ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 10:20:58 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รวมเครื่องรับดาวเทียม Hidef 1080p ที่มีในไทยใครใช้เครื่องไหนกันบ้าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมเครื่องรับดาวเทียม Hidef 1080p ที่มีในไทยใครใช้เครื่องไหนกันบ้าง  (อ่าน 29297 ครั้ง)
MEMEE
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 01:05:36 am »

airbox ทำเป็นตัวแชร์โค้ดได้ไหมคับ หรือว่าเป็นได้แต่ client

รุ่นอื่นทำได้ไหม

++ ผมทดลองกับการ์ดแท้อยู่ครับ++รอท่นอื่นมาตอบเพื่มเติมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #21 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 08:30:39 am »

++ ผมทดลอง AIRBOX S301 มา8วันแล้วครับ เปิดตลอด24 ชม. ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน ไม่รองรับภาษาไทย รีโมทตอบสนองช้า เล่นMP3 รูปภาพได้ดี บันทึกได้ ผมรับดาวไทยคมku - nss6- ไช่น่า6บี ภาพHD คมชัดและสวยมีมิติดี ปรับความละเอืยดจอlcd ได้จากรีโมท และข้อดีอีกมากครับ ราคาก็ไม่แพงมากด้วย ผมกำลังหาทางแก้ไขให้รับภาษาไทยอยู่ครับ ท่านที่มีความรู้กรุณาแนะนำด้วยครับ ++

คุณ  MEMEE ซื้อมาจากใหนครับ และราคาเท่าไหร่ เห็นเขาบอกว่ารุ่นนี้ในเมืองจีนยังไม่วางขายเลย (ที่บอร์ด ดรีมบอกซ์ไทย เข้าคิวจองกันเพียบ ข่าวว่าจะมาต้นเดือนสิงหาคม ) และลองรับ AS 5 Ku แล้วหรือไม่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kittr
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 08:44:36 am »

ถ้า เครื่อง ตามที่เจ้าของ กระทู้มีภาพ น่าจะเป็น DM800HD นำเข้ามาขายกันเกลื่อน อิอิ คนเล่นกันเยอะสุดแล้ว
hivion
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 09:10:14 am »

เครื่อง 9696HD สามารถใส่ค่า Symborate ได้เกิน 40000 เช่นกันครับท่าน
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 09:18:00 am »

ของผมลองใช้ DM800HDPVR กับจอ Plasma 42 นิ้ว ทดสอบดูช่อง SD ปกติกับช่อง HD ( NHK in intelsat 10) มองไม่เห็นความแตกต่างเรื่องความคมชัดครับ เลยไปหาอ่านข้อมูลต่าง ๆ มา ลองอ่านดูครับ
    แล้วยังไง 720 หรือ 1080… 1080i หรือ 1080p? 

28/07/2010
    View: 50 
    Edit TitleEdit Detail
    บทความนี้ผมได้นำเอามาจาก dvdgameonline นะครับผม พอดีเห็นมีประโยชน์เลยเอามาให้อ่านกันมั่ง

Credits :
mrzane@dvdgameonline.com
http://www.dvdgameonline.com/forums/index....=97543&st=0

จากบทความ: 720 or 1080… 1080i or 1080p?? Answers here…
โดย: RUSirius
ที่มา: http://boardsus.playstation.com/playstatio...27175#U27027175
แปล/เรียบเรียงโดย: mrzane
อ้างอิง: กระทู้ “คนที่ซื้อ Full HD ไปเนี่ยเสียตังฟรีหรือเปล่า” โดยคุณ morigan - http://www.dvdgameonline.com/forums/index....showtopic=83407

---------------------------------------------------------

ผม (ผู้เขียน) เป็นวิศวกรด้านกระจายเสียงวิทยุโทรทัศน์ งานของผมเกี่ยวข้องโดยตรงกับระบบโทรทัศน์, สัญญาณโทรทัศน์ (broadcast signal), สัญญาณความละเอียดสูง (HD signal) และอื่นๆ ด้วยเหตุนี้ผมจึงต้องทำงานคลุกคลีอยู่กับสิ่งเหล่านี้ทุกๆ วัน ซึ่งทำให้ผมสามารถนำความรู้ส่วนหนึ่งมาช่วยตอบปัญหากระทู้ต่างๆ ตามเว็บบอร์ดหลายๆ แห่ง เพื่อเป็นประโยชน์ต่อหลายๆ คนที่มีปัญหา หรือกำลังสนใจในเรื่องเหล่านี้

ด้วยเหตุผลข้างต้น ผมจึงถูกถามคำถามเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่บ่อยๆ ผมจึงมีความคิดที่จะเขียนบทความขึ้นมาเพื่อตอบปัญหาเหล่านี้โดยเฉพาะ ซึ่งเป็นที่มาของบทความนี้นั่นเอง เพราะฉะนั้นเรามาเริ่มกันเถอะ...

