ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 04:45:38 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เรื่องการเดินสาย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการเดินสาย  (อ่าน 4954 ครั้ง)
เอก
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 11:37:40 am »

คือผมได้ติดตั้งจานดาวเทียม DTV ด้วยตัวเอง ซึ่งมันก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ทีนี้จานของผมอยู่ชั้นห้า แต่ผมต้องการให้มันดูได้ที่ชั้นสอง จริงๆก่อนหน้านี้บ้านผมก็ติดจานตาข่ายดำไว้ เป็นแบบฟิกซ์แต่เอาไว้ดูดาวเทียม ASIASAT 3S แล้วก็พึ่งเสาอากาศทีวีแบบเก่ามาตลอด ทีนี้ภาพมันล้มเพราะมีตึกสูงขึ้นมาบัง พอดีตอนเดินสายจานตาข่ายเก่าเอาไว้ ช่างเขาเดินสาย RG 6 มาสองสาย เข้าที่ชั้นสอง ซึ่งสาย RG 6 เส้นแรกมันมาจาก LNB ของดาวเทียม ส่วน RG 6 อีกเส้นเขาเดินย้อนสัญญาณจากชั้นสองเพื่อจ่ายสัญญาณผ่านบูสเตอร์กลับไปที่รวมสายซึ่งอยู่ชั้นห้า

ตอนนี้ผมมีความคิดว่า ถ้าผมเอาสายสัญญาณจาก LNB ของ DTV จัมพ์กับสาย RG 6 เส้นที่เดินย้อนจากชั้นสอง แล้วไม่ต้องให้มันทำหน้าที่จ่ายสัญญาณให้ทั้งบ้าน แต่ทำการจ่ายให้กับชั้นสองเพียงชั้นเดียว  คือ พูดง่ายๆว่า สาย RG 6 เส้นแรกเป็นของจานตาข่ายดำ ส่วนอีกสายผมจะจัมพ์กับจาน DTV

ความยาวสาย RG 6 จาก LNB ของ DTV ถึงเครื่องรับตอนนี้มันยาว 20 เมตร ซึ่งภาพก็ได้สัญญาณระดับ 78 เปอร์เซ็นต์ แต่ถ้าผมจัมพ์กับสายเก่าที่เขาเดินทิ้งไว้แล้ว มันจะมีความยาวเพิ่มขึ้นน่าจะถึง 40 เมตรทีเดียว ซึงผมก็ลองต่อสายทั้งสองนี้เข้าด้วยกันแล้ว ปรากฏว่าไม่มีสัญญาณใดๆครับ

แล้วผมก็ลองเอา บูสเตอร์ มาต่อปลายสาย เส้นที่มาจากหัว LNB ของ DTV เข้าตรงสัญญาณ UHF Input แล้วเอาปลายสายเก่าที่ต่อทิ้งไว้มาต่อออกตรงช่อง Output ก็เป็นเหมือนเดิมครับ คือ มันไม่มีสัญญาณ

คือใจจริงผมไม่อยากเจาะกำแพงอีก ผมเลยสนใจที่จะใช้วิีธีการต่อสาย LNB ของ DTV กับสาย RG 6 อันเก่าที่มีปลายทางที่ชั้นสองตรงๆไปเลย แต่มันไม่เวิร์คครับ ผมเลยอยากเรียนถามท่านผู้รู้ด้วยครับว่า ผมควรทำอย่างไรครับ

อ้อ ปลายสาย RG 6 เก่ามันเป็นสนิมตรงทองแดงจนมันออกดำๆ ผมต้องตัดทิ้งแล้วเข้าหัวใหม่อีกทีไหมครับ หรือแค่เอาคัทเตอร์ขูดๆให้สนิมมันหายไปก็พอ

ผมเป็นมือใหม่หนะครับ แค่อยากแก้ปัญหาดูทีวีไทยไม่ชัด เอาแค่ห้องแม่ห้องเดียวก็พอครับ ที่คิดว่าจะทำเพราะผมสำรวจปลายสายแล้วว่า มันมีเส้น RG 6 ว่างอยู่เส้นนึง (คือเส้นที่ช่างคนเก่าเขาเดินย้อนกลับไปชั้นห้า) ผมก็เลยไปซื้ออุปกรณ์มาทำเอง แต่ตอนนี้ผมจนปัญญา ทำยังไงก็ได้ครับให้จานดาวเทียมนี้ส่งสัญญาณไปยังชั้นสองได้ก็พอครับ

ปล. สัญญาณดาวเทียมชัดเจนดี ผมไม่ได้มีปัญหาเรื่องการจูนนะครับ มีปัญหาว่า ทำยังไงถึงจะส่งสัญญาณนั้นๆไปยังห้องชั้นสองได้ครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
surachai_pal
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 12:42:31 pm »

เขียนยาวมากเลย  รอคนใจดีมาช่วยตอบ
ไว้ผมว่าง จะกลับมาอ่านใหม่อีกที
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 02:05:26 pm »

ถ้าต่อจาจานไปเข้าดีทีวีเลยก็ได้  สายประมาณ60 เมตรใช่มั้ยที่ไม่มีสัญญาณสายอาจจะซอร์ท  หรือถ้าเป็นสนิมก็ไม่ดีเหมือนกัน  ถ้ากำลังไม่พอต้องใช้ไลน์แอมป์ช่วยละครับ   เอาเท่าที่จับใจความได้อ่ะครับ
จตุพร
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 03:22:47 pm »

ถามเป็นข้อดีกว่า อ่านแล้วมึน ครับ

1.จานดำดูได้ที่ชั้นใหน กี่เครื่อง
2.DTV ดูได้ที่ชั้นใหน กี่เครื่อง

จุดประสงค์ตอนนี้ต้องการอย่างไรบ้าง

เอาแค่นี้ก่อน
เอก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 06:27:01 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับ

