ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 09:22:45 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอทราบการตั้งค่ารับ Apstar2R Ku band ้ด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบการตั้งค่ารับ Apstar2R Ku band ้ด้วยครับ  (อ่าน 9796 ครั้ง)
จิว
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 01:08:36 pm »

ผมอยากดูทีวีไต้หวัน ไปเช็คใน lyngsat.com มีความถื่กับSR มาให้ แต่ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าที่หัวจานอย่างไรก่อน
มันมีค่าให้ปรับเยอะจัง พวก LNB อะไรเทือกนี้ ผมไม่มีความรู้เลยครับ เอาเครื่องไปให้ที่บริษัทอัพเดตซอฟท์แวร์ เค้าก็บอกระบบเคยูแบนด์ เค้าไม่ซัพพอรต์ให้ เซ็งมากเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pitak
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 07:39:50 pm »

เท่าที่ดู ระบบ KU รับไม่ได้นะคับ รับได้แน่ C คับ ดูที่ช่อง Beam EIRP (dBW) ฟุตบรินด้วยคับว่าสามารถรับได้เปล่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
จิว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 07:49:45 pm »

ผมเช็คดูช่องรายการของดาวเทียมดวงนี้ บริษัทเคเบิลมีดึงมาใส่ในช่องรายการด้วย สงสัยว่าแบบนั้นเค้าต้องใช้จานขนาดใหญ่หรืออุปกรณ์พิเศษรึเปล่าครับ เออ แล้วชื่อค่าที่บอกมามันคืออะไรเหรอครับ ผมไม่ได้เป็นช่างน่ะครับ ไม่มีความรู้เรื่องค่าพวกนี้เลย แต่อาศัยถามจากคนขาย ที่อุปกรณ์เดี๋ยวนี้มันปรับแต่งจูนค่าง่าย กด ๆ ๆ ตามเค้าบอกเท่านั้น
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 08:17:37 pm »

วิธีการดูฟรุตปริ้นต์ คุณเห็นแนวเส้นสีแดงไหมครับ นั้นคือขอบเขตที่สามารถรับชมได้ เป็นของระบบ KU ส่วนแนวเส้นสีเหลืองเป็นขอบเขตของระบบ C-Band ส่วน Beam EIRP (dBW) หมายถึงขอบเขตรัศมีกำลังส่งวัดค่าได้เป็นเดซิเบลวัตต์ (อาจไม่ถูกต้อง 100% เพราะจำได้เท่านี้ ถ้าผิดท่านอื่นช่วยแก้ให้ด้วยครับ/ขอบคุณครับ)

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

pitak
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 08:17:59 pm »

ถ้าจะดูดาวดวงนี้ต้องใช้จานโปร่งคับดูได้คับ แต่ต้องไปดูช่องรายการที่อยู่ในตารางว่าเป็นช่องที่คุณสนใจอยู่หรือเปล่าคับ และช่องเข้ารหัสไว้ด้วยหรือเปล่าคับ ถ้าเข้าหรัสไว้ก็ต้องหาการ์ดมาถอดหรัสเพื่อดูคับ ถ้าไม่มีก็ไม่สามารถดูได้คับ ดูค่าในตารางในเว็บ ช่องหน้าสุดคับ ถ้าเป็นหลักพัน คือจานโปร่งคับ แต่ถ้าหลักหมื่นคือจาน ทึบคับ แล้วที่ผมบอกไปตอนแรงคือความแรงของสัญญาณดาวเทียมแต่ล่ะควงคับ มันจะเป็นแผนที่บอกบริเวณของสัญญาณคับ
อันนี้ KU+C ที่คุณสนใจอยู่แต่รับไม่ได้คับ เพราะสัญญาณมาไม่ถึงประเทศไทยคับ ถ้าเป็น C สัญญาณก็ถูกเข้าหรัสเยอะเลยคับ
http://www.apstar.com/apt_apstar/pic2r.asp
จิว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 06:31:40 am »

