ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 12:03:22 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความกระจ่างหน่อย ในการดู ช่องHDของ2 หน่อย (ต้องใช้irdeto cam สำหรับ hdมั๊ย)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกระจ่างหน่อย ในการดู ช่องHDของ2 หน่อย (ต้องใช้irdeto cam สำหรับ hdมั๊ย)  (อ่าน 9526 ครั้ง)
TZZ
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 10:02:49 am »

ที่เคยสอบถามไปว่า ผมใช้ การ์ดขาว ดู2ฟรีทุกช่องอยู่แต่ช่อง HD มาแต่เสียงไม่มีภาพ ถ้าอยากดูระบบHD ผมก้ต้องเปลี่ยนรีซีฟเวอร์ใหม่ให้เป็นHDถูกมั๊ยครับ

จากคำตอบที่ช่วยกันตอบมา ทำให้เกิดข้อสงสัยอีก1เร ื่องคือ ตอนนี้ผมใช้การ์ดขาวอยู่ ถ้าเปลี่ยนรีซีฟเวอร์ ผมจำเป็นต้องซื้อ irdeto cam สำหรับ hd มั๊ย

ถามมาจากร้านที่ซื้อการ์ดขาว เค้าบอกไม่ต้องใช้ ไปซื้อDB800มาใช้ได้เลย  แต่ที่อ่านมาถ้าไม่ใช้ irdeto cam สำหรับ hd ก้จะมีแต่เสียงไม่มีภาพเหมือนเดิม

ตกลงยังไงแน่ผมจะได้รีบจัดการให้ทันบอลโลกกกกกกกกกกกกกกกกก

ขอบคุณครับ

ช่วยฟันธงพร้อมเหตผลด้วยนะคับ ผมพกมือใหม่ไรความรู้เลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jaekungz
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 10:38:01 am »

เหงเขาบอกเสียบดูได้เลย ไม่เคยลอง

ส่วนที่ว่าเสียงมาใช้แคมไรอ่ะครับ ผมใช้ gemini 4.7 magcand 1.35a  เสียงยังไม่ได้ยินสักนิดเลย  หมดหวังไปนานเลย

db 500s งับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
TZZ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 10:51:00 am »

"ส่วนที่ว่าเสียงมาใช้แคมไรอ่ะครับ ผมใช้ gemini 4.7 magcand 1.35a  เสียงยังไม่ได้ยินสักนิดเลย  หมดหวังไปนานเลย"

ผมขอโทษจิงๆคับ ผมไม่มีความรู้เลย ง่ายๆแค่ แคมคืออะไรผมพยายามหาคำตอบแล้วแต่ไม่ค่อยเข้าใจ แต่ผมจะพยายามตอบนะคับ คือผมเล่นง่ายๆเลยคือติด2แบบดูฟรีที่พว่งมากะเนต แล้วเสียบ ขาว เข้าไปแทนเลย จบ
mod_x
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 11:44:07 am »

CAM HD เป็น caid 0608 ซึ่ง 2 ทำไว้รองรับระบบ HD ในอนาคต และได้ทำการทดลองใช้เมื่อประมาณเดือนก่อนที่ทำให้ DB800HD ดูช่อง HD ไม่ได้อยู่พักนึง แล้ว 2 ก็กลับมาใช้ caid 0604 ตามเดิม จนถึงปัจจุบัน
ซึ่งต้องตามดูต่อไปว่า ตอนถ่ายบอลโลกจริงๆ True จะเปลี่ยนไปใช้ CAM HD หรือเปล่า ....
anan271
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 11:58:51 am »

Cam ไหนก้ลำบากครับ เพราะเขาทำ marriage card เป็น CaID608 ครับ
แต่ที่ยังดูได้เพราะเขายังให้ดู(ส่ง CaID604) คู่มาด้วยไงครับ เรียกลูกค้าว่างั้นเถอะ

TZZ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 01:54:18 pm »

งงคับ

สรุปง่ายๆก้คือ ถ้ารีซีฟเวอร์HDมา ตอนนี้มีcamไม่มีcamก้อาจดูได้ แต่ตอนบอลโลกจิงๆนั้น

1 ต้องใช้cam HDถึงจะดูได้ถูกมั๊ยครับ  หรือ

2 จะมีcam HDหรือไม่มีก้ไม่แน่ว่าจะดูได้

แบบ 1 หรือ 2 อ่ะคับ  ช่วยให้หายคาใจด้วยครับ ยอมรับว่าไม่มีความรู้จิงๆ อย่าพึ่งลำคาญนะครับ :-D
mod_x
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 02:13:46 pm »

ไม่มีใครตอบได้ครับ ว่า ถึงเวลาถ่ายบอลโลกจริงๆ 2 จะเปลี่ยนไปใช้ระบบใหม่หรือปล่าว ถ้าใช้ก็หมดสิทธิ์ แต่ถ้ายังใช้ระบบเก่า ไม่ต้องใช้ Cam Hd ก็ดูได้ครับ แต่ต้องเป็นเครื่องรับ HD ทั่วไปที่ใส่การ์ดขาวได้ หรือ DB800hd ที่มีห้องเช่า
hdboy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 02:19:22 pm »

ถ้ามีเสียงแต่ไม่มีภาพก็แสดงว่ามันถอกรหัสได้อยู่คับ (เพราะยังส่ง0604)  แต่ที่ไม่มีภาพเพราะ dm500 มันไม่รองรับ mpeg2-hd
ถ้าจะดูภาพต้องทำการสตรีมมิ่งไปดูบน pc หรือ เครื่องเล่น hi-def เช่น playonhd, xtremer, popcornhour