จานดำดูห้องชั้นสอง DTV ก็จะให้ดูได้ที่ชั้นสองเช่นกันครับ เครื่องรับทีวีคือเครื่องเดียวเท่านั้นครับ ผมไม่ต้องการแจกสัญญาณไปที่ไหนทั้งนั้น แต่ด้วยชั้นห้า สมัยก่อนช่างเขาใช้เป็นจุดรวมสัญญาณทีวีของทั้งบ้าน เนื่องจากบ้านผมเดินระบบไว้นานแล้ว สายของห้องเก่าๆบางห้องมันไม่ใช่ RG 6 ผมก็ไม่รู้เรียกว่าอะไร มันจะมีขนาดใกล้เคียงกับ RG 6 แต่เส้นที่เป็นขนๆจะเป็นทองแดง แทนที่จะเป็นสีเงิน แล้วไม่มีฟลอยด์

ตัวจานดำมันไม่มีปัญหาอะไรเลยครับสายของมันถูกต่อตรงเข้าชั้นสอง แต่ช่างเขาทำ RF out ออกจากรีซีฟเวอร์ ย้อนผ่านบูสเตอร์ แล้ว out ออกจากชั้นสองย้อนกลับไปชั้นห้า ซึ่งเป็นจุดรวมสัญญาณที่แจกเข้าไปทุกห้องในบ้าน แต่ตอนนี้ผมเพียงต้องการใช้สายเส้นที่เขาย้อนกลับมาที่ชั้นห้า เป็นสายต่อตรงจากจาน DTV ถึงห้องแม่ที่ชั้นสอง เพราะจานดำของผมมันอยู่ที่ ASIASAT 3s เพราะแม่ติดช่องจีน แต่ผมอยากเพิ่มช่องไทยเข้าไปเลยเลือกติด DTV แต่สัญญาณมันไปไม่ถึง

จานดำตอนนี้มันก็จ่ายสัญญาณอยู่ที่ทีวีเครื่องเดียว คือ เครื่องที่ห้องแม่
จานดีทีวี ผมก็ต้องการให้ดูได้แค่เครื่องเดียว คือ เครื่องที่ห้องแม่ อีกเช่นกัน

ขอบคุณทุกท่านนะครับ
v
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 07:26:23 pm »

เข้าใจว่าต้องการรวมสัญญาณ จาก จานเก่า C-band +DTV ku เข้าเครื่องเดียว(ดูจุดเดียว)
จานก็อยู่ชั้น5 ทั้งคู่ ก็ ซื้อ Diseq หนึ่งตัวเท่านั้น 4x1 หรือ 2x1 (4x1 หาง่ายกว่าราคาพอกัน)
ต่อสายจากLNB ทั้งสองจานเข้า Diseq ขั้วlnb1 และ2 แล้วสายเดิมที่มาชั้น2 (จากLNB C เดิมเข้าDiseq out) ก็จบแล้วครับ
เครื่องรับ ก็ Scan ช่องใหม่ เพิ่ม C หรือ Ku แล้วแต่จะใช้ Re ตัวเก่าหรือ DTV
จตุพร
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 10:42:56 pm »

เข้าใจว่าต้องการรวมสัญญาณ จาก จานเก่า C-band +DTV ku เข้าเครื่องเดียว(ดูจุดเดียว)
จานก็อยู่ชั้น5 ทั้งคู่ ก็ ซื้อ Diseq หนึ่งตัวเท่านั้น 4x1 หรือ 2x1 (4x1 หาง่ายกว่าราคาพอกัน)
ต่อสายจากLNB ทั้งสองจานเข้า Diseq ขั้วlnb1 และ2 แล้วสายเดิมที่มาชั้น2 (จากLNB C เดิมเข้าDiseq out) ก็จบแล้วครับ
เครื่องรับ ก็ Scan ช่องใหม่ เพิ่ม C หรือ Ku แล้วแต่จะใช้ Re ตัวเก่าหรือ DTV

แล้วจานดำใช้เครื่องรับอะไรอยู่  ถ้าจะเอามารับ Free Tv ไทยคม Ku ตรงๆ คงดูไม่ได้แน่ นอกจากใช้เครื่องDTV รับไทยคม ซึ่งคงต้องแยกเครื่อง แต่ถ้าเอาเครื่อง DTV รับทั้ง 2 ดวง ก็ OK
pp
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 12:02:08 am »

สาย RG6 ที่คุณเอกว่านั้น เป็นชีนทองแดงหรือเปล่าครับ หากใช้ คงยากครับเท่าที่ทราบ สัญญาณไม่ดีเลยครับ
จอมยุทธ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 10:44:59 am »

สาย RG 6 ฉนวนที่หุ้มแกนทองแดงจะเป็นประเภทโฟม  หากเดินสายหักงอมากเช่นเดินเข้ามุมในอาคาร  เมื่อเวลาผ่านไปมักเกิดอาการช๊อต
แบบที่ meter วัดไฟ วัดไม่ได้ เพราะว่าแกนทองแดงกับฉนวน มันเข้ามาใกล้กันมากขึ้น  ทำให้สัญญาณเดินทางผ่านไปไม่ได้

แต่ถ้าฉนวนที่หุ้มแกน เป็นพลาสติก  จะเป็นสาย RG-59 ซึ่งแข็งแรงกว่าแต่ประสิทธิภาพการนำสัญญาณจะด้อยกว่า RG-6 ครับ

ส่วนเรื่องเทคนิคดาวเทียมไม่มีอะไรแนะนำครับ  ยังใหม่อยู่ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์