ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 08:52:10 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  LNB มีเทคนิคการปรับอย่างไรครับ ว่าจะหมุนไปทางไหน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: LNB มีเทคนิคการปรับอย่างไรครับ ว่าจะหมุนไปทางไหน  (อ่าน 13345 ครั้ง)
จอมยุทธ
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 09:37:40 am »

ผมเอาจาน 2 75 cm รุ่นเก่า หันไปรับ NSS6  พอ scan มันมาทั้ง Ver ทั้ง Hor เลยครับ
เลยให้สงสัยว่ามุมของ LNB ไม่ถูกต้องหรือเปล่า  เลยอยากรู้วิธีที่ถูกต้อง  แบบ ไม่ใช่ว่าประมาณ 4 โมง หรือ 5 โมงครึ่งอ่ะครับ
อยากศึกษาให้เข้าใจ  ท่านใดทราบ  หรือมีแหล่งความรู้รบกวนด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 09:44:32 am »

คุณหันหัวรับถูกต้องก็รับสัญญาณได้ทั้งแนวตั้งและแนวนอนและครบทุกความถี่ แต่ถ้าคุณหันหัวรับโดยคำนึงถึงตำแหน่ง 4/5 ครึ่งของนาฬิกา ในบางครั้งอาจจะได้ความถี่ไม่ครบก็ได้ และวิธีการที่คุณรู้ก็เป็นวิธีการที่ถูกต้องแล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

จอมยุทธ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 10:24:10 am »

คือที่พยายามหาข้อมูล  เขาบอกว่า LNB KU หันขั้ว F-Type ไปทางทิศใต้ 
แต่เราจะหาทิศใต้ตอนตั้งมุมกวาดถูกต้องแล้ว  และเงยหน้าจานขึ้นให้สุดหรือเปล่าครับ 
พอดีดูแล้วก็ยังไม่เข้าใจครับ  เพราะเข็มทิศเวลาจะใช้มันต้องวางนอน  แต่หน้าจานเรา
มันเอียง ๆ อยู่น่ะครับ

ปัญหาที่ผมเจอคือ ใช้ Zimple Box 4 พอ Scan ช่องมันมาซ้ำ ๆ กันน่ะครับ
ช่องเดียวกัน มาทั้ง Ver ทั้ง Hor และความถี่ที่ใกล้กัน เช่น 11676 Hor
พอ Scan ได้ทั้ง 11676 Ver และ 11675 Hor 11675 Ver   ซ้ำกัน 4 ชุดเลยครับ
คม บางครุ
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 10:41:52 am »

ตอบตามความตามความเข้าใจของผมนะ จากที่ได้ศึกษาตามเวปต่างๆจากผู้รู้
1.เราต้องทราบก่อนว่า ดาวที่เราหันไปรับสัญญาณเทียม มุมกวาดเท่าไหร่ ก้มเงยเท่าไหร่ อันนี้น่าจะหาไม่ยาก
2.lnb ที่ใช้ เป็นของค่ายไหน เพราะ ตำแหน่ง 0 ของผู้ผลิตบางเจ้าตำแหน่ง 0 ไม่เหมือนกัน
3. ถ้า lnb c ban ก็จะอ้าง จาก ตำแหน่ง 0 เป็นหลัก ถ้า ku ก็อ้างจาก หัว f เป็นหลัก
ผมว่าหลักการของหัว c ban กับ ku ban ก็คงเป็นแนวเดียวกัน
ตัวอย่างการตั้งก็ลองดูที่นี้นะครับ
http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=233898&Ntype=777
http://image.ohozaa.com/show.php?id=6c11ee2d090ed065388aaa7f24894750
ถ้าข้อมูลที่ให้ไม่ตรงกับที่ต้องการหรือผิดพลาดประการใด หรือขอมูลบกพร่องต้องขออภัย
K-PluS
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 03:17:42 pm »

LNB ควรจะปรับตามขั้วให้ถูกต้องตรงตามที่ดามเทียมส่งมาในแนวนั้นๆครับ
เช่นหากท่านต้องการรับ NSS6 แนว H ที่ 11676 ก็ควรปรับให้ตรงกับแนว H
หากท่านไปปรับเอาไว้กึ่งกลางตามที่บางท่านกล่าวไว้นั้นไม่ถูกต้องครับ
เนื่องจากจะทำให้ LNB ไปรับสัญญาณอีกขั้วหนึ่งเข้ามาด้วย ซึ่งหากมี
อีกทรานสปอนเดอร์ ในอีกขั้วหนึ่ง ที่มีความถี่ตรงกันจะเกิดรบกวนสัญญาณกันได้