ขอบคุณทั้ิงสองท่านมากครับ เมื่อคืนผมก็นั่งเสิร์ชไปอีกพักนึงหลังโพสต์กระทู้แล้ว ไปเจอกระทู้ในเวบ ctesat.com ซึ่งเข้าใจว่าเจ้าของอยู่ทางเชียงใหม่ เค้าว่าติดจานดูโอรับไทยคม+Apstar2R ได้ด้วย แต่ที่ดูจากรูปขอบเขตสัญญาณของดาวเทียมแล้ว กรุงเทพคงลำบากมาก เฮ้อ เสียดายจัง
แต่เคเบิลทีวีที่ผมเคยรับเมื่่อก่อนก็เห็นเค้าดึงสัญญาณมาใส่ให้ได้นะครับ สงสัยจังว่าเค้ารับมาได้ยังงัย
opang
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 07:28:23 am »

ต้องใช้จาน 1.5 up ของผมอยู่ยโสธร ได้แค่ TP เดียว (12405v 30000)

jiu2k
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 08:31:18 pm »

คุณOpang รบกวนขอข้อมูลอีกหน่อยได้มั้ยครับ ผมใช้จาน 8ฟุตอยู่ครับ การตั้งค่าต้องทำยังงัยบ้างครับ
เครื่องรับที่บ้านผมมีหน้าจอแบบนี้้ขึ้นมาตามในรูปน่ะครับ
ตรงด้านขวามือต้องใส่ยังงัยบ้างครับ
อีกนิดนึง ค่าTP นี่มีไว้ทำอะไรเหรอครับ ใส่กันตอนไหน ผมเห็นบางทีเครื่องก็ขึ้นหน้าจอมาให้ใส่ บางทีก็ไม่ต้อง สงสัย

opang
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2010, 11:57:25 am »

คุณOpang รบกวนขอข้อมูลอีกหน่อยได้มั้ยครับ ผมใช้จาน 8ฟุตอยู่ครับ การตั้งค่าต้องทำยังงัยบ้างครับ
เครื่องรับที่บ้านผมมีหน้าจอแบบนี้้ขึ้นมาตามในรูปน่ะครับ
ตรงด้านขวามือต้องใส่ยังงัยบ้างครับ
อีกนิดนึง ค่าTP นี่มีไว้ทำอะไรเหรอครับ ใส่กันตอนไหน ผมเห็นบางทีเครื่องก็ขึ้นหน้าจอมาให้ใส่ บางทีก็ไม่ต้อง สงสัย
ใช้หัว ubc ป้อน 11300 ทั้ง 2ค่าครับ หรือเข้าไปดูในนี้ก็ได้ครับ ผมเอาไปลงไว้
http://www.sat2you.com/forum/index.php?showtopic=4416
ปล. TP คือ transponder ที่เขาส่งมาครับ
จิว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 01, มิถุนายน 2010, 08:30:00 am »

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองทำดู ผมใช้จานดำ 8 ฟุตอยู่ มันใช้แทนหัวยูบีซีที่ว่าได้มั้ยครับ
ผมเข้าไปดูในกระทู้ที่กรุณาให้มาแล้ว งง ๆ เล็กน้อย คงเพราะชื่อเรียกอะไรไม่เหมือนกัน ค่าบางตัวผมก็ไม่เห็นมีในเครื่องผมด้วย
11300 ที่ว่าป้อนทั้งสองค่า คือทั้งค่าไฮกับค่าโลว ใช่มั้ยครับ
จิว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 01, มิถุนายน 2010, 09:15:19 pm »

ลองแล้วครับ เงียบสนิท ผมตั้งให้จานมูฟไปที่ตำแหน่งของดาวเทียมในช่องซีแบนด์ก่อนแล้ว ปรับค่าที่หัวให้เป็นเคยู มันมีค่าให้ใส่เยอะหลายจุด ก็ลองใส่ ๆ ดู แต่ไม่มีสัญญาณขึ้นเลยครับ ผมขยับจานไปทีละหนึ่งตำแหน่งซ้ายบ้างขวาบ้าง แต่ไม่ขึ้นเลยครับ เฮ้อ สงสัยจะอด
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 01, มิถุนายน 2010, 10:31:42 pm »

