ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 07:08:00 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่อง You กับ Sabaidee มีไว้ทำไมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่อง You กับ Sabaidee มีไว้ทำไมครับ  (อ่าน 3079 ครั้ง)
แฟนจานดำ
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 18, มิถุนายน 2010, 04:58:43 pm »

คือผมรู้สึกมาหลายวันแล้วว่า ทำไมบอลโลกปีนี้ไม่มีเทปย้อนหลังให้ดูแบบเต็ม ๆ แมตช์
เหมือนครั้งก่อนๆที่ผ่านมา ที่จริง RS ได้ลิขสิทธิ์ น่าจะนำมาวนฉายซ้ำมั้งก็ได้นะครับ
ช่องตัวเองมีทั้งช่อง ยู และ สบายดี อยู่แล้วถ้าถ่ายสดไม่ได้ เป็นเทปผมว่าไม่น่าจะติดลิขสิทธิ์อะไร
ช่อง 7 ยังฉายไฮไลท์สั้นๆ ตอนสี่โมงเย็นได้เลย

แล้วอยากทราบว่าการอัพให้เครื่อง โอทู ดูได้ผ่านช่อง psi นั้น ผมยังงงอยู่เลย
เพราะตลาดเครื่องรับดาวเทียมจานดำมันไม่ได้มีแค่ยี่ห้อ PSI ยี่ห้อเดียว
ปกติที่บ้านผมใช้กล่องขาว dtv ดู c band ยังดูช่อง psi ไม่ได้เลย
( มีเครื่อง psi อีก 2 ตัวรับได้ปกติ แต่ DB รับไม่ได้ )
ถ้าอัพไปแล้วคนที่เค้าไม่ได้ใช้ psi ล่ะเค้าจะทำอย่างไร

ที่จริงผมไม่ได้อยากรู้เรื่องอัพซอร์ฟแวร์ใส่คีย์หรืออะไรก็ตามแต่ที่จะทำให้ psi ทำให้ดูได้
และออกข่าวกึ่ง โปรโมทสินค้า หรอกนะ

ผมแค่อยากรู้ว่า อาร์เอส มีช่องเป็นของตัวเองทำไมไม่เอาเทปเต็มเต็มแมตช์มาลง
ให้ดูบ้างก็เท่านั้นเอง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
จานดำเหมือนกัน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2010, 05:17:36 pm »

ผมว่า PSI คิดผิดที่ไม่ยอมทำให้ผลิตภัณฑ์ทุกรุ่นตัวเอง (ทั้งที่น่าจะทำได้) ให้สามารถดูบอลได้ บอลโลก 4 ปี ครั้ง  น่าจะให้ได้ดูกันทุก ๆ คน  พวกที่ไม่ใช้ O2 ไม่ใช่เขาจะไม่อยากใช้นะ แต่ของเดิมมันก็ยังใช้ได้ และใช้ได้ดีอยู่  ของผม s7 พึงซื้อไป 3 เดือนที่แล้ว จะให้เอาไปเทิน O2  เพียงเพื่อจะดูบอลช่วง 1 เดือน แค่นี้ ไม่เอาหรอก  ประหยัดตังค์  ผมว่าน่าจะมีหลาย ๆ คนเห็นด้วยนะ   อีกอย่าง ก็ไม่รู้จะเข้ารหัสหรืออะไรอีก..ในอนาคต  มันไม่แน่นอน ยิ่ง psi  ออกมายังงี้  มองทะลุเลย อนาคต   สรุปแล้ว   ได้ไม่เท่าเสีย..แน่นอน.ฟันธง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2010, 05:30:21 pm »

เหตผลทางการค้าขายนะครับ  ระบบโอทูมีค่าใช้จ่าย
c5mbc180
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2010, 05:32:31 pm »

ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่าการเข้ารหัส (BISS code) นั้นถูกบังคับให้ทำโดยฟีฟ่า และสำหรับเครื่องที่จะถอดรหัสได้ต้องมีส่วนวงจร (HARD WARE) รองรับซึ่ง เครื่องรับธรรมดาทั่วไปจะไม่จำเป็นต้องมีวงจรในส่วนนี้ ดังนั้น ทาง PSI ซึ่งมีเครื่องรับบางรุ่น เช่น O2 สามารถใส่รหัส BISS เพื่อดูบอลได้จึงได้ออกรายการนี้ออกมา แต่เข้าใจว่าเขาคงต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์ให้กับทาง RS ด้วยพอสมควร แลกกับการได้ขาย O2 มากขึ้น ก็ถือว่าเป็นจังหวะทางธุรกิจ (ส้มหล่น) ได้ครับ
ช่างมือใหม่
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2010, 05:58:05 pm »

ผมก็เสียดายตั้งเหมือนกันพึ่งไปซื้อมาติดเมื่อเดือนที่แล้วเองกะว่าจะได้ดูบอลโลกแบบชัดๆซะกะหน่อยที่ใหนได้อดดู...เลยขายทิ้งซะเลย..โมโหมาก..ซือdtvมาติดแม...เลยหมดเรื่อง
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2010, 07:10:09 pm »

ยอมรับว่า้ส้มหล่นเหมือนกัน  ผมสั่งดีทีวี  มาเพราะดีทีวี คอมแพคนึกว่าจะไม่ได้ขาย
และก็เป็นโอกาสที่จะขายสินค้าตัวนี้ได้ง่ายขึ้น   ดีครับ   บอลโลก
K-PluS
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2010, 08:50:25 pm »

ตอบข้อแรกให้ครับ..
สั้นๆง่ายๆนะครับ ลิขสิทธิสด/สด+เทป ราคาครับไม่เท่ากัน ต่างกันเยอะครับ
ใครจะเอาเทปมาออกอากาศ คุ้มมั๊ยครับกับโฆษณา....(ลองคิดดู..คิดไม่ออกดูบรรทัดข้างล่าง)
ตอนที่ท่านดูสดไม่มีโฆษณา ในช่วงถ่ายทอดเลย เจาะจอเล็กๆก็ไม่มี จริงมั๊ยครับ 
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์