ถ้าเมื่อไรไม่มีเสียงก็แสดงว่าถอดรหัสไม่ได้แล้วละคับ คือเค้าเปลี่ยนเป็น caid 0608
popsecret
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 02:22:50 pm »

CAM HD เป็น caid 0608 ซึ่ง 2 ทำไว้รองรับระบบ HD ในอนาคต และได้ทำการทดลองใช้เมื่อประมาณเดือนก่อนที่ทำให้ DB800HD ดูช่อง HD ไม่ได้อยู่พักนึง แล้ว 2 ก็กลับมาใช้ caid 0604 ตามเดิม จนถึงปัจจุบัน
ซึ่งต้องตามดูต่อไปว่า ตอนถ่ายบอลโลกจริงๆ True จะเปลี่ยนไปใช้ CAM HD หรือเปล่า ....

ถ้าใช้ cam hd 0608 ที่ว่า ต้องใช้การ์ดขาวตัวใหม่ที่รองรับด้วยรึป่าวคับถึงจะดูได้
 หรือว่าใช้ของเดิมที่ใช้กับ 0604 ก็ดูได้
anan271
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 02:42:51 pm »

มีให้ดูอีกรูปครับ Caid608

777
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 08:11:39 pm »

จากที่เคยได้ทดลองมานะครับ ในช่วงที่มีการล็อคและ 800 HD ดูไม่ได้นั้น Reแบบ HD ที่มี slot ไว้เสียบแคมนั้นสามารถดูได้ครับ

เพราะฉะนั้นถึงคุณจะมีเครื่อง 800 HD ก็จะดูไม่ได้ในช่วงถูกล็อคครับ เพราะ 800 HD ไม่มีช่องใส่แคมครับ

ส่วนตอนนี้ 2 ยังปล่อยให้ดูอยู่ (สงสัยจะเรียกลูกค้าหรือระบบล็อคยังไม่สมบูรณ์ ) 800 HD ก็กิ๊วก๊าวกันไป

แต่ถ้ามีการล็อคอีกรอบก็ต้องมาดูกันอีกทีว่าเครื่องที่มีรูใส่แคมจะยังใช้ได้อยู่หรือเปล่า
anan271
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 09:01:58 pm »

จากที่เคยได้ทดลองมานะครับ ในช่วงที่มีการล็อคและ 800 HD ดูไม่ได้นั้น Reแบบ HD ที่มี slot ไว้เสียบแคมนั้นสามารถดูได้ครับ

เพราะฉะนั้นถึงคุณจะมีเครื่อง 800 HD ก็จะดูไม่ได้ในช่วงถูกล็อคครับ เพราะ 800 HD ไม่มีช่องใส่แคมครับ

ส่วนตอนนี้ 2 ยังปล่อยให้ดูอยู่ (สงสัยจะเรียกลูกค้าหรือระบบล็อคยังไม่สมบูรณ์ ) 800 HD ก็กิ๊วก๊าวกันไป

แต่ถ้ามีการล็อคอีกรอบก็ต้องมาดูกันอีกทีว่าเครื่องที่มีรูใส่แคมจะยังใช้ได้อยู่หรือเปล่า

ขอทราบที่บอกว่า จณะที่ DM800 ดูไม่ได้แต่ HD ที่มี CA-CI ดูได้นั้น...ได้ดูด้วยตัวเองหรือเปล่าครับ
ผมเดาว่าขณะนี้ก็มีอยู่ยี่ห้อหนึ่ง แต่ไม่แน่ใจว่าเครื่องนี้หรือเปล่า ขอรายละเอียดด้วยครับ
777
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 12:15:45 am »

ขอทราบที่บอกว่า จณะที่ DM800 ดูไม่ได้แต่ HD ที่มี CA-CI ดูได้นั้น...ได้ดูด้วยตัวเองหรือเปล่าครับ
ผมเดาว่าขณะนี้ก็มีอยู่ยี่ห้อหนึ่ง แต่ไม่แน่ใจว่าเครื่องนี้หรือเปล่า ขอรายละเอียดด้วยครับ

ผมลองเล่นเองครับ แต่ไม่ใช่เครื่องที่คุณเดาหรอกครับ แต่คล้ายๆกันนะ เครื่องแบบที่ว่านี้มีคนนำเข้ามาหลายที่ครับ

ต่างกันที่รูปทรงนิดๆหน่อยๆ
anan271
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 10:30:40 am »

ต่อมความอยากรู้กระตุก ขอรูปเครื่อง+CI มาโชว์หน่อยได้ไหมครับ
olivertwist
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 10:43:41 am »

อยากรู้ด้วยคนคับ เครื่องที่ว่าสามารถทำแชร์ได้ไหมคับ
777
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 12:49:26 am »

ต่อมความอยากรู้กระตุก ขอรูปเครื่อง+CI มาโชว์หน่อยได้ไหมครับ

ขออภัยครับ เครื่องไม่ได้อยู่ที่ผม แต่รูปร่างหน้าตาคล้ายๆ Airbox S301 HD ที่นำมาขายกันนั่นแหละครับ

อยากรู้ด้วยคนคับ เครื่องที่ว่าสามารถทำแชร์ได้ไหมคับ

แชร์ไม่ได้ครับ ทำได้แค่อ่านการ์ดและรับคีย์จากเซิฟเวอร์เท่านั้นครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์