ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 05:32:56 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ipm vs dtv
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ipm vs dtv  (อ่าน 9431 ครั้ง)
สันติ
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 03:00:19 pm »

ขอความเห็นพี่ๆครับ  จะติดจานสองตัวนี้ ควรติดตัวไหนดีครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
  กรณีของดีทีวี ติดดูโอ ที่ดูช่้องเอเอสทีวีได้ ด้วยครับ  ติด 2 จุดจะมีปัญหาอะไรไม๊ครับ 
  ขอขอบคุึณพี่ๆล่วงหน้านะครับสำหรับคำตอบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mote
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 03:31:19 pm »

IPM น่าสนใจกว่าครับ ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หมอลักษณ์
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 04:23:57 pm »

dtv  ฟันธง
เจตน์
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 04:38:49 pm »

ถ้าชอบบอลไทยแนะนำ DTV      สยามกีฬาช่อง18     ฟุตบอลสยามช่อง50   ทีสปอร์ท ช่อง80  และช่อง11 NBT  คุณครับ 4ช่อง
  สุดยอด ผมขอแนะนำ  ฟันธง  DTV
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 04:54:07 pm »

ดีทีวี สัญญาณแรงกว่าครับ   ไอพีเอ็มฝนตกวูปก่อน
monke
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 05:15:50 pm »

IPM หนังมีเยอะดีหนังใหม่ด้วย DTVสัญญาณดีระบบเสียงดีด้วย
สรุปถ้าชอบแบบช่องเพลงเยอะๆDTVดีกว่าครับ
Nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 05:32:29 pm »

อนาคต DTV ใสกว่าครับ เพราะเจ้าของดาวเทียมทำเอง

IPM  นานไปกลัวเหมือนกับ สามารถ ครับ  เจ๊ง**รายได้รายเดือนไม่มี มีแต่ซื้อช่องรายการ นานไปหมดตูด**
tigermao
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 05:36:11 pm »

DTV แน่นอนกว่า... ช่องเพิ่มมากขี้นตามจำนวนจานที่ขายได้..

ไม่นานจะทะลุล้านแล้ว..
@
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 06:01:20 pm »

จะดู 2 จุด ติด ทั้ง 2 เครื่องเลยครับ ทั้ง2ค่าย มีทั้งดีและเสีย อยู่ที่ท่านจะรับจุดไหนได้ จุดไหนไม่ได้
ช่อง ฟรีทีวี ไม่ต่างกัน ช่องบันเทิงต่างๆ  IPM ฟรีตลอดชีพ   DTV อาจมีเสียรายเดือน สัญญาณ DTV แรงกว่า เรื่องความมันคงของบริษัทคิดว่าไม่ต่าง ปัจจุบันรายได้หลัก เขามาจากการโฆษณาและการเช่าเวลา ไม่ได้มาจากการเก็บค่าสมาชิก  ไปดูรายละเอียดจริง เปิดดูช่องรายการจริงๆ ตามร้านขายจานครับ
ช่างบ้านนอก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 09:40:24 pm »

ipmจานคนมีตังค์ครับช่อองมากกว่าเปลี่ยนช่องง่ายแต่ช้ำกันมาก ขายยากคนบ้านนอกชื้อน้อยdtvราคาถูกที่สุดตอนนื้วัยรุ้นก็ชอบเพราะมีช่องyou+bangขายง่าย..ตอนนี้ไม่มีขายของขาด..เสียน้อยกว่าติดตั้งง่าย ผมขายพร้อมติดตั้ง2500เองipmpvr3500หาคมชื้อยาก100ละไม่ถืง10เสียมากกว่า เคลมไปหลายเครื่องแล้ว ณ.เวลานี้ ดีที่สุดครับ จนไม่อยากขายจานดำแล้ว(แต่ก่อนเน้นแต่จานดำ)
สันติ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 10:17:47 pm »