ข้างบนนี้เป็นตัวอย่างของคำถามที่มีคนถามอยู่ตลอดเวลา... แต่ปัญหาก็คือ มันไม่มีคำตอบที่ตายตัวต่อคำถามเหล่านั้น เพราะคำตอบมันขึ้นอยู่กับหลายๆ ปัจจัย และวิธีเดียวที่จะสามารถตอบปัญหาเหล่านี้ได้คือ การเข้าใจอย่างถ่องแท้ในความแตกต่าง (ความแตกต่างทางเทคนิคของสัญญาณ HD ประเภทต่างๆ – ผู้แปล) เอาล่ะ เรามาสนุกกันได้แล้ว

Section A: ความละเอียด (resolution)

สิ่งแรกที่คุณควรจะทำความเข้าใจคือ ความละเอียด (resolution) ของทีวีของคุณ – เริ่มจากข้อเท็จจริงกันก่อนว่า HDTV ใหม่ๆ (microdisplay, LCD, DLP, LCoS, Plasma และ directview LCD) สามารถที่จะแสดงความละเอียดที่ 480 เส้น, 720 เส้น และ 1080 เส้น (เพิ่มเติม: HDTV ที่สนับสนุนระบบ PAL สามารถแสดงความละเอียดที่ 576 เส้นได้ด้วย – ผู้แปล)

หลายๆ คนคงคิดว่า “ใหญ่กว่า ย่อมดีกว่า (bigger is better)”… ยิ่งทีวีความละเอียดสูงเท่าไหร่ ก็ยิ่งจะแสดงรายละเอียดบนภาพได้มากขึ้นเท่านั้น แต่ปัญหาก็คือความคิดนี้ใช้ไม่ได้เสมอไป เหตุผลก็คือ ยิ่งทีวีของคุณจอเล็กเท่าไหร่ ขนาดของจุดสี (pixel) ก็ยิ่งเล็กลงเท่านั้น และเมื่อขนาดของ pixel เล็กมากจนถึงระดับหนึ่ง คุณก็จะเริ่มมองไม่เห็นความแตกต่างระหว่างความละเอียดที่สูงกว่า กับความความละเอียดที่ต่ำกว่าอีกต่อไป

เรามาดูตัวอย่างกันเถอะ สมมติว่าคุณกำลังอ่านบทความนี้บนจอยักษ์ขนาด 350 นิ้ว ถ้าคุณเดินเข้าไปใกล้เจ้าจอยักษ์ตัวนี้ แล้วก็มองไปที่ตัวอักษรตัวหนึ่ง สมมติว่าเป็นจุด (.) ก็แล้วกัน คุณจะเห็นว่า จุดจุดนี้ประกอบไปด้วย pixel หลายๆ pixel ที่เรียงชิดกันตามรูปภาพข้างล่าง

จากภาพจะสังเกตเห็นว่า เจ้าจุดนี้ดูสมประกอบ และมีรายละเอียดดี ซึ่งเมื่อนับจำนวนพิกเซลที่ประกอบเป็นเจ้าจุดนี้ จะนับได้ 20 พิกเซลพอดี

ทีนี้เรามาลองปรับลดความละเอียดบนจอ 350 นิ้วตัวเดิมลงครึ่งหนึ่ง เมื่อเราเข้าไปมองใกล้ๆ ที่จุดตัวเดิม เราจะเห็นว่ามันกลายเป็นแบบนี้

ในภาพที่สอง จะสังเกตเห็นได้ว่า จุดจุดนี้มันดูไม่สมประกอบอีกต่อไปแล้ว เพราะมันไม่มีจำนวนพิกเซลเยอะพอที่จะประกอบกันเป็นจุดกลมๆ ได้ ซึ่งนี่ก็ดูเหมือนว่าทฤษฎี “ยิ่งจอละเอียดเท่าไหร่ ภาพก็จะยิ่งดูดีเท่านั้น” ตามที่ผมได้กล่าวไว้ก่อนหน้านี้จะถูกต้อง แต่มันไม่ได้เป็นอย่างนั้นน่ะสิครับ เพราะเรากำลังเพ่งดูจุดที่ว่านี้ “อย่างใกล้ชิด” บนจอขนาด 350 นิ้ว

ทีนี้สมมติว่าคุณกำลังนั่งอ่านบทความนี้บนจอขนาด 19 นิ้ว เรามาลองดูจุดอีกจุดหนึ่งกันเถอะครับ ---> .

จุดที่คุณเห็นอาจประกอบไปด้วยเม็ดพิกเซลจำนวน 4 พิกเซล ขึ้นอยู่กับความละเอียดของหน้าจอคุณ (และความละเอียดที่คุณตั้งไว้ใน control panel – ผู้แปล) ลองคิดดูนะครับว่า ถ้าคุณปรับความละเอียดของหน้าจอเพิ่มขึ้นอีกให้เป็น 38928282 x 38928282 คุณจะเห็นความแตกต่างของจุดที่ว่านั่นหรือไม่?... ไม่เห็นใช่ไหมครับ? ถึงแม้ว่าเมื่อคุณปรับความละเอียดเพิ่มขึ้น และความละเอียดนี้จะทำให้จุดที่ว่านี้ประกอบไปด้วยเม็ดพิกเซลจำนวน 100 เม็ด คุณก็จะไม่เห็นความแตกต่างของมัน ยังไงจุดที่ประกอบไปด้วย 4 พิกเซล ก็จะดู “เหมือนกันทุกประการ” กับจุดที่ประกอบไปด้วย 100 พิกเซล จริงอยู่ว่ารายละเอียดเล็กๆ อาจจะหายไป แต่ด้วยขนาดจอที่ไม่ใหญ่มาก ทำให้ตาของคุณไม่สามารถบอกความแตกต่างของจุดขนาด 4 พิกเซลกับจุดขนาด 100 พิกเซลได้โดยการดูด้วยจอขนาด 19 นิ้ว

ด้วยเหตุผลดังกล่าว จึงทำให้การที่ทีวีที่เป็นแบบ 720 เส้น จะแสดงภาพที่ดูดีพอๆ กับทีวีที่เป็น 1080 เส้นได้ จะต้องขึ้นอยู่กับขนาดของทีวีเอง ยิ่งถ้าทีวีมีขนาดเล็ก และขนาดพิกเซลเล็กลงเท่าไหร่ เราก็จะยิ่งไม่สามารถสังเกตเห็นรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ที่หายไปได้

