ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 09:20:59 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จะไปซื้อรีเซิฟเวอรืของ IPM จานส้ม มาใช้ในวันเสาร์นี้ค่ะ ตอบด่วนค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปซื้อรีเซิฟเวอรืของ IPM จานส้ม มาใช้ในวันเสาร์นี้ค่ะ ตอบด่วนค่ะ  (อ่าน 4631 ครั้ง)
soso
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 10:42:46 am »

จะไปซื้อรีเซิฟเวอรืของ IPM จานส้ม มาใช้ในวันเสาร์นี้ค่ะ  ตอบด่วนค่ะ

ที่บ้านติดจานดำไว้ 3 ใบรับไทยคมซีเเบน  NSS6  ปาราป้า  เเละช่องดูไบสปอร์ต 
ตอนนี้ใช้ตัวรับ MAZZ3  อยู่  รับได้ 4 ดวงดาวค่ะ  เเต่ปรากฏว่าอยากดูช่อง IPM จานส้มที่ล็อคไว้  ดูสัญญาณเเล้วช่องที่ล็อคไว้มีสัญญาณเข้า 60 เปอร์เซ็นต์(ที่บ้านรับช่องมอเตอร์สปอร์ตของจานส้มได้ค่ะ)  ถ้ถามค่ะ......ถ้าถอดรีเซิฟเวอร์ของ MAZZ3 ออก  เเล้วหนูไปซื้อรีเซิฟเวอร์ของจานส้มที่วางขายอยู่ในห้างมาใส่เเทนได้ใช่ไหมค่ะ   ต้องลงระบบจูนอะไรเพิ่มบ้างรึเปล่าค่ะ  เเละช่องทั้ง 4 ดวงดาวจะได้เหมือนเครื่องเก่าป่าวค่ะ

*******ไม่รู้จริงๆค่ะ  รบกวนตอบด้วยนะค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ต้น
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 11:18:56 am »

ก็รับได้เหมือน รีเซิฟเวอร์ของ MAZZ3 ทุกอย่าง เพียงแต่ว่า ที่ NSS6 ถ้าเป็นหัว LNB ที่เป็นขั้วเดียว ก็รับได้เหมือนเดิม แต่ถ้าเป็นรุ่น 2 ขั้ว คุณก็รับช่องรายการพิเศษของ IPM ได้มากกว่าเดิม หรือว่าคุณต่อสายตรงจาก LNB NSS6 เข้าที่ IPM ก็รับช่องได้ทั้งหมด ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดูๆอยู่
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 11:37:41 am »

อย่างแล้ว ไม่เห็นจขกท เขียนว่า ดูหลายจุด ไม่แจ้งว่า ใช้มัลติสวิทย์
แจ้งว่า มีเครื่อง MAZZ3 ดูอยู่เครื่องเดียว แต่รับ ดาวเทียม 4 ดวง
อ่านแล้ว เข้าใจ เอาเอง ว่า ดู 1 จุด ภายในบ้าน
แล้ว
***ที่ NSS6 ถ้าเป็นหัว LNB ที่เป็นขั้วเดียว ก็รับได้เหมือนเดิม แต่ถ้าเป็นรุ่น 2 ขั้ว คุณก็รับช่องรายการพิเศษของ IPM ได้มากกว่าเดิม ***
LNB ยังไง มันก็รับ ได้ สองขั้ว อยู่ แล้ว  H V  ทำไม ต้องไปซื้อ มาเปลี่ยน อีกละ ในเมื่อ มี เครื่อง
ดู แค่จุดเดียว ใน กระทู้ แจ้งว่า นำมาแทน เครื่องเดิม อ่านแล้ว งง ครับ
ถ้าไปซื้อ มา สองขั้ว ลองคิดดู นะครับ
เขาดู อยู่ แล้ว 4 ดวง น่าจะเข้า ไดเสค ครบ เลย 4 ออก 1
ถ้าดันไปเปลี่ยน LNB มาอีก ที่เหลือ จะเอาไปใสตรงไหน
หรือว่า ผมเข้าใจผิดเอง ว่า ก็ตั้ง MAZZ3 ดูปรกติ ซิ แล้ว เอา สาย ขั่วที่สอง มาดู IPM อีก 1 จุด
แบบนี้ ก็ใช่นะครับ แต่ ในกระทู้ เขาบอกว่า จะทำ มาแทน ตัว เก่า ไม่ได้ บอกว่า ดู สองเครื่อง สองจุด
คุณจขกท อ่าน ให้เข้าใจ นะครับ เดี๋ยวจะไปทำตาม แล้ว เสียเงิน โดน ไม่เกิดประโยชน์
ชัย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 11:56:56 am »