ขอขอบคุณความเห็นพี่ๆทั้งที่เป็นช่างและที่ใช้งานจริงทุกท่านนะครับ

มีประเด็นเพิ่มเติมครับ  ถ้าผมฟันธงว่า เป็นดีทีวี แล้วติดตั้งแบบดูโอ และติดตัวรับเพิ่มอีก 1 จุด ผมอยากทราบว่า อายุการใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ   เนื่องจาก ร้านที่ผมโทรไปถามซึ่งเป็นร้านตัวแทนจำหน่ายของดีทีวี แจ้งว่า ถ้าใช้แบบดูโอ ก็ใช้ได้  และควรใช้จานขนาด 75 ซม.  (รวมอุปกรณ์เพิ่มเติมสำหรับสัญญาฯลฯ)   

ส่วนร้านแถวบ้านแจ้งว่าผมควรใช้จานสองใบแยกสองหัว  แล้วค่อยมารวมกันที่อุปกรณ์อะไรสักอย่าง การทำแบบที่ว่านี้จะทนกว่า เนื่องจากขารับหัวสัญญาน  ที่ใช้รับหัวนานๆไปจะไม่ล้าและไม่มีปัญหาเกี่ยวกับสัญญานในภายหลัง (จาน 60 ซม.)

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยครับ

ปล.ส่วนตัวประทับใจดีทีวี ครับเพราะรู้สึกเป็นการส่วนตัวว่า ภาพชัดกว่า
สันติ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 10:26:57 pm »

ขอบคุึณพี่ๆช่าง และพี่ๆที่ใช้งานจริงตอบปัญหานะครับ

มีเรื่องปรึกษาเพิ่มเติมครับ ถ้าผมฟันธงว่า ติดดีทีวี  ใช้ดูโอ และเพิ่มจุดรับชมอีก 1 จุด  ช่างที่เป็นตัวแทนจำหน่ายของดีทีวี ที่ผมโทรศัพท์ไปขอเบอร์กับดีทีวี แจ้งว่า ใช้จาน 75 ซม. ใบเดียว แล้วติดแบบดูโอ ได้เลย  (รวมอุปกรณ์)

ส่วนช่างที่ร้านแถวบ้านแจ้งว่า ควรติดจาน 60 ซม.2ใบ แยกสองหัวแล้วนำสายสัญญาน มารวมกัน จะดีกว่า สัญญาณที่ได้ จะชัดกว่า อีกทั้งนานๆไป ถ้าใช้แบบดูโอ ขาตัวรับหัวสัญญาณ จะล้าและมีปัญหาเกี่ยวกับการรับสํ็ญญาณในภายหลังได้   ดังนั้นตามที่แจ้งผมควรติดตั้งแบบไหนครับ ขอขอบคุึณพี่ีอีกครั้งนะครับ
ช่างบ้านนอก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2010, 10:58:44 pm »

ตอบคูณสันติครับแบบงงนิด  ดูโอ หมายถึง1จาน2ดาวเทียมนะครับแต่คุณถามเหมือน1ดาว2จุดรับนะครับถ้าเป็ผมติดให้นะ ผมติดจาน75ซม.+หัวlnb ku2ครับไม่เกะกะสัญญานแรงกว่าฝนตกแทบไม่หายถ้าไม่หนักจริงๆครับทำ DUO nss6ก็ยังใหวครับ จาน60 2ใบผมว่าเกะกะครับสัญญานก็อ่อนกว่าถ้ารับดาวเดียวกันดูยังงัยๆก็ไม่รู้ถ้าเป็นแต่ก่อนไม่ว่าหัวku2ราคา1200ตอนนี้450เองประหยัดกว่าแรงกว่าครับ
addy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 06:35:52 am »

