ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 11:53:12 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ม้ลติช้อย ภาคเหนือมีลุ้นครับท่านทั้งหลาย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ม้ลติช้อย ภาคเหนือมีลุ้นครับท่านทั้งหลาย  (อ่าน 3992 ครั้ง)
yyyy
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 09:01:36 am »

การส่งสัญญาณเคยูในแถบเอเชียภาคเหนือมีลุ้นครับ เพราะสัญญาณผ่านทางภารคเหนือไปจีน ไต้หวัน ญี่ปุ่นครับ ส่วนภาคกลาง และใต้ อีสานบางส่วนจะรับไม่ได้ครับท่านทั้งหลาย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
จตุพร
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 09:23:36 am »

การส่งสัญญาณเคยูในแถบเอเชียภาคเหนือมีลุ้นครับ เพราะสัญญาณผ่านทางภารคเหนือไปจีน ไต้หวัน ญี่ปุ่นครับ ส่วนภาคกลาง และใต้ อีสานบางส่วนจะรับไม่ได้ครับท่านทั้งหลาย

เลิกคิดเลยท่าน เพราะ ม้ลติช้อย เคยู  ส่งเฉพาะ อัฟริกาและยุโรปบางส่วนเท่านั้น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dhanoo
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 10:22:12 am »

ดูความถี่ ใน Intelsat at 68.5" E แล้ว อยู่ในย่าน Ku  ในส่วนของ Zone เอเชีย  แต่ดู Beam ในแผนที่แล้วไม่เข้าใจครับ
hs1tdn
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 10:26:40 am »

///////ถูกต้องนะครับ
ตามนี้เลยครับ http://www.intelsat.com/flash/coverage-maps/sat_foot.html?sat=IS-7%20at%2068.5%BA%20E&display=map&spot=1
007
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 10:37:16 am »

ถ้าสัญญาน Ku มาถึงภาคเหนือของไทย

คนที่อยู่ในพื้นที่จะสามารถรับได้ใช่ไหมครับ

และในกรณีของคนที่มีเซิฟเวอที่ดู มัลติช้อยได้อยู่แล้ว

เปลี่ยนเป็นจาน KU แล้วตั้งจานใหม่จะรับได้เลยไหมครับ
jj-j
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 10:37:47 am »

ไม่ต้องไปลุ้นอะไรครับ
เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ  MC ย่าน KU มันใช้บีมที่ชื่อ  South Africa  จะรับได้แคบมากๆเฉพาะแอฟริกาใต้เท่านั้น    ไม่ใช่  china beam นะครับ
starmax
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 10:54:57 am »

เลิกคิดได้เลย ไม่มีลุ้นครับ  เขาส่งเฉพาะ South Africa 

http://www.intelsat.com/flash/coverage-maps/sat_foot.html?sat=IS-7%20at%2068.5%BA%20E&display=map&spot=4

ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 12:01:48 pm »

เท่าที่อ่านดูแล้ว ส่วนใหญ่ยังไม่เข้าใจระบบการรับสั่งสัญญาณดาวเทียม แผนที่หรือฟุตพริ้นท์ เป็นแค่แสดงให้ทราบว่า ดาวเทียมแต่ละดวง สามารถส่งสัญญาณครอบคลุมพื้นที่ใดบ้าง เพราะดาวเทียมมีข้อจำกัดตามระเบียบของ ITU ว่าสามารถส่งสัญญาณครอบคลุมได้เฉพาะประเทศเจ้าของดาวเทียมนั้นๆ (ส่วนใหญ่จะเป็นระบบ Ku Band ) ส่วนระบบ C Band สามารถส่งได้กว้างกว่า แต่ต้องไม่ไปรบกวนดาวเทียมไกล้เคียงด้วย และแต่ละดวงสามารถ เลือกส่งเฉพาะบีมใดก็ได้ ไม่ใช่ว่าเมื่อเรารับบีมไทยได้แล้ว จะไปรับบีมอินเดียได้ด้วย เช่น Nss 6 เขาส่งทั้ง บีม อินเดีย ไทย และ ออสเตรเลีย แต่เรารับได้ฉพาะบีมไทย ไม่สามารถรับบีมอินเดีย และออสเตรเลียได้  เพราะฉนันตอนนี้ ม้ลติช้อย ได้ระงับการส่งระบบ C Band แล้ว เปลี่ยนไปส่งเฉพาะระบบ Ku Band ซึ่งรับได้เฉพาะ South Africa เท่านั้น ซึ่งมีความถี่  10970 11010 11050 เป็นต้น ซึ่งถ้าเราไปดูในช่อง Beam Eirp เขาจะระบุว่า ฟุตพริ้นซ์ ครอบคลุมเฉพาะทวีปอัฟริกาเท่านั้น หวังว่าอ่านแล้วคงเข้าใจกันนะครับ อย่างไปหวังลมๆแล้งอีกเลย
udomboy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 08:29:51 pm »

ลองอ่านกระทู้ทางต่างประเทศบ้างก็ได้นะครับ คนจีนหลายๆคนยังเซ็งกับ MC เหมือนกับไทยเรานี่แหละ ทางออกของเรื่องนี้ผมว่าไม่ยากนะ บอกกับทาง mc ไปเลยครับว่ายอมดูของแท้ ถ้าราคาถูกกว่าทรู เหอะๆ เขาคงอยากทำตลาดทาง asia บ้างไม่ใช่เอะอะอะไรก็ aisia illegal boardcast ไปหมด ผมอ่านแล้วหดหู่จัง แม้จะจริงก็เหอะ
คอบอล
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 08:32:30 pm »

มัลติช้อย C Band ยังรับได้นะครับ เปลี่ยน SR เป็น 22500 แต่ช่องลดลง และที่เคยดูได้ก็ดูไม่ได้แล้ว เศร้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์