ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 12:24:44 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอพิกัดติดตั้ง LNB Universal ( NSS6 )
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอพิกัดติดตั้ง LNB Universal ( NSS6 )  (อ่าน 11051 ครั้ง)
kang_jung
Special Member
*

« เมื่อ: 27, สิงหาคม 2010, 01:53:01 pm »

ขอพิกัด มุมเงยของจาน และ LNB ชัด ๆ อีกซักครั้งครับ
ติด LNB Universal ( NSS6 ) บนจานแดง หัวเดี่ยว ๆ
( อยู่ กทม )

ขอพิกัด มุมเงยของจาน และ  LNB ของ True ด้วยครับ
( อยู่ กทม )

เย็นนี้จะขึ้นไปปรับจานอีกครั้ง ( ตอนนี้ก็ดูชัดอยู่ เพราะใช้ก้านจับ DUO )
มองขึ้นไปดูแล้ว หงุดหงิดหัวใจ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2010, 02:00:31 pm »

งงกับคำถามครับ
จะทำ Duo ใช่ไหมครับ
จะเอาดวงไหนเป็นหลัก ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ
ถ้าไทยคม 5 ก็คือ มุมส่าย (กวาดหน้าจาน) 240 องศา มุมเงย 60 องศา (ก้ม 30)
ถ้าNSS 6 ก็คือ มุมสาย 217   มุมเงย 21   ครับ
เลือกเอาครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

kang_jung
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2010, 02:13:02 pm »

งงกับคำถามครับ
จะทำ Duo ใช่ไหมครับ
จะเอาดวงไหนเป็นหลัก ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ
ถ้าไทยคม 5 ก็คือ มุมส่าย (กวาดหน้าจาน) 240 องศา มุมเงย 60 องศา (ก้ม 30)
ถ้าNSS 6 ก็คือ มุมสาย 217   มุมเงย 21   ครับ
เลือกเอาครับ
ไม่ได้ทำ DUO ครับ ติด 2 จาน
kang_jung
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2010, 02:14:57 pm »

ถามต่ออีกนิดครับ ภาพมันเหมือนมี โมเสค ไม่ใสกิ๊ก ต้องทำอย่างไรให้ ภาพใสกิ๊ก
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2010, 02:30:16 pm »

หันจานตรงก็ใสแส้ว   ถ้าไม่ใสก็เครื่องที่เขากำลังบ้ากันอยู่..ไฮเดฟิเนชั่น..อะไรนี่แหละซื้อมาใส่รับรองเหมือนที่เขาโฆษณาเลย
PomBk
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2010, 03:27:08 pm »

พิกัดหมายถึง เส้นรุ้ง (Latitude), เส้นแวง (Longitude) ตามตำแหน่งที่จะติดตั้งจาน เช่นกรุงเทพ ก็ 13.7 องศาเหนือ, 100.7 องศาตะวันออก คุณเท่านั้นที่จะตอบได้
คนละอันกับ มุมส่าย (Azimuth), มุมเงย (Elevation) นะครับ
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2010, 04:03:19 pm »

คุณพี่kang_jung  ยังติดไม่ได้หรอครับ  55555  อย่างนี้ผมก็สอบตกทั้งสองผ่ายซิครับ บอกพี่ไปแล้วทำไม่ได้   ตอนแรกก็นึกใจใจว่า เซียนดาวเทียม ดวงใหม่เกิดขึ้นแล้ว  ติดตรงๆไม่ได้ ทำดูโอ้ได้สบาย555555   ติดจานสีแดงเพื่อจะดูดาวดวงนี้ก็แบบนี้แหละ5555 ดาวไทยคมกับดาวดวงนี้ติดคู่กัน มันยังเอียงหน้าหนีจากกันเลยครับ ถ้าทำไม่ได้ ผมส่งจานให้ช่างผ่านไปจะแวะช่วยดูให้ครับ