ลองแล้วครับ เงียบสนิท ผมตั้งให้จานมูฟไปที่ตำแหน่งของดาวเทียมในช่องซีแบนด์ก่อนแล้ว ปรับค่าที่หัวให้เป็นเคยู มันมีค่าให้ใส่เยอะหลายจุด ก็ลองใส่ ๆ ดู แต่ไม่มีสัญญาณขึ้นเลยครับ ผมขยับจานไปทีละหนึ่งตำแหน่งซ้ายบ้างขวาบ้าง แต่ไม่ขึ้นเลยครับ เฮ้อ สงสัยจะอด
สัญญาณจะขึ้นได้อย่างไรละครับ ก็คุณตั้งดาวเทียมคนละย่านความถี่ (ถ้ามาก็แผ่นละครับ) เวลาคุณจะหาสัญญาณของดาวอะไรซักดวง คุณควรจะตั้งดวงที่ต้องการหา แล้วเช็คดูว่ามีชื่อดาวที่ต้องการถูกต้องไหม มีความถี่อยู่แล้วหรือไม่ ถ้าไม่มีก็ใส่เข้าไปใหม่ (ตั้งหัวรับให้ตรงกับค่าของเครื่องรับด้วยครับ) เมื่อได้แล้วคุณก็ปรับหน้าจานมุมส่ายตามตำแหน่งของดาว และปรับมุมก้ม (เงย) ตามตำแหน่งของดาวเช่นกัน ให้สังเกตุดูที่สัญญาณแถวบนก่อน (จำชื่อเรียกที่ถูกต้องไม่ได้กระทันหัน) ถ้าตำแหน่งถูกต้องสัญญาณแถวบนจะวิ่งก่อน จากนั้นจึงปรับคุณภาพของสัญญาณแถวล่างครับ ลองทำใหม่ครับ ความสำเร็จจะเกิดได้ต้องมีความพยายามมาก่อนครับ โชคดีครับ

จิว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 01, มิถุนายน 2010, 11:08:28 pm »

ขอบคุณคุณดาวดวงใหม่ครับ
คือที่ผมตั้งค่าให้มันไปหาที่ซีแบนด์ก่อน เพราะเห็นในช่องรายการเค้าว่าดาวเทียมดวงนี้ส่งสัญญาณทั้งสองระบบทั้งซีกับเคยูครับ
ทีนี้ระบบซีแบนด์ เครื่องมันหาง่ายกว่า ผมเลยให้จานมันหมุนไปที่องศาของดาวดวงนี้ก่อน แล้วถึงตั้งค่าใหม่ตรงหน้าแรกตามรูปแนบด้านบนน่ะครับ
ผมยืมค่ามาจากที่ช่างเค้าตั้งไว้ให้กับดวง NSS6 ก็อาศัยมั่วเอา เพราะทุกบรรทัดมันมีให้เลือกหมดเลย อันนี้ก็จนปัญญาไม่รู้จะไปถามค่าที่ถูกต้องจากใคร ช่างเค้าก็ไม่มีข้อมูล บริษัทก็ไม่ซัพพอร์ทให้
ถัดจากหน้าในรูป มันก็เป็นหน้าที่ปรับให้จานหมุนตะวันออก ตะวันตกละ พร้อมกันความถี่กับSR ผมก็ลองใส่ตามที่มีผู้แนะนำกับที่หาจากในเนต แต่มันก็ไม่มีอะไรขึ้นมาครับ คือ มันจะมีแท่งสัญญาณสองอัน อันนึงเขียนว่า สัญญาณ อีกอันเขียนว่าคุณภาพ แท่งสัญญาณเนี่ย พุ่งขึ้นมาประมาณ 70 เปอร์เซนต์ได้ครับ แต่แท่งคุณภาพเป็นสีแดงมีประมาณ 4 เปอร์เซนต์เอง
คือผมก็เดาเอานะครับ จากที่ถามช่างเค้าว่า อย่างไทยคมที่ออกอากาศทั้งสองระบบเนี่ย ผมถามเค้าว่า ดาวเทียมดวงเีดียวกัน ตำแหน่งของจานไม่เหมือนกันเหรอ เค้าว่ามันต่างกันนิดนึง ผมก็เลยเดาเอาว่า ตั้งหน้าจานให้มารับที่ซีแบนด์ก่อน แล้วค่อยขยับเอาทีละองศาแบบนี้ น่าจะได้ อย่างดวง NSS6 ช่างที่บริษัทเค้าก็แนะนำว่าให้ใช้จูนแบบเบรคเป็นช่วง ๆ ถ้าให้มันสแกนออโต มันจะหาไม่เจอ ไม่รู้เพราะอะไร
ตรงที่ปรับมุมก้ม(เงย) ผมผ่าน ๆ ตาเหมือนเห็นช่างเค้ามีตั้งค่าอยู่ แต่ผมไม่มีข้อมูลตรงนี้ ทำแล้วมันจะกระทบกับดาวเทียมดวงอื่นด้วยรึเปล่าครับ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2010, 04:37:24 pm »