คุณ ดูๆอยู่ พูดก็ถูก ใช้ 4 ออก 1 แต่ แต่ผมอ่าน แบบนี้คุณ soso ใช้จานไม่คุ้มเลย ติดจาน 3 ใบดูจุดเดียวเอง ก็ไม่รู้น่ะ แค่คนมาอ่านดู
พงษ์
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 12:26:32 pm »

เห็นด้วยกับคุณชัยน่ะ ติดจานดำ 3 ใบ บ้านนี้ต้องศึกษามาพอสมควรแล้ว ถ้าไม่รู้เรื่องจริง ไทยคม duo Nss6 จบแล้ว  แบบนี้ไม่น่าจะดู 1 จุด
ช่างดำ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 12:49:16 pm »

ผมอ่านดู ก็ไม่เห็นตรงไหนที่บอกว่าให้เจ้าของกระทู้ต้องเปลี่ยนเลย *** ก็รับได้เหมือน รีเซิฟเวอร์ของ MAZZ3 ทุกอย่าง เพียงแต่ว่า ที่ NSS6 ถ้าเป็นหัว LNB ที่เป็นขั้วเดียว ก็รับได้เหมือนเดิม *** แต่ถ้าดูมากกว่า 2 จุดก็ต้องเป็นรุ่น 2 ขั้ว  ก็ถูกของเค้า  ผมว่าคุณ ดูๆอยู่ จะไปตำนิเพื่อนๆที่เค้มาช่วยตอบทำไม หรือว่ามีหน้าที่จับผิด
00-7
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 02:15:04 pm »

จะไปซื้อรีเซิฟเวอรืของ IPM จานส้ม มาใช้ในวันเสาร์นี้ค่ะ  ตอบด่วนค่ะ

ที่บ้านติดจานดำไว้ 3 ใบรับไทยคมซีเเบน  NSS6  ปาราป้า  เเละช่องดูไบสปอร์ต 
ตอนนี้ใช้ตัวรับ MAZZ3  อยู่  รับได้ 4 ดวงดาวค่ะ  เเต่ปรากฏว่าอยากดูช่อง IPM จานส้มที่ล็อคไว้  ดูสัญญาณเเล้วช่องที่ล็อคไว้มีสัญญาณเข้า 60 เปอร์เซ็นต์(ที่บ้านรับช่องมอเตอร์สปอร์ตของจานส้มได้ค่ะ)  ถ้ถามค่ะ......ถ้าถอดรีเซิฟเวอร์ของ MAZZ3 ออก  เเล้วหนูไปซื้อรีเซิฟเวอร์ของจานส้มที่วางขายอยู่ในห้างมาใส่เเทนได้ใช่ไหมค่ะ   ต้องลงระบบจูนอะไรเพิ่มบ้างรึเปล่าค่ะ  เเละช่องทั้ง 4 ดวงดาวจะได้เหมือนเครื่องเก่าป่าวค่ะ

*******ไม่รู้จริงๆค่ะ  รบกวนตอบด้วยนะค่ะ

คำถาม
ถ้าถอดรีเซิฟเวอร์ของ MAZZ3 ออก  เเล้วหนูไปซื้อรีเซิฟเวอร์ของจานส้มที่วางขายอยู่ในห้างมาใส่เเทนได้ใช่ไหมค่ะ ..

คำตอบ
นำมาแทนได้เลยครับ.... แต่ต้องจูนดาว palapa เพิ่มเองอีกดวง หรือช่องอื่นๆใน thaicom และnss6 ที่เขายังไม่ OTA ให้ก็จูนเพิ่มเองได้ไม่ยาก ถ้าให้ดีเอาเครื่อง ipm pvr เพราะมี Blind Scan ไม่ต้องใส่ค่าความถี่เอง การต่อหลายดาวต้องบอกรายละเอียดของอุปกรณ์ที่มีด้วยครับจะได้บอกการกำหนดค่าต่างๆถูก
มม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 02:23:10 pm »

ช่องจานส้มที่รับได้ความถี่ 11131V27500 แต่ช่องที่ล๊อคไว้เป็นความถี่ 11172V27500 น๊ะถ้า NSS6 ไม่รับโดยตรงจะเสียเพิ่มอีก
soso
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2010, 12:52:50 pm »

ที่บ้านติดจานดำ 3 ใบค่ะ  รับได้ 4 จุดอิสระ...........^ 0 ^
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2010, 12:26:42 am »

ที่บ้านติดจานดำ 3 ใบค่ะ  รับได้ 4 จุดอิสระ...........^ 0 ^
แสดงว่าคุณ soso ใช้จาน 3 ใบ รับดาวเทียม 4 ดวง และดูแบบอิสระทั้ง 4 จุด และจะซื้อรีซีฟเวอร์ของ IPM มาทั้ง 4 ตัวเลย เพื่อต้องการดูช่องของ IPM ให้ครบทั้งหมด
คำตอบคือ
ตามการแนะนำของคุณ00-7ครับ เป็นคำตอบสุดท้าย

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์