อย่างไรก็ตาม ปัจจัยเหล่านี้ขึ้นอยู่กับสายตาของคนมอง, ขนาดของจอ กับ ระยะห่างระหว่างจอกับผู้ชมด้วย กราฟต่อไปนี้แสดงความสัมพันธ์ระหว่างความละเอียดของจอ (resolution) กับระยะการชม (viewing distance) และขนาดของทีวี

เมื่อพิจารณาจากกราฟข้างบน สมมติว่าคุณกำลังจะซื้อจอ HDTV ขนาด 40 นิ้ว... วิธีเดียวที่คุณจะสามารถบอกความแตกต่างระหว่างความละเอียด 1080p กับ 720p คือการนั่งดูทีวีที่ระยะ 5 ฟุตหรือใกล้กว่านั้น ถ้าคุณซื้อจอขนาด 50 นิ้ว ระยะที่เหมาะสมก็จะเป็น 7 ฟุต, จอขนาด 60 นิ้ว ก็จะเป็น 7.5 หรือ 8 ฟุต เพราะฉะนั้น ถ้าคุณซื้อ HDTV มานั่งชมในห้องนั่งเล่นที่ระยะรับชมปกติของคนส่วนใหญ่ คุณจะไม่ได้รับประโยชน์จากความละเอียด 1080p เลย

ยังมีอีกประเด็นหนึ่งที่คนส่วนใหญ่ไม่ทราบ ซึ่งผมต้องการจะกล่าวก่อนที่เราจะไปคุยเรื่องเกี่ยวกับ Interlace และ Progressive คือ...

ผมได้ยินหลายๆ คนพูดอยู่ตลอดเวลาว่า “ผมมีทีวีรุ่น xxx พอผมปรับเป็น 1080i แล้วภาพสวยขึ้นกว่า 720p อย่างเห็นได้ชัด” – ซึ่งเป็นไปไม่ได้เลยในเกือบทุกกรณีที่คนเหล่านี้จะเห็นความแตกต่างระหว่าง 720p กับ 1080i และนี่คือเหตุผล...
(เพิ่มเติมจากผู้แปล: ผู้เขียนกำลังกล่าวถึงทีวีแบบ 480p/720p ที่สามารถรับสัญญาณแบบ 1080i ได้)

ถ้าคุณมีทีวีแบบที่เป็น microdisplay (DLP, LCD, LCoS หรือ Plasma และ directview LCD) ซึ่งรับสัญญาณได้สูงสุดที่ 1080i – ทีวีเหล่านี้เกือบทั้งหมดจะสนับสนุนความละเอียดสูงสุดที่ 720p เท่านั้น หลายๆ คนอาจจะเถียงผมว่า “เหลวไหล!... ผมตั้งทีวีของผมที่ความละเอียด 1080i มาตลอด” ... ใช่แล้วครับ คุณสามารถตั้งความละเอียดที่ 1080i ได้เพราะว่าทีวีของคุณมันรองรับความละเอียดดังกล่าวได้ แต่ปัญหาก็คือ หน่วยประมวลผลภายในทีวีของคุณมันทำงานที่ความละเอียด 720p เท่านั้น ซึ่งหมายความว่าสัญญาณ 1080i ที่คุณป้อนเข้าไปให้กับทีวี จะถูกประมวลผลและลดขนาด (downscale) ให้เป็น 720p เพื่อให้แสดงบนหน้าจอได้ เพราะฉะนั้นการสลับไปมาระหว่าง 1080i กับ 720p จึงไม่มีผลกับคุณภาพของภาพที่แสดงบนจอ แต่ภาพแบบ 1080i จะมี motion artifact ซึ่งจะทำให้มันดูแย่กว่า (ผมจะอธิบายเกี่ยวกับเรื่องนี้ใน Section B)

สำหรับบางคนที่มีโทรทัศน์แบบ CRT และเถียงอย่างสุดใจขาดดิ้นว่าจอของท่านแสดงภาพ HD ได้สวยงามกว่าจอแบบ xxx เสียอีก – ผมขออธิบายตรงนี้ว่าจอ CRT เหล่านี้สามารถรับสัญญาณ HD ได้จริง แต่มันไม่สามารถแสดงภาพที่ความละเอียดตามสัญญาณที่คุณป้อนเข้าไปแน่ๆ (ตามข้อจำกัดของหน่วยประมวลผลภายใน และความละเอียดจริงของหน้าจอในย่อหน้าที่แล้ว – ผู้แปล) ที่คุณมองเห็นว่าภาพที่ออกมาดูดีกว่าเมื่อคุณป้อนสัญญาณ HD เข้าไปนั้น เป็นเพราะหลักการ “loss of detail” ครับ

“Loss of detail” เป็นหลักการเดียวกับที่ช่างภาพใช้ในการถ่ายรูปคนด้วยเลนส์/ฟิลเตอร์แบบ soft focus มานานปี เนื่องจากว่าองค์ประกอบต่างๆ ของใบหน้าคน (รวมถึงความไม่สมบูรณ์แบบต่างๆ บนใบหน้า – ผู้แปล) เมื่อถ่ายรูประยะใกล้ออกมาจะดูไม่ดีนัก ช่างภาพจึงต้องใช้ soft focus ทำให้ภาพที่ออกมาได้ดูมัว (blur) เล็กน้อย เพื่อให้ภาพที่ออกมาดูสวยงาม หลักการเดียวกันนี้ได้ถูกนำมาใช้กับจอแบบ CRT เช่นเดียวกัน โดยการใช้วิธีการ blur และ softening เพื่อทำให้สัญญาณภาพที่ไม่ค่อยดีนักดูดีขึ้นมาได้ ถ้าคุณเปรียบเทียบภาพที่ได้จากจอ CRT กับภาพ HD อย่างแท้จริงแล้วคุณจะมองเห็นความแตกต่างอย่างแน่นอน