คุณจิว
ข้อมูลมีมาก ความสำคัญของการใส่ค่าต่างๆของเครื่องรับหลักๆมีอยู่ 3 อย่างคือ
1.ความถี่
2.Symborate (พิมพ์ผิดขออภัย)
3.แนวการรับสัญญาณ (เวอร์กับฮอร์/แนวตั้งกับแนวนอน)
ครับ
ส่วนการหาช่องสัญญาณนั้นเมื่อคุณดูจากลิ้งค์เซทได้ เวลาคุณหา คุณก็ใช้ต้องแต่ความถี่แรกเรื่อยไปจนกว่าจะหาเจอ (เพราะว่าเราไม่รู้ว่าความถี่ไหนสัญญาณแรงมากที่สุด)
อีกอย่างถ้าคุณใช้วิธีการหาด้วยความถี่ C-Band ก่อนก็ถือว่าเป็นเทคนิคอย่างหนึ่ง เมื่อคุณได้สัญญาณแล้วคุณต้องเปลี่ยนหัวรับและเปลี่ยนดาวที่เครื่องรับด้วยพร้อมทั้งตั้งค่าของหัวรับให้เป็นชนิดเดียวกับที่เราใช้งานอยู่ครับ
ปล.APSTAR 2R KU-Band Beam ไม่ครอบคลุมถึงไทยครับ ถ้าคุณอยู่ภาคเหนือ คุณอาจพอจะรับได้ครับ แต่มีข้อแม้หน้าจานทึบของคุณต้องมีขนาดใหญ่พอที่จะรับได้ครับ
ผมมีข้อมูลเก่าในการแจ้งบีมและขนาดหน้าจานที่กำหนดรับได้อยู่ ถ้าคุณอยากได้ก็โทรมาถามครับเดียวผมจะส่งให้ครับ

ระบบ KU-Band Beam จะถูกบังคับทิศทางส่งได้มากกว่า C-Band ถ้าห่างไกลกันมากจะรับไม่ได้ครับ

จิว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2010, 09:43:06 pm »

ขอบคุณคุณดาวดวงใหม่ครับ
ค่าสามตัวที่บอกมา ผมมีอยู่ครับจากเวบลิงก์แซต ผมอ่านไม่ค่อยเข้าใจที่ว่าพอได้สัญญาณแล้วให้เปลี่ยนหัวรับกับตั้งค่าหัวรับนี่ คือยังงัยครับ
จานดาวเทียมของผมเป็นจานใหญ่ 8 ฟุตที่มีหัวรับซีแบนด์กับเคยูแบนด์ครับ ผมทราบเท่านี้แหละครับ เห็นช่างที่มาจูนสัญญาณให้เค้าบอกเค้าเปลี่ยนตัวสลับหรือตัดสัญญาณอะไรสักอย่างเป็นแบบอัตโนมัติให้ เพราะตอนนั้นพอติดตั้งเสร็จ จูนหาดาวเทียม ได้ครบทุกดวงยกเว้นNSS6 เ้ค้าก็เลยเอาอะไรที่ว่านี่ไปเปลี่ยนให้ แต่ก็จูนกันจนหน้าดำคร่ำเครียด ไม่เจอสักที จนตอนหลัีงฟลุ๊กติด ซึ่งผมก็มาทราบทีหลังอีกทีจากบริษัทว่า ดวงนี้ต้องจูนแบบให้จานหมุนทีละช่วงสั้น ๆ ถ้าให้กวาดยาวจะหาไม่เจอ ก็ไม่ทราบว่ายี่ห้ออื่นเป็้นกันรึเปล่า
ในกระทู้นี้มีท่านนึงเข้ามาบอกว่าอยู่ยโสธรก็รับได้เหมือนกัน ผมเลยมีกำลังใจในการจูนต่ออีกหน่อย แล้วอีกอย่างที่สงสัยคือช่อง CTI ของไต้หวันน่ะครับ เห็นเคเบิลเค้าเอามาออกได้ เลยว่า เอ๊ะ แล้วเค้าดึงสัญญาณมาจากไหน แต่อยากดูจริง ๆ ครับ ดูมาสามสี่ปีละ เสียดายมากมายครับ ที่ยกเลิกเคเบิลไป เพราะพอดีย้ายบ้านใหม่ แล้วเคเิบิลเจ้านี้ชอบล่มบ่อย เห็นเค้าว่าติดเป็นจานจะดีกว่า ภาพชัดกว่า ไม่รู้ว่าจะยุ่งยากแบบนี้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2010, 10:00:35 pm »