ผมเป็นคนใช้นะครับ ผมใช้ DTV ที่บ้านพัก ทีแรกก็กะว่าจะติดสองหัวจานเดียวนี่แหละครับ แต่แถวๆ นั้นไม่มีของจะขายให้ เพราะผมจะเอาด่วน ก็เลยตัดสินใจติดชุดธรรมดาราคามาตรฐานครับ ดูชัดเจนดีตามราคา ตอนนี้ดูแค่ทีวีไทย ช่องการ์ตูน แล้วก็ซื้อสำรวจโลกเพิ่ม นอกนั้นกดผ่านๆ ครับ เดิมผมช้หนวดกุ้งรับช่อง 5 กับ 7 ไม่ได้ ส่วนบ้านกรุงเทพยังใช้เสาอากาศเหมือนเดิมเพราะยังชัดครบทุกช่อง ผมเน้นประหยัดครับ ส่วนของคนงานผม ผมติดจานดำให้ใช้ครับ
ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 08:09:57 am »

การจะเลือกว่าอะไรดีกว่ากัน คุณสันติ จะต้องรู้ว่าช่องรายการของ IPM กับ DTV ที่ส่งมาทั้งหมดมีอะไรบ้าง นั่นล่ะจึงจะเลือกได้อย่างถูกต้อง เพราะทั้ง IPM และ DTV เป็นเคเบิลทีวี ที่ส่งรายการของตัวเองซึ่งรายการจะไม่เหมือนกันทั้งหมด
ส่วนคำว่า ดูโอ้ ของคุณไม่เรียกว่า ดูโอ้ แต่เป็นการดู 2 จุดอิสระต่อกัน ซึ่งช่างติดตั้งน่าจะมีวิธีทำให้คุณได้
นอกคอก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 08:53:27 am »

อย่าเข้าไปอยู่ในค่ายเลย.....จานดำดีกว่า    พออยากเพิ่มยอดก็หาช่องมาลง....แล้วก็หาย...ตามด้วยเสียงด่า    ได้เปรียบเขาก็ตรงเป็นลูกเจ้าของดาวเทียม   พ่อค้าก็คือพ่อค้า  กลัวดาวมันไปก่อนสัมปทาน   ......มันงึกๆงักๆ...รอดูกันไปไม่นานหรอก......อิอิ
lancome
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 09:14:20 am »

ถ้าชอบบอลไทยแนะนำ DTV      สยามกีฬาช่อง18     ฟุตบอลสยามช่อง50   ทีสปอร์ท ช่อง80  และช่อง11 NBT  คุณครับ 4ช่อง
  สุดยอด ผมขอแนะนำ  ฟันธง  DTV

ตามนี้ไปอีกเสียงครับๆๆๆๆ
สันติ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 09:27:21 am »

ขอบคุณพี่ๆครับ  พี่ช่างบ้านนอก อยากปรึกษาด้วยนะครับ  va-yaj@hotmail.com
toom
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 09:47:38 am »

ผมว่าแล้วแต่จะชอบครับ มีดีกันคนละอย่าง
toop
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 01:45:44 pm »

ผมเป็นคนใช้นะครับ ผมใช้ DTV ที่บ้านพัก ทีแรกก็กะว่าจะติดสองหัวจานเดียวนี่แหละครับ แต่แถวๆ นั้นไม่มีของจะขายให้ เพราะผมจะเอาด่วน ก็เลยตัดสินใจติดชุดธรรมดาราคามาตรฐานครับ ดูชัดเจนดีตามราคา ตอนนี้ดูแค่ทีวีไทย ช่องการ์ตูน แล้วก็ซื้อสำรวจโลกเพิ่ม นอกนั้นกดผ่านๆ ครับ เดิมผมช้หนวดกุ้งรับช่อง 5 กับ 7 ไม่ได้ ส่วนบ้านกรุงเทพยังใช้เสาอากาศเหมือนเดิมเพราะยังชัดครบทุกช่อง ผมเน้นประหยัดครับ ส่วนของคนงานผม ผมติดจานดำให้ใช้ครับ

แสดงว่าคนงานของคุณน่าจะเป็นชาวต่างชาติ ชิมิชิมิ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์