ในอีกนัยหนึ่ง ถึงแม้ว่าทีวีคุณจะรับรองรับสัญญาณ 1080i แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะแสดงผลที่ความละเอียดนั้น ความละเอียดที่แท้จริงที่ทีวีคุณแสดงออกมาคือ 720p

หัวข้อถัดไปคุณควรจะทำความเข้าใจ คือเรื่องความแตกต่างระหว่างภาพแบบ Interlace กับแบบ Progressive มาอ่านกันเถอะครับว่าเป็นยังไงบ้าง

Section B: Interlaced vs. Progressive

ก่อนจะเข้าเรื่อง Interlace และ progressive คุณควรทำความเข้าใจในเรื่อง frame rate เสียก่อน เรามาเริ่มกันด้วยตัวเลขวิเศษกันเถอะครับ เลขที่ว่านั้นคือ 60 ครับ

บางท่านอาจจะพอทราบมาบ้าง ว่าอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ (ทีวี) ส่วนใหญ่ทำงานที่ 60 เฮิร์ท – ความถี่ของคลื่นไซน์ของไฟฟ้ากระแสสลับคือ 60 Hz หรือ 60 รอบต่อวินาที (เพิ่มเติมจากผู้แปล: ความถี่ที่ผู้เขียนกล่าวถึง เป็นความถี่ของประเทศสหรัฐอเมริกา และประเทศอื่นๆ ที่ใช้ไฟ 110v, 60Hz. – ประเทศไทยใช้ไฟฟ้าแบบ 220v, 50Hz)

ด้วยเหตุผลนี้ ทีวี NTSC จึงอัพเดทภาพบนหน้าจอด้วยความถี่ 60 ครั้งต่อวินาที พูดง่ายๆ คือ ทีวีของคุณจะแสดงภาพ 60 ภาพในเวลา 1 วินาที

ทีนี้สมมติว่าคุณมีสัญญาณภาพ ซึ่งเป็นภาพที่ประกอบไปด้วยเส้นแนวนอน 4 เส้น ถ้าสัญญาณนั้นเป็นสัญญาณแบบ Progressive มันก็จะถูกวาดบนทีวีแบบนี้ครับ:

1: ---------------------------------------
2: ---------------------------------------
3: ---------------------------------------
4: ---------------------------------------

เส้นแต่ละเส้น จะถูกวาดบนจอเรียงตามลำดับ จากเส้นที่ 1 ไปจนถึงเส้นที่ 4 และจะถูกวาด 60 ครั้งต่อ 1 วินาที ซึ่งภาพแต่ละภาพนี้เราเรียกว่า “เฟรม (frame)”

อย่างไรก็ดี ถ้าสัญญาณภาพข้างต้นเป็นแบบ Interlace มันจะถูกวาดแบบนี้ครับ:

1: ---------------------------------------
3: ---------------------------------------

ตามด้วย

2: ---------------------------------------
4: ---------------------------------------

ทุกๆ ตำแหน่งที่ 1 ใน 60 ของหนึ่งวินาที (1/60th second) การวาดภาพแรกจะเริ่มขึ้นที่การวาดเส้นที่ 1 กับ 3 ก่อน หลังจากนั้นจึงวาดเส้นที่ 2 กับ 4 โดยกระบวนการนี้จะกินเวลาไปถึงตำแหน่งที่ 30 (1/30th second) หลังจากนั้น เส้นที่ 1 กับ 3 จะถูกวาดซ้ำอีก และถัดมาก็วาดเส้นที่ 2 กับ 4 อีกครั้ง และดำเนินเช่นนี้ไปเรื่อยๆ พูดง่ายๆ คือ แทนที่จะวาดทุกเส้นเรียงกันไปเรื่อยๆ เหมือนกับสัญญาณ progressive ทีวีของคุณจะวาด “เส้นเว้นเส้น” แทน – การวาด 2 ครั้งประกอบกันจึงกลายเป็นภาพ 1 ภาพ โดยครึ่งหนึ่งของภาพเราจะเรียกว่า “field” ซึ่งเมื่อนำ field 2 field มาประกอบกันจะทำให้ได้เป็นภาพที่สมบูรณ์ เราจะเรียกว่า frame (เพิ่มเติมโดยผู้แปล: 1 frame ประกอบไปด้วย 2 fields ฉะนั้น ใน 1 วินาที ทีวีแบบ NTSC จะวาดภาพทั้งหมด 60 fields หรือ 30 frames นั่นเอง)

หลังจากเข้าใจหลักการของ Interlace และ Progressive แล้ว เรามาคุยกันต่อถึงเรื่องสัญญาณ ATSC (มาตรฐานสัญญาณ HDTV ของสหรัฐอเมริกา http://en.wikipedia.org/wiki/Atsc – ผู้แปล) ซึ่งถูกกำหนดไว้ถึง 18 มาตรฐานด้วยกัน แต่ผมจะยกตัวอย่างเฉพาะมาตรฐานหลักๆ เท่านั้น

