ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 11:08:24 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ก่อนซื้อเครื่องรับ HD box ๆ ทั้งหลายดูความต้องการด้วยเดี๋ยวเจอปัญหาแล้วปวดใจ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนซื้อเครื่องรับ HD box ๆ ทั้งหลายดูความต้องการด้วยเดี๋ยวเจอปัญหาแล้วปวดใจ  (อ่าน 17584 ครั้ง)
Sommai Bandan
Special Member
*

« เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 02:42:56 pm »

ก่อนซื้อเครื่องรับ HD box ๆ  ทั้งหลายดูความต้องการด้วยเดี๋ยวเจอปัญหาแล้วปวดใจ ด้วยความหวังว่ามันจะให้ได้ตามที่เราต้องการคุณภาพที่ได้เทียบเท่า เตรื่องเล่น แบบ HD Player ทั่วไป เปิดแล้วภาพมานุ่มนวล ดูได้เหมือนกับที่ดูในเครื่องดีบี และคุณภาพน่าจะดีกว่าไม่มากก็ไม่เป็นไร แต่เอาเข้าจริงใช้แล้วปวดหัวจริงๆ อาจเป็นแจคพอต ที่ไปเจอเครื่องนี้ก็ได้ปัญหาที่พบคือ
1.เริ่มต่อก็ปวดหัวแล้วเพราะเครื่องที่ได้มันไม่รับ Diseqc 1x8 หรือ DiSEqc 1.1 เดืมเราใช้กับ DB มันรองรับ DiSEqc 1x8 ดังนั้นจึงได้แค่ 4 LNB
2.เมื่อรับสัญญานได้ ก็ต้องกรอก IP Address ในช่องของ CCcam setup ปรากฏว่ามันไม่มีเครื่องหมาย - อันนี้ เพราะมันต้องใช้ IP address  ของ no-ip เลยไปใช้วิธี กรอกลงใน USB Drive แล้วไป add ใน menu ปรากฎว่ามันบอกว่าไม่มีข้อมูลอีก เลยต้องไปหา IP Address + Port +user+ Passw. จากคนรู้จักมาใช้เอาแบบที่ไม่ใช้ no-ip กรอกไปใช้ได้
3. ลองเปิดดูตาม Package ที่ได้มา ปัญหามาอีกแล้วคือ ดูได้ Package เดียวอีก Package ดูได้ช่องเดียว
4. ไม่เป็นไรดูอ้นเดียวก็ได้อีก Packageรายการก็ไม่ค่อยดีเท่าไร,,,, อีกละ....ดูได้สักพัก ภาพ นิ่งสนิทไม่ไปไหนกดรีโมทก็ไม่ทำงานต้องไปปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ถึงจะดูได้ และก็เป็นอยู่เรื่อย
5.ลองเล่น หนัง Hidef file mkv บ้าง เซ็งจริงบางเรื่องเล่นได้บางเรื่องก็ไม่ยอมอ่าน ลอง wmv ก็ไม่อ่านอีก
เลยเล่น MKV อย่างเดียว พอกดปุ่มข้าม ภาพนิ่งสนิทเครื่องก็นิ่งคือ Hang ไปเลย ต้องไปปิดเครื่อง
โอ้ยเหนื่อย...ใครจะซื้อต้องสำรวจความต้องการก่อนดีกว่าเดี๋ยวเหมือนกับแบบนี้อีก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

สมชาย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 03:04:54 pm »

ยังงัยก็รัก DM 500S
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
creattive
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 03:12:24 pm »

ใจเย็นๆ ค่อยๆทำเดี๋ยวก็สำเร็จ หรืออาจลองโทรสอบถามจากคนขายว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรดี เครื่องเพิ่งจะมาตีตลาดความผิดพลาดมันก็ย่อยเกิดขึ้นได้ อาจจะมี software เพิ่มภายหลังเพื่อแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นก้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29, สิงหาคม 2010, 05:59:09 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PP Link
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 03:33:03 pm »

..ช่วยบอกรุ่นด้วยได้ไหมครับ อย่างน้อยก็เป็นอานิสงฆ์ สำหรับเพื่อนๆที่กำลังจะเลือกซื้อเครื่องรับรุ่น HD ทั้งหลาย
Gv
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 05:06:04 pm »

สดๆร้อนๆ ผมโดน SV ถีบออกจากบ้านครับ
ข้อหาใช้ HD box และบริโภคข้อมูล(เรียก key )เขามากกว่า dm800 3-4 เท่า
เฮ้อ หาบ้านใหม่ต่อไป
creattive
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 05:20:57 pm »

สดๆร้อนๆ ผมโดน SV ถีบออกจากบ้านครับ
ข้อหาใช้ HD box และบริโภคข้อมูล(เรียก key )เขามากกว่า dm800 3-4 เท่า
พอจะบอกได้ไหมว่าใช้เครื่องรุ่นไหน?
ช่างร้องกวาง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 05:44:49 pm »

ที่พูดมาทั้งหมด มันคือเครื่อง ****** ใช่ไหมครับ ณ เวลานี้เห็นเครื่องนี้เล่นไฟล์มัลติมีเดีย ได้รุ่นเดียวเท่านั้น
ใจเย็นๆ ค่อยๆทำเดี๋ยวก็สำเร็จ หรืออาจลองโทรสอบถามจากคนขายว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรดี เครื่องเพิ่งจะมาตีตลาดความผิดพลาดมันก็ย่อยเกิดขึ้นได้ อาจจะมี software เพิ่มภายหลังเพื่อแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นก้ได้

คุณcreattive โดยมารยาทอย่าไประบุชื่อเลยมันไม่ดีเพราะมันมีการแข่งขันกันอยู่ ก่อนซื้อก็ทดสอบให้ดีๆ หรือตกลงกับคนขายให้ดีๆก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29, สิงหาคม 2010, 06:01:41 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PP Link
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 05:51:14 pm »

พอจะบอกได้ไหมว่าใช้เครื่องรุ่นไหน?