คุณจิว
ถ้าหัวรับของคุณเป็นแบบ C/KU ในตัวเดียวกัน จะมีหลายแบบเหมือนกับหัว KU ที่มีแบบ Single และ Universal ให้เลือกใช้ เมื่อเลือกใช้แบบไหนแล้วที่ตัวเครื่องรับเราก็ต้องตั้งให้ตรงกับชนิดที่เราใช้ด้วยมันจึงจะรับภาพได้ครับ (ดูรูปแต่ละชนิดของหัวรับครับ/ดูจากลิ้งค์แล้วกันครับ:ขออนุญาตบอร์ดฯลิ้งค์ถึงผู้ไม่ให้การสนับสนุนบอร์ดฯหน่อยครับ)http://www..com/product/product.detail.php?&cat=54&id=55
http://www..com/product/product.detail.php?&cat=54&id=687
http://www..com/product/product.detail.php?&cat=54&id=297
http://www..com/product/product.detail.php?&cat=54&id=475
การดูเคเบิ้ลท้องถิ่นกับการดูจากสัญญาณดาวเทียมต่างกันครับ เคเบิ้ลเป็นผู้ซื้อลิขสิทธิ์ต่างๆมาปล่อยให้สมาชิกดูเพื่อเก็บค่าบริการ ส่วนดาวเทียมเป็นการปล่อยดูฟรีของแต่ประเทศ แล้วแต่ละประเทศส่งสัญญาณทีวีผ่านดาวเทียมเหมือนกับประเทศไทยที่ดูฟรีทีวีได้ 6 ช่องผ่านดาวเทียมครับ ส่วนช่องที่คุณดูจากเคเบิ้ลและอยากดูจากดาวเทียมถ้าปล่อยมาฟรีและบีมถึงไทยก็สามารถดูได้เหมือนกันครับ

จิว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2010, 07:49:30 pm »

ขอบคุณคุณดาวดวงใหม่อีกครั้งครับ ขอโทษด้วยที่เข้ามาตอบช้าไปนิดนึง วันก่อนเข้ามาอ่านแล้วอึ้ง ๆ งง ๆ หน่อยครับ ประกอบกับช่วงวันสองวันนี้ เนตทีโอทีที่บ้านเน่ามาก สัญญาณไม่วิ่งเลย เลยไม่ค่อยมีรมณ์เข้าเวบ คือผมไม่ค่อยคุ้นกับพวกชื่อกับศัพท์เทคนิคตามหน้าเวบที่ให้มา ก็ว่าจะโทรไปถามช่างที่เค้ามาติดจานให้ ว่าตกลงหัวรับเคยูแบนด์ของผมเป็นรุ่นไหน ผมอาจจะเขียนไม่เคลียร์ในทีแรก คือจานผมเนี่ย มันเป็นจานเก่ารับได้แต่ซีแบนด์ในทีแรกครับ ผมบอกช่างเค้าว่าจะย้ายมาที่บ้านใหม่ เค้าก็อือๆ ออๆ จนพอย้ายมาแล้ว ผมถามว่าจะดูเอเอสทีวีด้วย เค้าถึงบอกว่าต้องมีหัวรับเคยูแบนด์ด้วย ตอนนั้นถึงได้พึ่งรู้ว่าสัญญาณจานดาวเทียมมันมีแยกประเภทด้วย เพราะงั้นมาคิดถึงเหตุการณ์ตอนนี้เลยเดาว่าหัวรับผมไม่น่าจะเป็นพวกทูอินวันน่ะครับ แต่ผมจะลองโทรถามช่างเค้าอีกที ใจนึงก็เกรงใจเค้าเหมือนกัน เพราะโทรไปถามเค้าหลายทีมาก ตอนที่พยายามจะจูนช่องของดวงApstar2R นี่แหละครับ
รบกวนถามอีกนิดนึงครับ ถ้าผมจะลอกค่าการตั้งค่าหน้าจานของดวง NSS6 มาใช้กับดวง Apstar2R นี่จะได้มั้ยครับ ผมโพสต์แปะรูปไว้ในหน้าแรกน่ะครับ คือมันเป็นหน้าที่ให้ตั้งค่าตัวหัวรับ(ถ้าเข้าใจไม่ผิด) ถัดจากหน้านี้ไปก็จะเป็นการตั้งค่าความถี่กับSR แล้วก็บังคับให้จานหมุนหาสัญญาณ ผมลองแล้วแต่มันหาไม่เจอ ผมก็พยายามให้มันหมุนทีละเสต็ป หมุนไปซ้าย10ขั้น หมุนไปขวา 10 ขั้น ก็ไม่เจออยู่ดี เลยเริ่มท้อแล้วครับ
มีอีกท่านนึงบอกว่าอยู่ยโสธร สามารถรับได้ ผมก็ชักไม่แน่ใจแล้วว่า หรือว่าสัญญาณมันจะสุดแค่ตรงนั้นก็ไม่รู้
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2010, 01:12:43 am »