• 720p เป็นมาตรฐานที่ประกอบไปด้วยเส้นสัญญาณจำนวน 720 เส้น โดยทำงานบน frame rate ที่ 60 frames ต่อวินาที ซึ่งหมายความว่าจะมีการวาด 720 เส้น (ตามลำดับ) ในทุกตำแหน่งที่ 1/60th ของวินาที
  • 1080i เป็นมาตรฐานที่ประกอบไปด้วยเส้นสัญญาณจำนวน 1080 เส้น ทำงานบน FIELD rate ที่ 60 fields ต่อวินาที – 1 frame ประกอบไปด้วย 2 fields ฉะนั้นใน 1 วินาที จึงแสดงภาพได้ 30 frames (ตามหลักการ interlacing – ทุกๆ field จะใช้เวลา 1/60th วินาทีในการวาดภาพครึ่งหนึ่ง และ field จำนวน 2 fields จะถูกวาดในตำแหน่งที่ 1/30th ของวินาที และ 2 fields ที่เกิดขึ้นนี้จะเกิดการ “รวม” เข้าด้วยกันเป็นภาพเดียว (1 frame) ด้วยสายตาของเราเอง
  • 1080p ก็เช่นเดียวกัน – เป็นมาตรฐานที่ประกอบไปด้วยเส้นสัญญาณจำนวน 1080 เส้น โดยทำงานบน frame rate ที่ 60 frames ต่อวินาที ซึ่งหมายความว่าจะมีการวาด 1080 เส้น (ตามลำดับ) ในทุกตำแหน่งที่ 1/60th ของวินาที
ด้วยมาตรฐานทั้ง 3 มาตรฐานที่ผมกล่าวมา หลายๆ คนอาจจะมองว่า 1/60 วินาทีนั้นเร็วมาก... เร็วกว่าที่ตามนุษย์จะสังเกตเห็นได้ ถึงแม้ว่าแต่ละ field จะประกอบไปด้วยภาพแค่ครึ่งเดียว แต่ field เหล่านั้นก็จะถูก “รวม” เข้าด้วยกันเป็นภาพโดยตาและสมองของเรา ถ้าอย่างนั้นก็ไม่มีความแตกต่างระหว่าง interlace กับ progressive สิ?

ที่กล่าวข้างต้น จะถูกต้องได้ในกรณีที่คุณดูภาพนิ่งเท่านั้น แต่ปัญหาก็คือ ส่วนใหญ่แล้วเราคงไม่ได้เอาทีวีมาดูภาพนิ่งแน่ๆ และด้วยความที่ภาพบนทีวีเป็น “ภาพเคลื่อนไหว” นั่นเอง ที่ทำให้การแสดงภาพแบบ interlace มีปัญหาขึ้น….

ปัญหาดังกล่าวเรียกว่า “motion artifacting” – ลองนึกภาพดูว่า สมมติว่าเรามีรูปกล่องสี่เหลี่ยมรูปหนึ่ง ซึ่งกำลังเคลื่อนที่จากด้านซ้ายไปทางด้านขวาของจอ ผมจะขอตัดเฉพาะภาพ ณ ตำแหน่ง 1/30th ของวินาทีที่ 1 มาแสดงให้ดู

ถ้าจอที่คุณใช้เป็นแบบ progressive ที่ตำแหน่ง 1/30th วินาทีจอของคุณจะแสดง frame ทั้งหมด 2 frames ซึ่งภาพที่แสดงจะเป็นดังนี้ (เพื่อให้สังเกตได้ง่าย ผู้เขียนได้แสดงภาพกล่องสี่เหลี่ยมดังกล่าวด้วยเส้นจำนวน 4 เส้น ที่กำลังเคลื่อนที่ไปทางขวาของหน้าจอ – ผู้แปล)

จากภาพข้างบน คุณจะเห็นว่ากล่องสี่เหลี่ยมดูเรียบร้อยดี และการเคลื่อนไหวของกล่องก็เป็นไปอย่างราบรื่นจากซ้ายไปขวา

ทีนี้มาดูการแสดงภาพกล่องใบเดียวกันด้วยวิธีแบบ interlace กัน ณ ตำแหน่งที่ 1/30th วินาทีเช่นเดียวกัน เนื่องจากเป็นการแสดงแบบ interlace ทำให้ตอนนี้ภาพต้องถูกแบ่งออกเป็น 2 fields แทนที่จะเป็น 2 frames เหมือนกับแบบ Progressive เมื่อกล่องนี้มีการเคลื่อนไหว ภาพที่แสดงจะเป็นดังนี้

ถ้าสังเกตดู จะพบว่าการเคลื่อนไหวของกล่องจะเป็นเหมือนกับการเคลื่อนไหวแบบ progressive ที่ผมได้ยกตัวอย่างไปแล้ว และความเร็วของการเคลื่อนไหวก็เป็นความเร็วเท่ากับกล่องที่เคลื่อนไหวแบบ progressive อีกด้วย อย่างไรก็ตาม เนื่องจากว่าในการแสดงผลแบบ interlace จะต้องใช้ฟิลด์จำนวน 2 ฟิลด์ในการสร้างเฟรมขึ้นมา 1 เฟรม เพราะว่าฟิลด์ 1 ฟิลด์นั้นภาพแค่ครึ่งเดียว และเมื่อนำมาประกอบกับฟิล์ดถัดไปแล้ว สายตาและสมองของเราจะรวมทั้ง 2 ฟิลด์เข้ามาเป็นภาพเอง นั่นหมายความว่า ณ เวลาที่ 1/30th ของการแสดงเฟรมที่ 2 ภาพที่เราเห็นบนจอจะเป็นแบบนี้

