ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 04:39:47 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่วยชี้แนะ เพื่อประโยชน์กับคนอยากติดจานด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยชี้แนะ เพื่อประโยชน์กับคนอยากติดจานด้วยครับ  (อ่าน 2342 ครั้ง)
คนทั่วไป
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 09:57:49 am »

มีคนชอบถามว่า  จะติดตั้งจานแบบไหนดี  ไม่มีข้อจำกัดเรื่องฟุตบอลครับ....เรามาช่วยกันตอบไว้เป็นทางเลือก
ให้กับหน้าใหม่ที่จะติดตั้งด้วยครับ.....ทำบุญวันวิสาขะด้วยการ...บอกสิ่งดีๆ.....
1.ระหว่างจานเหลือง DTV   จานส้ม  IPM    จานดำ  ควรติดตั้งจานแบบไหนดีครับ  เพราะดูราคา+ค่าติดตั้งแล้ว
   ไม่ห่างไกลกันมาก  เช่น ที่โคราช ติดตั้งจานดำ 2 หัวหรือ 2 ดาว....3900 บาท
   จานดำ  1 หัว  3  พันบาทถ้วน  พอๆ กะจานเหลือง
2.เท่านี้แหละครับ....ช่วยให้ช่างได้ลูกค้าเร็วขึ้นด้วย  ช่วยให้คนที่เข้ามาดู  ตัดสินได้เอง ให้เหมาะสมกับ
   กระเป๋า  เพราะบางทีช่าง....ไม่เข้าใจ  กะจะให้เขาติดตั้งเต็มสูบ...7 - 8  พันบาท   ในที่สุดก็ไม่ได้งาน
   เพราะเกินกระเป๋าที่มีอยู่  และไม่จำเป็นต้องมีเงินมากๆๆ  ก็สามารถดูดาวเทียมได้นะครับ
3.ไปทางหนองคาย....คนหนองคายบอกว่าฝั่งลาว  ไม่มีเสาทีวี   เขาติดตั้งจานกันทั้งน้าน.......บ้านเราก็ยังมี
    คำถามที่ว่า...........มีรายเดือนไหม.......ตามข้อ 1......แสดงว่าคนยังรู้  ไม่เข้าใจอีกมาก........ช่างติดตั้งจาน  ยังเป็นอาชีพที่.....น่าสนใจอยู่...........ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนโคราขเขยหนองคาย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 10:43:17 am »

หนองคายเขาดูเคเบิลลาวกันหมดแล้ว   เห็น dtv ลาวไหมละเจ๊งไม่เป็นท่าเลยต่อไปก็เขมร.....อิอิ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 12:20:24 pm »

ขายหลายอย่างก็พูดจนเจ็บคอ สุดท้ายไม่ได้ขายนะครับ

ของอย่างนี้ควรจะชูธงขายอย่างเดียว คิดว่าอะไรที่ท่านจะขายท่านก็แนนะนำตัวนั้นพอ

ทุกยี่ห้อมีข้อดีและข้อเสีย แต่จานยี่ห้อไหนที่บ้านท่านใช้แล้วดีท่านก็ควรขายยี่ห้อนั้น อย่าขายเพราะตามคนอื่นนะครับ
THEONLYONE
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 05:07:00 pm »

การติดตั้งหรือการเลือกใช้ จาน - เครื่องรับ
1. ถามตัวเอง (ผู้บริโภค) ก่อนว่าเราต้องการจะดูอไร
     - ข่าว
     - บันเทิงทั่วไป เพลง
     - สาระคดี
     - ภาพยนต์
     - กีฬา (มีหลากหลายประเภท) แยกเป็น ฟุตบอล อันดับ 1 มวยปล้ำ มวยสากล บาส ฯลฯ
2.ศึกษาดูว่า(ถามผู้รู้ หรือผู้ที่ติดตั้งมาก่อน ) เครื่องรับค่ายใหน จานแบร์นเนมใด ที่สามารถมีรายการดังกล่าวครบหรือ/และมีบางรายการ ที่เราชอบหรือต้องการบริโภค
3.สอบถามราคา เครื่องรับ จานรับสัญญาณ หรือทั้งชุดว่าราคาเท่าใด ค่าติดตั้งเท่าใด เงื่อนไขการรับประกัน รวมไปถึงการดูแลหลังการขาย(ตัวนี้สำคัญมากครับ ถ้า ผู้บริโภคเอง ไม่มีความรู้เรื่องดาวเทียมเลย ยิ่งต้องระวัง)ข้อควรทำ ถ้ามีกล้อง/มือถือ ที่สามารถบันทึก การสนทนาเงื่อนไขการรับประกันการติดตั้งไว้ยิ่งดี และนำไปลงไว้ในคอมฯหรือเก็บไว้จนกว่าจะหมดเงื่อนไขการรับประกัน หลายๆท่านนำปัญหานี้มาปรึกษาแล้วครับ แต่ขาดสิ่งนี้เป็นหลักฐานทุกที (ไม่ได้พูดเน็แนมผู้หนึ่งผู้ใดน่ะครับ เพราะร้านค้า ฯ /ช่างดี ๆ ๆๆ ก็มีมากครับ )
4.เมื่อศึกษาดูข้อมูลจนครบทุกกรณีแล้ว ก็ตรวจดูว่าในกระเป๋าท่านสามารถสั่งเครื่องรับค่ายใหน จานชนิดใดที่ติดตั้งให้ตัวเราบริโภคได้ โดยที่เราก็มีความสุข ไม่เดือดร้อน (ง่ายๆ ก็คือ ติดแล้วคุ้กับเงินที่เสียไป )
คนทั่วไป
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 12:54:16 pm »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ท่านได้มีส่วนแบ่งปันสิ่งดีๆให้เพื่อนๆ
แม้เพียงนิดหนึ่ง  ก็ถือว่าได้ประโยชน์ร่วมกัน.....ข้อความสั้นๆๆๆ
มักจะเป็นข้อคิดดีกว่าข้อความหลายหน้ากระดาษ......Thanks
.....ผมเองตัดสินใจไม่ได้......เลยติดตั้ง  3  จาน คือ จานดำมูฟ  7.5 F1
 จานส้ม    และจานเหลือง....ดูกันทั่วบ้าน  เพราะไม่อยากจ่ายรายเดือนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์