ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 06:23:56 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Firmware สำหรับ TF4000CO
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Firmware สำหรับ TF4000CO  (อ่าน 12743 ครั้ง)
cupidnior
Newbie
*

« เมื่อ: 04, มิถุนายน 2010, 06:22:02 pm »

สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่ แต่ก็ติดตามบอร์ดนี้มานานแล้ว ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

สืบเนื่องจากเมื่อ 3-4 ปีก่อน ตอนที่ได้เครื่องธรรมการ TF4000CO มาใหม่ๆ ไ้ด้ทำการแงะเครื่อง
พบว่าตัวบอร์ดนั้นมีการพิมพ์ว่า TF4000Fi Rev 1.4 ทำให้ผมคิดว่ามันน่าจะเอาเฟิร์มแวร์ตัวนี้ใส่ลงไปได้
แต่ก็ไม่สำเร็จ เนื่องจากว่าตัว System ID ไม่เหมือนกันครับ ทำให้เครื่องไม่ยอมรับเฟิร์มแวร์

พอมาวันนี้ อยู่ๆ ผมก็ดันนึกถึงเจ้า TF4000CO นี้ขึ้นมา ก็เลยลองทำการโมเฟิร์มแวร์ของตัว TF4000Fi

ถ่ายคู่กับ TF6300IR ของ ทรู

1. ให้ดาวน์โหลด TFD-Down จาก http://www.mediafire.com/?xuyy2yz2ytm

2. ต่อสาย RS232C กับคอม และเปิดโปรแกรมขึ้นมา

3. ดาวน์โหลดเฟิร์มแวร์ http://www.mediafire.com/?zqmfmmwljnj แล้วทำการแฟลชลงไปครัับ

ไม่ต้องกลัวว่าเจ๊ง เพราะว่าผมเสี่ยงแฟลชมาแล้วครับ ไม่มีปัญหา ขอแค่คอมอย่าค้างหรือไฟดับตอนแฟลชก็พอ

4. เรียบร้อย

เมนูใหม่ สีสวนสดใส

ภาพหน้าตั้งค่า เป็นแบบเดิมครับ แต่เปลี่ยนแบคกราวน์สีสวย

หน้าข้อมูลเครื่อง IRD Status

ตัวเฟิร์มแวร์เดิมๆ จะไม่มีเกม แต่ตัวนี้มีเกมให้เล่นด้วยครับ

ค้นหาช่องจากไทยคม 5

ไม่ต้องแก้ค่า LNB หลอกเครื่อง หรือเอาไฟล์ช่องมา สามารถสแกนได้เลย ครับ ไม่มีล็อกแต่ช่องธรรมกาย Ku

ภาพหน้าจอครับ

ยืนยันว่าแฟลชแล้วจริงๆครับ
สิ่งที่จะหายไปคือ BISS Access และระบบเข้ารหัส Conax คงจะใช้ไม่ได้ (พอดีไม่เคยใช้) เนื่องจากว่าตัว TF4000Fi นั้นเป็นเครื่องรับแบบ FTA ครับ

ไม่แน่ใจว่ามีคนเคยทำไปแล้วหรือยัง ยังไงก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

นำไปเผยแพร่ได้เลยครับ ไม่ว่ากัน จะได้ไม่ต้องไปหาเครื่องต้นฉบับมาลงข้อมูล เสียเวลา แฟลชผ่านคอมเลยครับ (ถ้าจะดูแบบ FTA อย่างเดียวนะ)

ใจจริงผมอยากจะแงะดูแผงวงจร โมเฟิร์มแวร์ตัว TF6400IR มาลงกับ TF6300IR แต่ก็กลัวเจ๊งเนื่องจากว่าเป็นเครื่องเช่าที่ใช้งานอยู่ครับ ส่วนตัว Tf4000CO ที่แฟลชเนื่องจากไม่ใช้แล้ว ก็เลยแฟลชครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
surachai
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2010, 07:17:15 pm »

สุดยอดเลย  
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ni
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2010, 07:40:52 pm »

ขอบคุณครับ ที่แนะนำสิ่งดีๆ
surachai_pal
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2010, 07:41:56 pm »

ช่วยลองดูอีกนิด ทำให้ TF6300IR ให้มันรับ FTA ได้ไหม๋

arnut
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2010, 07:52:45 pm »

ใช้สาย cross หรือ สายตรงครับ
goods_buy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2010, 08:07:46 pm »

ขอบคุณครับ
topman
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2010, 08:32:20 pm »

ใจถึงมากๆ ครับ ขอบคุณ สำหรับ ข้อมูล
pann
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2010, 09:19:59 pm »

ผู้มีวรยุทธ ไม่มีวันสิ้นสุด จะค้นคิด 
บัวทอง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 05, มิถุนายน 2010, 12:54:19 am »

