กลับมา สามารถรับได้ทุกช่องครับ--ผม
geta
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 01:00:06 pm »

ยืนยันอีกทีเป็นที่ไดเส็กครับ
veerawat007
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 01:09:17 pm »

ผบขอสนับสนุนคำตอบของ..คุณชาติ.. เพราะว่า ปัญหาของผมเช่นเดียวกับคุณเบริ์ท ๑๗ นะแหละ...พอเข้าไปแก้ไข โวลต์ ก็สามารถรับได้ทั้ง thaicom c-band และ thaicom ku-band และ nss ๖ กลับไป-กลับมา สามารถรับได้ทุกช่องครับ--ผม

เจ้าของกระทู้เขาใช้เครื่อง DTV ครับ
nat9211
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 08:34:12 pm »

คือผมไม่ใช่เป็นช่างดาวเทียมนะครับ  พอดีอยากลองทำ duo nss6 บน จาน ku ดูครับ
มีปัญหาตรงที่ เวลาผมใช้งาน สัญาณของตัว nss6 ชอบไม่มีสํญาณนะคับ
ตัวอย่าง เวลา ผมดูช่องรายการของดาวเทียาม nss6 อยู่ พอเปลียนไปดูรายการของ thaicom5 ก้ดูได้ แต่พอจะเปลียนกับมา
เพื่อจะดูรายการของ nss6 สัญาณจะไม่มีนะครับ  ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ลองทำมาหลายวันแล้วครับ  ใครพอมีคำแนะนำไหมคับ
ช่วยบอกผมด้วยนะครับ  ขอบคุรครับ

ผมก็ไม่ใช่ช่างครับ

ใช้ DTV จาน75 CM ของ2 อยู่ครับ

ลอง DUO  NSS6 ดูได้ช่องมาอีกหลายช่องเลย

ตอนแรกพบปัญหาเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ

ให้

ลองแก้ไข ดาวเทียม1 (NSS6)

ตั้งค่า  สัญญาณไดเซ็คเป็น พ็อต2

ลองดูครับ
naruebase
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 08:48:47 pm »

น่าจะเป็นที่ ไดเส็ก

ตอนผมต่อหัว cku ก็เป็นครับ

ดู ku ได้ พอเปลี่ยนไป c ก็ดูได้ แต่กลับมาดู ku จะไม่มีสัญญาณ

ต้องถอดแล้วเสียบสายสัญญาณด้านหลังเครื่องถึงจะดูได้

ลองดูที่ไดเส็กครับ บางครั้งต่อผิดช่อง หรือตั้งค่าที่ตัวรับผิดมันจะเกิดอาการนั้นครับ
birth17
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 08:15:49 am »

วันนี้ไปลองซื้อ ไดเส็ก 4x1 มาดูครับ อาการดีขึ้้นครับ  กำลังลองดูว่าจะหา่ยไหม
ถามหน่อยครับ ไม่ทราบ ไดเส็กนี้โดนฝนได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
birth17
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 08:27:16 am »

เครื่อง dtv มีตัวปรับโวลต์ ด้วยไหมครับ ถ้ามีช่วยแนะนำด้วยนะครับ พอดีผมหาไม่เจอ ขอบคุณครับ
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 09:32:14 am »

ลองหาสายสั้นกว่าเดิมมาลองดู        เพราะบางทีสายคุณภาพต่ำความต้านทานมันสูงมันเลยมีปัญหา    บางทีตัดออก2-3เมตรก็ใช้ได้     ลองดู
จตุพร
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 10:04:45 am »

วันนี้ไปลองซื้อ ไดเส็ก 4x1 มาดูครับ อาการดีขึ้้นครับ  กำลังลองดูว่าจะหา่ยไหม
ถามหน่อยครับ ไม่ทราบ ไดเส็กนี้โดนฝนได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

อุปกรณ์ไฟฟ้าทุกชนิด ไม่ถูกกับน้ำครับ เพราะน้ำเป็นสื่อนำไฟฟ้าอย่างดี และเกิดสนิมง่าย
birth17
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 01:44:15 pm »

ลองหาสายสั้นกว่าเดิมมาลองดู        เพราะบางทีสายคุณภาพต่ำความต้านทานมันสูงมันเลยมีปัญหา    บางทีตัดออก2-3เมตรก็ใช้ได้     ลองดู

สายทีซื้อมากับชุด duo มี 2 เส้นครับ เส้นหนึ่งยาว 30 ซม อีกเส้น 45 ซม
ใจผมว่าจะหาใหม่ให้มันยากกว่านี้อีกครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์