เริ่มเห็นแล้วใช่มั้ยครับ ทีนี้สมมติว่ากล่องถูกเลื่อนไปทางขวาอีกนิดนึง (ประมาณ 2 เฟรม) ภาพที่ได้ก็จะเป็นแบบนี้

เราจะเห็นว่ากล่องสี่เหลี่ยมที่วิ่งจากซ้ายไปขวาของหน้าจอจะดูไม่เรียบเหมือนกับการแ
สดงแบบ progressive โดยเฉพาะตรงขอบของกล่องที่ไม่เรียบเอาซะเลย ตรงนี้ล่ะครับที่เราเรียกว่า “motion artifacting” นี่จึงเป็นเหตุผลว่าการแสดงผลแบบ interlace ถึงไม่ค่อยดีนัก โดยเฉพาะกับวีดีโอเกม

Section C: สรุป

ด้วยสิ่งที่ผมได้กล่าวถึงในบทความข้างต้น คุณคงพอจะทราบแล้วว่าทำไมการเลือก resolution ที่เหมาะสมมันจึงขึ้นอยู่กับหลายๆ ตัวแปร และหลายๆ องค์ประกอบ

--------------------------------------------------------------
จบแล้วครับผม หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ไม่มากก็น้อยนะครับ :love

Pnz Comment : ซื้อ 32 นิ้วแล้วจะ 1080p ไปทำซากอะไรครับ?Huh? 

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #25 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 09:41:07 am »

รับฟังได้แต่อย่าเชื่อไปทั้งหมด นั่นคือสิ่งที่เป็นวิชาการ ต้องลองด้วยตัวเองและของจริง จึงจะเห็นความเป็นจริง เพราะการทดลองในห้องแลบ มันแตกต่างกับอุปกรณ์ที่เราใช้ตามบ้าน มันมีองค์ประกอบต่างต่างๆมากมาย ยกตัวอย่างง่ายๆ เมื่อคุณไปเดินดูตามห้างที่เขาโชว์เครื่อง LCD ที่ราคาแพงๆ แต่เขาเล่นกับเครื่อง Blueray ภาพจึงชัดเจน สมจริง สวยงาม (เขาถ่ายด้วยกล้องอย่างดี)  แต่เมือเราเอากลับมารับทีวีตามบ้าน ภาพจึงห่วยไม่ได้เรื่อง ยิ่งมารับกับเสาหนวดกุ้ง หรือ รายการฟรีที NSS 6 (IPM) จะเห็นว่าเราไม่น่าซื้อของแพงมาเลย เหมือนซื้อรถเบ็นซ์เอามาขับเป็นรถตุ๊กๆ จริงๆ
MEMEE
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 09:58:29 am »

++ ผมทดลอง AIRBOX S301 มา8วันแล้วครับ เปิดตลอด24 ชม. ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน ไม่รองรับภาษาไทย รีโมทตอบสนองช้า เล่นMP3 รูปภาพได้ดี บันทึกได้ ผมรับดาวไทยคมku - nss6- ไช่น่า6บี ภาพHD คมชัดและสวยมีมิติดี ปรับความละเอืยดจอlcd ได้จากรีโมท และข้อดีอีกมากครับ ราคาก็ไม่แพงมากด้วย ผมกำลังหาทางแก้ไขให้รับภาษาไทยอยู่ครับ ท่านที่มีความรู้กรุณาแนะนำด้วยครับ ++

คุณ  MEMEE ซื้อมาจากใหนครับ และราคาเท่าไหร่ เห็นเขาบอกว่ารุ่นนี้ในเมืองจีนยังไม่วางขายเลย (ที่บอร์ด ดรีมบอกซ์ไทย เข้าคิวจองกันเพียบ ข่าวว่าจะมาต้นเดือนสิงหาคม ) และลองรับ AS 5 Ku แล้วหรือไม่ครับ

++ ผมนำเข้ามาเองครับ(ตัวอย่าง)  ราคาขายในไทย 4,500 บาท (รวมภาษี) เมื๋อคืนลองปรับความถี่ได้ 40000 ครับ
ยังไม่ได้รับ AS5KUครับ ฝนตกตลอด ถ้าใช้ได้ดีจะสั่งมาขายเลยครับ(จีนส่งไปขายที่ยุโรปมาก)  ยังมีปัญหาเรื่องภาษาไทย+รีโมท ที่ใช้แล้ว"ไม่ทันใจ"ครับ ส่วนสินค้าที่จีนมีพร้อมส่งครับ++

hivion
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 11:21:58 am »

ขอสนับสนุนครับ Airbox S301 ระบบHD ในตระกูลเครื่องของจีนเพราะมีลูกเล่นพอตัวเมื่อเทียบราคากับเครื่อง Winsat2010HD ราคาถูกกว่าเกือบครึ่ง แต่ถ้าคนที่คิดจะเล่น Winsat2010HD ซึ่งราคาถูกกว่าเครื่อง 9696HDPVR (Made in Korea) ไม่เท่าไหร่ผมแนะนำให้เล่น 9696HDPVR จะดีกว่าครับเพราะเครื่องของเกาหลีตัวนี้แพงกว่า Winsat อยู่ไม่ถึงพันบาท เก็บตังก์อีกนิดหน่อยก็ซื้อได้แล้ว (สำหรับคนมีงบประมาณถึงนะครับ)
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #28 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 03:16:05 pm »

