ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
23, เมษายน 2024, 08:36:14 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  DB+LCD 42นิ้ว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DB+LCD 42นิ้ว  (อ่าน 3603 ครั้ง)
caribean
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 03, มิถุนายน 2010, 03:34:23 pm »

ซื้อLCD TV 42นิ้วมาใช้กับDB ภาพที่ออกมามันไม่ชัด ขอถามว่าปัจจุบันใช้สายAVเชื่อมต่อกัน ถ้าใช้สายนำสัญญาณเหล่านี้ ตัวไหนดีและทำให้ภาพชัดที่สุดครับ

1.) สาย HDMI Cable ขนาด1.8 เมตร  Version 1.3
2.) สาย Scart to Compenent
3.) สาย Scart  to AV
ขอคำแนะนำด้วยสำหรับผู้ที่เคยใช้สายเหล่านี้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dhanoo
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2010, 03:52:09 pm »

สาย Scart to Component ครับ เอารุ่นที่ หัวแจ๊คเป็นทองเหลือง ดู ตามแบนด์โฆษณาข้างบน ราคา ประมาณ 350-400 บาทครับ  เซทค่าทีวี และ  Db เป็น Component ด้วยครับ รับรองแจ่มชัดครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tik362
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2010, 04:25:17 pm »

สาย Scart to Component ครับ เอารุ่นที่ หัวแจ๊คเป็นทองเหลือง ดู ตามแบนด์โฆษณาข้างบน ราคา ประมาณ 350-400 บาทครับ  เซทค่าทีวี และ  Db เป็น Component ด้วยครับ รับรองแจ่มชัดครับ

เรียนคุณ dhanoo

ผมสนใจอยู่เหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าคุณ dhanoo ได้ใช้อยู่ใช่ไหมครับ ขอรบกวนช่วยยืนยัน ผมจะได้ไปซื้อมาลองบ้างครับ
เอก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2010, 05:37:30 pm »

ผมใช้อยู่ Scart to Compenent
อยากตอบว่า มันชัดขึ้นเฉพาะ menu ครับ + สว่างขึ้น แต่
ส่วนภาพนั้นแตกเหมือนเดิม เนื่องจาก true ส่งมาแบบ 576i หากต่อเข้า lcd 42 " มันฟ้องทุกรายครับ
หากจะเห็นผลได้ชัดลองดูช่อง voice tv ที่ C band ครับ ออกอากาศที่720i ชัดแบบดีขึ้น
dhanoo
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2010, 05:42:53 pm »

ผมใช้ทีวี เป็นระบบพาสม่า 42 นิ้ว + DB ใช้สาย Scart to Compenent  สั่งซื้อตาม net  เอาอย่างดี ที่หัวแจ๊คเป็นทองเหลือง  ตั้งค่าทีวี กดเมนู ดูที่ สัญญาณแหล่งจ่าย  และตั้งค่า DB  ที่ set up > System Settings   > A/V  Settings  >  Color Format เปลียนเป็น Ypbpr   > Save  ยืนยันว่าสัญญาณภาพดีมากครับ  ส่วนระบบเสียง ลงทุนซื้อ เครื่งเสียงขนาดเล็กที่เขาใช้กับ Comp ตั้งโต๊ะ แค่ระบบ 2.1 ราคาประมาณ 1500 บาท เสียงจะดีขึ้นอีกมากครับ
caribean
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2010, 06:06:35 pm »

ไม่ทราบมีใครเคยลองใช้ สาย HDMI Cable ขนาด1.8 เมตร  Version 1.3 บ้างครับอยากทราบผลลัพทธ์ครับ สำหรับDB500s
phanma
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2010, 06:49:33 pm »

ไม่ทราบมีใครเคยลองใช้ สาย HDMI Cable ขนาด1.8 เมตร  Version 1.3 บ้างครับอยากทราบผลลัพทธ์ครับ สำหรับDB500s

สาย HDMI จะไปต่อกับ DB ตรงรูไหนล่ะครับ ถึงต่อได้ก็ไม่ได้ชัดขึ้นเพราะต้นทางมันมาแค่ 544x576
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์