คุณจิว
ผมว่าคุยกับคุณมายาวมาก ผมคิดว่าคุณกับผมคงจะมีความเข้าใจกันคลาดเคลื่อนไปกันคนละทางทำให้มาบรรจบกันยาก ผมรบกวนคุณถ่ายรูปที่หน้าจานในหลายๆมุมรวมทั้งมุมใกล้ ไกล และรูปเครื่องรับที่ใช้ให้ผมดูหน่อยซิครับ อ่านข้อความของคุณเที่ยวนี้ซักงงๆครับ

จิว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2010, 05:18:12 pm »

คุณดาวดวงใหม่ ขอโทษด้วยครับที่ขาดการติดต่อไปหลายวัน ช่วงนี้มีอะไรเข้ามานิดหน่อย
รูปผมไม่ทราบจะถ่ายมาให้ยังงัยดี คือตัวจานมันติดไว้บนหลังคาบ้านน่ะครับ มองจากข้างล่างขึ้นไปก็เห็นไม่ค่อยชัด ผมไม่มีกล้องดิจิตอลด้วย (ตกสมัยมาก) มือถือก็ถ่ายรูปได้แบบแบะ ๆ แบบถ่ายหน้าตัวเองเล่น ๆ ได้ แต่ถ่ายวิวอะไรไม่ได้เรื่อง
ตัวหัวรับผมโทรไปถามช่างแล้ว คอนเฟิร์มว่า หัวรับของผมคือแบบซีแบนด์ตัวนึง มากับจานพีเอสไอทีแรก กับหัวรับเคยูแบนด์ ช่างเค้าติดเพิ่มเข้าไปให้ทีหลัีง ผมถามรายละเอียด เค้าก็บอกแค่ว่ายี่ห้อ HISAT ประมาณนี้แหละครับ เพราะก็ติดไปเดือนกว่า ๆ แล้ว
เครื่องรับของผมคือเครื่อง BONUS ของพีเอสไอ ที่เอาไปลงซอฟต์แวร์รุ่น DMOVE ตามที่ช่างบอกนะครับ
ผมเดินไปถามช่างติดจานดาวเทียมแถวบ้าน(เพึ่งเห็น) เค้าบอกให้ไปถามที่บ้านหม้อ จะมีร้านดีลเลอร์รายใหญ่ น่าจะมีรายละเอียดตรงนี้มากกว่า ผมก็ว่าจะหาโอกาสไปคุยดูอีกทีเหมือนกัน จริง ๆ ก็ท้อนะครับ ทำไมมันยุ่งยากงี้ก็ไม่รู้
ขอบคุณคุณดาวดวงใหม่สำหรับข้อมูลและความอดทนในการตอบคำถามมาก ๆ เลยครับ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2010, 01:31:32 am »

คุณจิว
คุณอยู่ที่ไหนครับ ขอเบอร์โทรหน่อยเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมโทรหา หน้าข้อความมันเพิ่มมากขึ้น ผมเลยลืมเข้ามาค้นหา วันนี้เปิดมาเรื่อยๆเลยเจอ ผมจะอ่านบอร์ดทุกวัน จึงไม่ได้ตอบในวันก่อน

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์