ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 11:21:05 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเกี่ยวกับการเพิ่มจุดรับชมเป็น 4 จุด ของ DTV
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับการเพิ่มจุดรับชมเป็น 4 จุด ของ DTV  (อ่าน 3725 ครั้ง)
r
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 11:35:52 pm »

1. ผมติดจาน DTV แล้ว ตอนนี้ใช้แบบ 2 ขั้ว  11300  ดูอยู่ 2 จุด
 2.มาตอนนี้ ต้องการเพิ่มจุดรับชม อีก 2 จุด  ผมควรจะ
  2.1  ซื้อ lnb แบบ  4 ขั้ว  มาใช้ดีไหมครับ
ผมลองถามบ้านหม้อดู ร้านขายเขาบอกว่า ใช้แบบ 4 ขั้วไม่ดี ให้ซื้อ มัลติ  2x4 ไปใช้ดีกว่า
เพราะว่า แบบ 4 ขั้ว ถ้าสัญญาณ มัน drop ไป จะแก้ไขไม่ได้ เขาแนะนำ มัลติ 2x4
   2.2 ถ้า ข้อแรกไม่ดีจริง ผมควรใช้ มัลติ แบบที่ร้าย ขายแนะนำ ดีไหมครับ
 3. ขอคำแนะนำด้วยครับ  แล้ว
  ขอยี่ห้อ ด้วยน่ะครรับ  แบบ ดี  ทน ถึก ปัญหาน้อยครับ
  ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 12:11:04 am »

ผมแนะนำให้เพิ่มจานอีกชุดดีกว่าครับ เวลามันเสียจะได้ไม่เสียหมดทั้งบ้าน
ผมเคยใช้มัลติ มันเสียบ่อยครับ ถ้ามีงบก็เล่นipmไปเลยครับ ช่องเยอะหนังดีวาไรตี้ แจ่ม
ผมเองใช้อยู่ และก้ติดให้ลูกค้าไปจนจำไม่ได้และ ลองดูของใหม่ดูบ้างแล้วจะติดใจ
ถ้าจะเล่นให้เล่นipm801นะครับ ipm pvr ผมว่ามันไม่เวิคร์เท่าไหร่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
satellite home
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 06:50:07 am »

ผมใช้ทั้งสองแบบครับ แล้วแต่ลักษณะงานและแนวเดินสาย

ไม่จำเป้นต้องติดจานใหม่อีกหนึ่งจานนะครับ ไม่มีความจำเป็นถ้าจะให้ดีจานของคุณควรใช้ขนาด 75 ซม.นะครับ
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 07:52:26 am »

ถ้าเป็นหัวk2su หรือ k2sd ก็เพิ่มมัลติเอาสามร้อยกว่าบาท ของไอเดียแซทก็น่าสน  อุปกรณ์หลาย ๆ อย่างก็ถือว่าดีครับ
คนจานเหลือง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 09:26:54 am »

ขอแนะนำตามที่ได้ทำมาครับ......ไม่เปลืองตังค์ครับ....
1.ใช้ 2 ขั้วอยู่แล้ว.....ถูกต้องคร้าบ
2.แต่ละหัวแยกได้อีก 2 เครื่อง  โดยใช้สปริทเตอร์เข้า 1  ออก  2  ตัวละ 100  กว่าบาท
3.เท่านี้แหละครับ......ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาใดๆๆๆ  มีเครื่องรับ  4  เครื่อง  4  จุด
4.ทำดู  ทำได้เอง.....จบแหล่ว......
5.ขอบคุณมากที่เข้ามาอ่านแล้วได้ประโยชน์จากการแนะนำคร้าบ
fix
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 10:36:51 am »

ขอแนะนำตามที่ได้ทำมาครับ......ไม่เปลืองตังค์ครับ....
1.ใช้ 2 ขั้วอยู่แล้ว.....ถูกต้องคร้าบ
2.แต่ละหัวแยกได้อีก 2 เครื่อง  โดยใช้สปริทเตอร์เข้า 1  ออก  2  ตัวละ 100  กว่าบาท
3.เท่านี้แหละครับ......ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาใดๆๆๆ  มีเครื่องรับ  4  เครื่อง  4  จุด
4.ทำดู  ทำได้เอง.....จบแหล่ว......
5.ขอบคุณมากที่เข้ามาอ่านแล้วได้ประโยชน์จากการแนะนำคร้าบ

DTV มันส่ง 2 ขั้ว ทั้ง V และ H  แล้วไปใส่ สปริทเตอร์ จะเกิดปัญหานะครับ........เวลาดูช่องที่ต่างแนวกัน
geta
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 10:47:37 am »

แบบ4ขั้วครับ ปัญหาน้อย
nk
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 10:53:21 am »

1 แบบสปลิทเตอร์ 1ออก 2 มีปัญหาจริงเวลาดูพร้อมกัน หรือดูแนว vหรือhพร้อมกัน แต่ถูกดี ไม่ถึงร้อยบาท
2 แบบสี่ขั้ว ก็ง่ายดี แต่lnb ตัวเดิมก็ไม่ได้ใช้นะครับ ไม่ค่อยรวนด้วย
3 แบบมัลติสวิท ก็ซื้อเพิ่มแพงหน่อยหลายร้อย ถ้าจะให้ดี ซื้อเผื่อแบบ 4*4 ก็ห้าหกร้อย แต่ไม่ต้องทิ้งlnb ตัวเดิมแถมเผื่อเพิ่มจานในอนาคตได้อีก
   แต่มัลติมันก็มีรวนบ้างนะครับ เวลาใช้งาน
nk
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:01:46 am »

ปล  เคยลองใช้มาทุกแบบแล้วครับ  ทุกวันนี้ใช้มัลติหมดทุกบ้านเลยครับ จาน บ้านละหลายใบด้วยครับ ถ้าชอบเล่นจานล่ะก็อดไม่ได้หรอกครับ  แต่ถ้าอยากใช้มัลติกับจานหลายๆ ใบ ล่ะก็ต้องนั่งปวดหัวกับการตั้งค่า มัลติ ในเครื่องรับแต่ๆ ละเครื่องๆ กันนานหน่อยนะครับ ไม่ลองไม่รู้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์