ผมว่าเดี๋ยวนี้จีนเองได้พัฒนาสินค้าได้พอๆกับเกาหลีแล้วครับ...เดี๋ยวนี้เขาดูที่สินค้าดีและราคาถูก..รับรองขายดีมาก  บางอย่างของดีแต่ราคาสูงก็ขายได้แต่ไม่มาก....สู้ของดีแล้วถูกขายดีกว่า...ใช้ไปใช้มาแค่1ปี..2ปี..ก็มีสินค้ารุ่นใหม่ๆมาอีก...ใช้ของราคาที่ถูกแล้วลูกเล่นพอๆกันดีกว่า...เชื่อผมเหอะ...555 airbox s301 คุณภาพสมกับราคาแล้วครับ4xxx...พอจะหาเงินมาซื้อได้...ยี่ห้ออื่นราคาแพงเกินจริงไป...แพงเวอร์...  เอาเปรียบผู้บริโภคมากเกินไป....อีกอย่างลูกเล่นบางอย่างอาจจะดีกว่ายี่ห้ออื่นที่ขายแพงกว่าด้วยซ้ำไป..ยิ่งรับความถี่เกิน40000ได้อีกรับรองคู่แข่งยี่ห้ออื่นต้องลดราคาลงมาแน่ๆๆขืนยังดื้อดึงขายแพงอยู่รับรองเก็บเอาไว้ดูคนเดียวแน่ๆๆ....คนที่ดีใจคือผู้บริโภคสินค้าครับ...ดูตัวDM800HD ราคาตกลงมากจนน่าใจหาย อีกหน่อยคง4พัน5พันบาทตอนนี้6000ต้นๆ***คนที่ดีใจคือผู้บริโภคสินค้าครับ****
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #29 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 03:28:18 pm »

คุณMEEMEEทดลองกับasiasat 5kuได้ผลยังไงรายงานสมาชิกด้วยครับจะได้ช่วยกันอุดหนุนสินค้า..ทุกคนรอฟังอยู่....ถ้าไม่ได้..ผมจะไม่ซื้อ...
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #30 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 03:44:53 pm »

++ ผมนำเข้ามาเองครับ(ตัวอย่าง)  ราคาขายในไทย 4,500 บาท (รวมภาษี) เมื๋อคืนลองปรับความถี่ได้ 40000 ครับ
ยังไม่ได้รับ AS5KUครับ ฝนตกตลอด ถ้าใช้ได้ดีจะสั่งมาขายเลยครับ(จีนส่งไปขายที่ยุโรปมาก)  ยังมีปัญหาเรื่องภาษาไทย+รีโมท ที่ใช้แล้ว"ไม่ทันใจ"ครับ ส่วนสินค้าที่จีนมีพร้อมส่งครับ++

ขอบคุณมากครับ รีบๆทดลองเลยครับ ถ้าได้ผลอย่างไรรายงานข่าวเลยครับ เอาใจช่วย ถ้าได้ผลดี จะได้สั่งมาเล่นเลย ราคานี้รับได้สบายมาก
bandit
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #31 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 04:07:26 pm »

ใส่งึกๆงักๆตัวนี้เลย cccam....mgcam และเป็นของแท้จากโรงงาน....ไม่มีก๊อป1080p ก็ได้เป็นชื่อของมันเลย  Airbox....โปรแกรมใส่ACC.ของMgcam พร้อม...สำหรับลงในเครื่องเสร็จแล้ว.......
เครื่องนี้ไม่สามารถรับได้ถึง 1080p ได้แค่ 1080i ทางคนขายบอกว่าไม่มีเสียง dolby ac3 ด้วย
โปรดอย่ามั่ว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #32 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 04:17:00 pm »

**airbox s301 new** รุ่นที่มาใหม่ มีเสียง dolby ac3 ด้วยครับ...แต่รุ่นก่อนไม่มีครับ...ปรับปรุงใหม่แล้วครับ1080pก็ได้ครับ...ไม่ได้มั่ว...คงดูรุ่นก่อนมั้ง...นี่ตัวใหม่น่ะครับ

BALLZA
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #33 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 04:19:46 pm »

ยังงัยกันแน่ครับ.......มีหรือไม่มี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #34 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 04:24:46 pm »

นอนยัน.....มีครับ...airbox s301 newและอาจจะมีภาษาไทยด้วยครับเร็วๆนี้กำลังทำอยู๋ครับ...รายงานจากเมืองจีน55555
bandit
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #35 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 04:28:28 pm »

**airbox s301 new** รุ่นที่มาใหม่ มีเสียง dolby ac3 ด้วยครับ...แต่รุ่นก่อนไม่มีครับ...ปรับปรุงใหม่แล้วครับ1080pก็ได้ครับ...ไม่ได้มั่ว...คงดูรุ่นก่อนมั้ง...นี่ตัวใหม่น่ะครับ

รายละเอียด ที่ขาย เวปนี้ dreambox.en.alibaba.com/
รับได้ถึงระดับ 1080p จะขอซื้อสัก 20 เครื่องเลย ถ่ายภาพยืนยันในเมนูให้ดูหน่อยได้ไหมว่ารับได้ถึง 1080p จริงตามที่โฆษณาไว้ เพิ่งจะถามคนขายเมื่อตะกี้เอง - -" (ทำใจกันหน่อยถ้าคนขายไม่สนใจคนซื้อเท่าที่ควร)
BALLZA
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #36 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 04:39:29 pm »

ตัวนี้เลยแจ่มกว่า

larger image Solomend HD PVR 800 receiver
* 30-Days Money Back * Fast Shipping * Shipping To Worldwide * One Year Warranty
£115.00
Add to Cart:

Model: B011
Solomend HD PVR 800 receiver main features

This receiver has all the functions of dreambox ; It is the cheapest HD receiver; Can be used around the world;
Linux Operative System ; HD CPU;Available tuners: DVB-S2;
Multilingual support on screen menu (OSD): English, French, Deutsch, Italian, Spanish, Swedish, Danish, Greece, Portuguese, Finland, Holland, Turkish, Czech, selectable--and Language can be increased in the future
Solomend HD PVR 800 receiver General Specifications:

300 MHz MIPS Processor - Linux Operating System
Fully compliant MPEG-4 H.264/AVC Main Profile Level 3 & High Profile Level 4.1;
Fully compliant MPEG-2 MP@HL & MP@ML;
Fully compliant MPEG-1 Layer I & II & III, Dolby Digital Audio(AC3);
SCPC & MCPC receivable from C/Ku band satellites;
multiple LNB-Switching control (supports DiSEqC1.0/1.1/unicable/1.2/1.3(USALS) supported)
NIT search supported;
Support MHEG-5;
Support HDMI 1.3;
Support PVR(store in USB disk);
Multimedia files playback(by USB);
Support Electronic Program Guide(EPG) for 7 days;
Teletext and subtitle out through OSD;
Support multi-lingual DVB subtitle and teletext;
Automatic and manual channel scan options;
automatic service scan
channel-change time < 1 second
OSD in many languages and skin-support
Multilingual support on screen menu (OSD): English, French, Deutsch, Italian, Spanish, Swedish, Danish, Greece, Portuguese, Finland, Holland, Turkish, Czech, selectable;
LED Display
Multiple display mode: 1080i/720p/570p/576i/480p;
MPEG-2 / H.264 Hardware decoding
Videotext Decoder
Analog audio output: stereo(L+R);
Digital audio output: S/PDIF by coaxial and optical;
S/PDIF Interface for digital bit stream out (AC-3)
YCbCr available;
2 x Scart (RGB, FBAS or S-Video)
Screen format:auto, 4:3, and 16:9;
Upgrade software through USB2.0 port;
Powerful program management function, parent lock;
CA 1x slot and CI 1xslot
10/100Mbit Ethernet Interface
directly bouquet-lists
MORE SPECIFICATIONS ABOUT SOLOMEND HD PVR 800 RECEIVER

DVB-S2
 Input Frequency:950~2150MHz
Loop Out Frequency:950~2150MHz
Input Level:-65~-25dBm
Input Impedance:75&brvbar;&cedil;
LNB Power: Auto/14v/18v/OFF, Imax = 500mA

Video decoder
 Video Compression MPEG-2 and MPEG-1 compatible, H.246
Video Formats 4:3 / 16:9
Letterbox for 4:3 TV-Device

Audio decoder
 Audio Compression MPEG-1 & MPEG-2 Layer I and II, MP3
Audio Mode Dual (main/sub), Stereo
Frequency: 32 kHz, 44.1 kHz, 48 kHz, 16 kHz, 22.05 kHz, 24 kHz

Output digital
 Output Level 0,5 Vss on 75 Ohm
Sampled Data Filtering 32 kHz, 44.1 kHz, 48 kHz
S/PDIF-Output optical, Toslink

Video parameter
 Input Level FBAS 1 Vss +/- 0.3 dB on 75 Ohm
Teletext filter in conformity with ETS 300 472 Standard

TV-Scart
 Output: FBAS, RGB, S-Video

Serielle Interface RS 232
 Typ RS232 bidirectional
Bit rate 115,2 kBit/s max.
Plug Connector SUB-D-9
Function: Update of Firmware

Ethernet
 10/100 MBit compatible interface
Function: Update of Firmware

USB
 1 x USB 2.0 Host ,PVR

LNB power and polarisation per tuner
 LNB Current 500mA max.; short-circuit-protected
LNB Voltage vertical < 14V no load, > 11,5V at 400mA
LNB Voltage horizontal < 20V no load, > 17,3V at 400mA

Count of active satellite position
 DiSEqC 1.0/1.1/unicable/1.2 SAT POSITION / SAT OPTION
DiSEqC - Rotor Control

External PSU
 Input:110-240V AC / 50-60Hz / 0,6A
Output: 12V = / 3,0A

Physical specification
 Ambient Temperature +15 &deg;C...+35 &deg;C
Humidity < 80%
Size (W x D x H): 300 mm x 220 mm x 56 mm
Weight: 1,8 kg  without HDD

Power
 AC input range:100-240VAC 50/60Hz
PowerConsumption (Standby): Max. 10W (<1 W) 

hivion
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 04:49:21 pm »

ถ้างั้นก็แล้วแต่ปัจจัยในกระเป๋าของแต่ละท่านแล้วล่ะครับงานนี้ แต่ 9696 ตัวนี้รับได้ถึง 1080P แน่นอนครับ และใส่ค่า Symborate ได้ตั้งแต่ 1000-45000 และก็มีฟังก์ชั่นภาพซ้อนภาพ (PIP) ดูได้สองช่องในเวลาเดียวกันได้ครับ
hivion
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 04:55:32 pm »

เครื่อง Solomend HD ตัวนี้โทรไปถามมาสเตอร์แซทเป็นเดือนแล้วทางบริษัทก็บอกตลอดว่ายังทดสอบอยู่ ทดสอบมาตั้งนานยังไม่ยอมขายซักทีไม่รู้ติดปัญหาอะไร
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #39 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2010, 05:01:07 pm »

****airbox s301 new ***ก็กำลังทดสอบอยู่ครับยังไม่มีจำหน่ายครับ....ที่มีขายตอนนี้เป็นรุ่นเก่าครับ....โปรดเข้าใจด้วยครับ.....
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์