ผมก็มีอยู่ตัวหนึ่ง ซิ้อจากคลองถมมา แต่ตอนนี้จะหาสายRs232 ได้ที่ไหนใครพอรู้บ้าง
ช่างเจี็ยบ ปราจีน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, มิถุนายน 2010, 08:20:17 am »

ผมลองแล้วครับ ใช้ได้ผล สีสีนสวยงาม มีเกมอีก3เกม
แตตอนนี้ผมรับได้แต่ nss6 กำลังหา ไทยตมc band
ขอบคุณมากมายสำหรับสิ่งดีๆครับ
LDTV
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 05, มิถุนายน 2010, 09:27:48 am »

ใจถึงจริงๆ สมาชิกใหม่แต่ไม่ใช่มือใหม่แน่ๆ Smiley ขอบคุณ เดี๋ยวต้องลองซะแล้ว
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 05, มิถุนายน 2010, 10:48:41 am »

สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่ แต่ก็ติดตามบอร์ดนี้มานานแล้ว ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

สืบเนื่องจากเมื่อ 3-4 ปีก่อน ตอนที่ได้เครื่องธรรมการ TF4000CO มาใหม่ๆ ไ้ด้ทำการแงะเครื่อง
พบว่าตัวบอร์ดนั้นมีการพิมพ์ว่า TF4000Fi Rev 1.4 ทำให้ผมคิดว่ามันน่าจะเอาเฟิร์มแวร์ตัวนี้ใส่ลงไปได้
แต่ก็ไม่สำเร็จ เนื่องจากว่าตัว System ID ไม่เหมือนกันครับ ทำให้เครื่องไม่ยอมรับเฟิร์มแวร์

พอมาวันนี้ อยู่ๆ ผมก็ดันนึกถึงเจ้า TF4000CO นี้ขึ้นมา ก็เลยลองทำการโมเฟิร์มแวร์ของตัว TF4000Fi

ถ่ายคู่กับ TF6300IR ของ ทรู

1. ให้ดาวน์โหลด TFD-Down จาก

2. ต่อสาย RS232C กับคอม และเปิดโปรแกรมขึ้นมา

3. ดาวน์โหลดเฟิร์มแวร์

ไม่ต้องกลัวว่าเจ๊ง เพราะว่าผมเสี่ยงแฟลชมาแล้วครับ ไม่มีปัญหา ขอแค่คอมอย่าค้างหรือไฟดับตอนแฟลชก็พอ

4. เรียบร้อย

เมนูใหม่ สีสวนสดใส

ภาพหน้าตั้งค่า เป็นแบบเดิมครับ แต่เปลี่ยนแบคกราวน์สีสวย

หน้าข้อมูลเครื่อง IRD Status

ตัวเฟิร์มแวร์เดิมๆ จะไม่มีเกม แต่ตัวนี้มีเกมให้เล่นด้วยครับ

ค้นหาช่องจากไทยคม 5

ไม่ต้องแก้ค่า LNB หลอกเครื่อง หรือเอาไฟล์ช่องมา สามารถสแกนได้เลย ครับ ไม่มีล็อกแต่ช่องธรรมกาย Ku

ภาพหน้าจอครับ

ยืนยันว่าแฟลชแล้วจริงๆครับ
สิ่งที่จะหายไปคือ BISS Access และระบบเข้ารหัส Conax คงจะใช้ไม่ได้ (พอดีไม่เคยใช้) เนื่องจากว่าตัว TF4000Fi นั้นเป็นเครื่องรับแบบ FTA ครับ

ไม่แน่ใจว่ามีคนเคยทำไปแล้วหรือยัง ยังไงก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

นำไปเผยแพร่ได้เลยครับ ไม่ว่ากัน จะได้ไม่ต้องไปหาเครื่องต้นฉบับมาลงข้อมูล เสียเวลา แฟลชผ่านคอมเลยครับ (ถ้าจะดูแบบ FTA อย่างเดียวนะ)

ใจจริงผมอยากจะแงะดูแผงวงจร โมเฟิร์มแวร์ตัว TF6400IR มาลงกับ TF6300IR แต่ก็กลัวเจ๊งเนื่องจากว่าเป็นเครื่องเช่าที่ใช้งานอยู่ครับ ส่วนตัว Tf4000CO ที่แฟลชเนื่องจากไม่ใช้แล้ว ก็เลยแฟลชครับ

ขอบคุณครับ

ถ้ามีเวลาอยากให้ทดลอง รุ่นอื่นของทรูบ้าง เช่น ABS 3Q76 มีเก็บไว้ในกรุ 2 เครื่อง ถ้าทำได้จะได้เอามาใช้งานบ้างขอบคุณมากครับ
thanaseth
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2010, 02:14:36 pm »

ต่อจากนั้นเอามาถ่ายเครื่องกับเครื่องได้ไหมครับ
cupidnior
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2010, 09:13:06 pm »