บอกเป็นทางการก็แล้วกันนะ

ในจานแดง จะมีตัวเลขบอกปรับกุมก้ม    ให้ปรับ ตรงขีดประมาณเกือบๆๆจะ 60 ครับ   
องศา เพื่อนๆๆบอกไปหมดแล้ว   ถ้าใช้เข็มทิศ  อย่าเอาเข็มทิศเข้าใกล้จานแดง เพราะมันเป็นโลหะ ทำให้เราอ่านค่าทิศไม่ตรงครับ   แต่ถ้าเป็นจาน ยูบีซี รุ่นเก่า จะเป็นจานอลูมีเนียม ใครมีจานเก่ารุ่นนี้ ให้เก็บไว้ใช้เลยครับ ห้ามขายต่อ เพราะเป็นจาน ดีมาก หัวน๊อตก็เป็นเสตนแลส เม้าก้านจับก็เป็นแสตนเลส  หรือเห็นใครขาย ซื้อต่อได้เลยครับ

ถ้าวัดหมุมก้ม ก็ให้วัดที่ก้านfeed ที่อยู่ใต้จานนะครับ
สัญญาณแรงที่สุดให้หมุนLNB ประมาณ 5โมง45

ให้ดูวีดีโอนี้ อีกอันนะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=7dj6pGmVq5o

คนรักจาน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2010, 05:03:16 pm »

จานแดงเดี่ยวๆ ไม่ดูโอ

มุมส่าย  201

ก้ม เงย 40

แอลเอนบี เฉียงมาขวานิดนึง
MarnTao
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2010, 05:25:38 pm »

ตั้งมุมส่าย 201-2-2
LNB ที่ 5 โมง

มุมก้มเงยประมาณในรูป

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
kang_jung
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2010, 07:22:55 pm »

คุณพี่kang_jung  ยังติดไม่ได้หรอครับ  55555  อย่างนี้ผมก็สอบตกทั้งสองผ่ายซิครับ บอกพี่ไปแล้วทำไม่ได้   ตอนแรกก็นึกใจใจว่า เซียนดาวเทียม ดวงใหม่เกิดขึ้นแล้ว  ติดตรงๆไม่ได้ ทำดูโอ้ได้สบาย555555   ติดจานสีแดงเพื่อจะดูดาวดวงนี้ก็แบบนี้แหละ5555 ดาวไทยคมกับดาวดวงนี้ติดคู่กัน มันยังเอียงหน้าหนีจากกันเลยครับ ถ้าทำไม่ได้ ผมส่งจานให้ช่างผ่านไปจะแวะช่วยดูให้ครับ

บอกเป็นทางการก็แล้วกันนะ

ในจานแดง จะมีตัวเลขบอกปรับกุมก้ม    ให้ปรับ ตรงขีดประมาณเกือบๆๆจะ 60 ครับ   
องศา เพื่อนๆๆบอกไปหมดแล้ว   ถ้าใช้เข็มทิศ  อย่าเอาเข็มทิศเข้าใกล้จานแดง เพราะมันเป็นโลหะ ทำให้เราอ่านค่าทิศไม่ตรงครับ   แต่ถ้าเป็นจาน ยูบีซี รุ่นเก่า จะเป็นจานอลูมีเนียม ใครมีจานเก่ารุ่นนี้ ให้เก็บไว้ใช้เลยครับ ห้ามขายต่อ เพราะเป็นจาน ดีมาก หัวน๊อตก็เป็นเสตนแลส เม้าก้านจับก็เป็นแสตนเลส  หรือเห็นใครขาย ซื้อต่อได้เลยครับ

ถ้าวัดหมุมก้ม ก็ให้วัดที่ก้านfeed ที่อยู่ใต้จานนะครับ
สัญญาณแรงที่สุดให้หมุนLNB ประมาณ 5โมง45

ให้ดูวีดีโอนี้ อีกอันนะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=7dj6pGmVq5o
 ก
ของเดิมติดได้แล้วครับ แต่งานมันยังไม่เนียน จะขึ้นไปเก็บงานอีกที เวลาออกไปตาผ้า จะได้ภูใจในฝีมือ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์