ในทางปฎิบัติช่างเทคนิคที่มีเครื่องรับสัญญาณ(ฟิวสเตร๊งมิเตอร์)ที่สามารถจับลูกคลื่นสัญญาณได้
เมื่อจับสัญญาณที่ขั้ว H ได้ความแรงสูงสุดแล้ว เค้าก็จะกลับไปดูที่ขั้ว V ในความถี่เดียวกัน
แล้วปรับให้ลูกคลื่นสัญญาณที่จับเมื่อสักครู่นั้นหายไปให้ได้มากที่สุด(จริงๆแล้วต้องไม่มีเลย)
แต่หากลูกคลื่นสัญญาณที่ต้องการนั้นยังอยู่ก็หมายความว่าการปรับขั้ว H ยังไม่ตรง
การรับสัญญาณที่ H จะด้อยประสิทธิภาพ ฝนยังไม่ทันตั้งเค้าสัญญาณก็หายแล้วครับ

จอมยุทธ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 03:50:46 pm »

ถามเพิ่มครับ  ผมไม่แน่ใจว่าจะเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

LNB แบบ Universal ที่ใช้พอเลือกในค่า Receiver แล้วมันจะมีแรงดันให้เลือกว่าจะเลือกเป็น 13   18  หรือ 13/18
อย่างนี้เท่ากับว่ามันสามารถรับได้ทั้ง Hor และ Ver หรือเปล่าครับ  แล้วแต่ว่าสัญญาณจะส่งมาแนวไหน
ซึ่งการติดตั้งก็เลยบอกว่าให้หันไปทางใต้    แต่ผมงงว่าจะหันไปทางใต้ยังไงอ่ะครับ   ต้องเงยหน้าจานขึ้นสุดก่อนหรือเปล่า
เพื่อให้หน้าจานขนานกับพื้นจะได้วัดได้ว่าทางใต้คือทางไหน   

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
tik362
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 05:39:13 pm »

ถามเพิ่มครับ  ผมไม่แน่ใจว่าจะเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

LNB แบบ Universal ที่ใช้พอเลือกในค่า Receiver แล้วมันจะมีแรงดันให้เลือกว่าจะเลือกเป็น 13   18  หรือ 13/18
อย่างนี้เท่ากับว่ามันสามารถรับได้ทั้ง Hor และ Ver หรือเปล่าครับ  แล้วแต่ว่าสัญญาณจะส่งมาแนวไหน
ซึ่งการติดตั้งก็เลยบอกว่าให้หันไปทางใต้    แต่ผมงงว่าจะหันไปทางใต้ยังไงอ่ะครับ   ต้องเงยหน้าจานขึ้นสุดก่อนหรือเปล่า
เพื่อให้หน้าจานขนานกับพื้นจะได้วัดได้ว่าทางใต้คือทางไหน   

คำว่าทิศใต้นั้นจะหมายถึงทิศใต้ของเข็มทิศในภาพสุดท้ายในวงกลมสีส้มของเข็มทิศ ตาม link นี้นะครับ
http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=233898&Ntype=777
K-PluS
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 05:52:53 pm »

ขอแยกเป็นข้อๆนะครับ
-ไฟเลี้ยง LNB 13 Volt คือ Ver ครับ ส่วน 18 Volt คือ Hor ครับ
-ส่วนที่ถามเรื่องทิศใต้นั้น หมายความว่าเวลาที่เราจะปรับจาน ให้ท่านอยู่หลังจาน แล้วหันตรงฝั่ง LNB ไปทางทิศใต้(อันนี้ต้องใช้เข็มทิศ)
แต่เวลาเราจะปรับ LNB เราต้องไปอยู่หน้าจานแล้วปรับขั้ว LNB ตามนาฬิกาเช่น บ่าย 3 โมง ,5 โมงเย็น ,7 นาฬิกา(1ทุ่ม) ครับ

ไม่งงนะครับ ค่อยๆศึกษาเดี๋ยวก็เป็นครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์