คิดว่าน่าจะถ่ายโอนแบบเครื่องต่อเครื่องได้ครับ ไม่มีปัญหา

สาเหตุที่ผมลงยัด Firmware ไปเพราะผมดูเทียบบอร์ดระหว่าง CO กับ Fi นั้นมันเป็นอันเดียวกันเลยครับ
เพียงแต่ CO ทำที่เสียบสมาร์ทการ์ดด้วยแค่นั้นเอง

ส่วนวิธีการเปลี่ยน System ID ของเฟิร์มแวร์นั้น ตอนแรกผมกะจะแก้ไข Hex เอา แต่ก็ไปเจอโปรแกรมโดยเฉพาะครับ คือโปรแกรม TFD ID Changer ครับ ที่เหลือคือว่าจะกล้าแฟลชหรือไม่ครับ ส่วนวิธีกับโปรแกรมผมจะรีบมานำเสนอให้ครับ รอซักแป๊ป กำลังยุ่งมากเลยครับ

ส่วนตัว TF6300IR นั้นที่ผมมีอยู่เป็นเครื่องที่ใช้งานอยู่ แล้วก็เป็นเครื่องเช่าครับ ทำให้ผมไม่อยากไปยุ่งกับมัน ถ้าใครมีรูปบอร์ด TF6300IR ก็ลองถ่ายมาบ้างนะครับ ที่จริงอยากจะเห็นภาพเทียบกับ 6400IR เหมือนกัน ผมดูแล้วหน้า Setup มันเหมือนกันเลย แต่ปัญหาคือ ตัว 6400IR มันมีตัวเลขหน้าเครื่อง แล้วก็มีพอร์ตที่เพิ่มมาไม่เหมือน 6300IR ครับ

ยังไงใครพอจะแนะนำที่ขายเครื่อง 6300IR มือ 2 บ้างครับ เอาแบบพอใช้ได้ ถูกๆเป็นดี จะได้มาลองเล่นดูครับ

อ้อ เฟิร์มแวร์ของ TF4000Fi ที่ผมลงไว้มีภาษาไทยครับ ผมไปเจอเฟิร์มแวร์ที่ต่างประเทศเขาโมให้ใส่ BISS Key ได้ ยังไงถ้าว่างผมจะมาทดลองกันต่อนะครับ

ขอบคุณครับ
allband
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2010, 11:57:28 am »

เหมาะเลย ตอนนี้กำลังหัดดูดาวเทียม มีเจ้า 4000co พอดี  เวลาจะเพิ่มช่องใหม่ให้มันต้องไปแก้ที่คอมฯเอาของไทยคมมาใช้

ขอบคุณครับผม

สายก็ใช้สายคอมพอร์ท 1 เส้น ที่ปลายใส่ตัวแปลงสลับ
ตัวแปลงสลับ ทำจาก DB-9 ตัวเมีย 2 อันต่อสายเข้าหากัน
2 ไป 3
3 ไป 2
5 ไป 5

cbinno
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2010, 09:05:38 pm »

ใช้รุ่นนี้มาหลายปีแล้วครับ เครื่องถูกล๊อก ดูได้แต่ช่อง DMC
จึงใช้วิธีโหลดผ่านคอม แต่ไม่สะดวก เวลาช่องเปลี่ยนความถี่ใหม่ ต้องยกเครื่องไปหาคอม เพื่อแก้ค่าความถี่ใหม่

แต่ถ้าใช้ Firmware ตัวนี้แล้ว ต่อไปก็สามารถสแกนช่องความถี่ หรือแก้ค่าความถี่ผ่านรีโมทโดยตรงไปที่เครื่องได้เลยใช่ไหมครับ
thanaseth
Jr. Member
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2010, 10:13:44 pm »

ใช่ครับ ถ้าไม่สนใจเรื่องบีสคีย์จัดการได้เลย ขอชื่นชมในการค้นคว้าหาความรู้ก่อนตั้งกระทู้ถาม  หน้าหกสิบกว่าแล้วครับ ถ้าจะเอาบีสคีย์ด้วย
ยินดีทำให้ฟรีพร้อมส่งกลับ ส่งเครื่องมา ธนเศรษฐ์ 080 285 6467
cbinno
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2010, 02:55:55 pm »

ขอขอบคุณ คุณ cupidnior ที่แนะนำวิธีติดตั้ง และแจก firmware
และขอขอบคุณ คุณ thanaseth ด้วยครับสำหรับคำตอบและความช่วยเหลือ

ผมเพิ่งได้มีโอกาสลองทำครับ สำเร็จแล้วครับ ต่อไปไม่ต้องยุ่งยากต่อคอมแล้วเวลาช่องต่างๆ เปลี่ยนความถี่

ถ้ามีความจำเป็นต้องใช้บิสคีย์ จะขอรบกวนคุณ thanaseth อีกครั้งหนึ่งครับ
ส่วนใหญ่ตอนนี้ก็ดูแต่ฟรีทีวีอย่างเดียว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์