..รุ่น Box ทั้งหลาย จะเรียกคีย์ค่อนข้างถี่ โดยเฉพาะช่อง SD แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเรียกถี่ทุกช่อง เป็นบางช่องที่เรียกคีย์ถี่จน SerV ทนไม่ไหว ส่วนช่อง HD เรียกปกติ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นบาง SerV ก็รับได้ บาง SerV ก็รับไม่ได้ แล้วแต่ความเสถียรของแต่ละเจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29, สิงหาคม 2010, 06:00:07 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
creattive
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 05:55:30 pm »

ที่พูดมาทั้งหมด มันคือเครื่อง  ใช่ไหมครับ ณ เวลานี้เห็นเครื่องนี้เล่นไฟล์มัลติมีเดีย ได้รุ่นเดียวเท่านั้น

คุณcreattive โดยมารยาทอย่าไประบุชื่อเลยมันไม่ดีเพราะมันมีการแข่งขันกันอยู่ ก่อนซื้อก็ทดสอบให้ดีๆ หรือตกลงกับคนขายให้ดีๆก
ต้องขอโทษทีครับ ที่เสียมารยาทในการถาม รบกวน admin ลบคำถามที่ไม่เหมาะสมทีครับ ขอบคณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29, สิงหาคม 2010, 06:00:46 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
creattive
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 07:17:45 pm »

เห็นพ่อค้าจากเวปเพื่อนบ้านยืนยันว่าเครื่องรับ HD ที่มีฟังก์ชันเล่นหนัง MKV ได้ ทำงานได้ปกติเทียบเท่า DB เลย เรียกคีย์ปกติไม่เหมือน BOX อื่นๆ ตกลงมันเป็นอย่างไรกันแน่ พอดีจะเล็งรุ่นนี้ไว้อยู่ รบกวนผู้ใช้งานจริง ตอบแบบตรงไปตรงหน่อยได้ไหมครับ คิดว่าเพื่อนสมาชิกท่านอื่นอยากฟังคำตอบเช่นกัน ขอบคุณมาก
hivion
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 07:20:07 pm »

ดีนะที่ผมไม่ได้ใช้งึกๆงักๆ ใช้กับที่เป็นใบๆ (9696HDPVR) ซื้อในราคาสูงหน่อยแต่ไม่มีปัญหาเข้ามากวนใจ ค่อยๆศึกษาครับคุณสมหมาย บ้านด่าน เทคโนโลยีใหม่เพิ่งเริ่มเข้ามาก็ต้องค่อยๆศึกษา เอาใจช่วยครับ อย่าเพิ่งท้อ เดี๋ยวเขาก็คงจะมี Software ตัวใหม่เพื่อที่จะมาแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น ก็เหมือนกับตัว Zimplebox3HD ครับ ตอนแรกที่ออกมาก็มีปัญหาเรื่องช่อง MV บางช่องทางดาวเทียมไทยคมมีแต่ภาพไม่มีเสียง สักพักเขาก็มี Software ออกมาให้โหลดเพื่อแก้ไขปัญหา
คนิน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 10:16:50 pm »

ดีนะที่ผมไม่ได้ใช้งึกๆงักๆ ใช้กับที่เป็นใบๆ (9696HDPVR) ซื้อในราคาสูงหน่อยแต่ไม่มีปัญหาเข้ามากวนใจ ค่อยๆศึกษาครับคุณสมหมาย บ้านด่าน เทคโนโลยีใหม่เพิ่งเริ่มเข้ามาก็ต้องค่อยๆศึกษา เอาใจช่วยครับ อย่าเพิ่งท้อ เดี๋ยวเขาก็คงจะมี Software ตัวใหม่เพื่อที่จะมาแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น ก็เหมือนกับตัว Zimplebox3HD ครับ ตอนแรกที่ออกมาก็มีปัญหาเรื่องช่อง MV บางช่องทางดาวเทียมไทยคมมีแต่ภาพไม่มีเสียง สักพักเขาก็มี Software ออกมาให้โหลดเพื่อแก้ไขปัญหา

ผมก็สงสัยเหมือนกันว่า  พวกช่องตระกูล MV ทำไมเครื่องบางเครื่อง เช่น ไดน่าแซท นัมเบอร์ 1 รุ่นกล่องเหล็ก) ก็มีแต่ภาพเสียงหาย เพราะ ค่า Audio เปลี่ยนไปจากค่าปกติ ต้องตามแก้ทุกช่อง เป็นเฉพาะ TP ที่ส่ง MV ส่วน TP อื่นๆมีเสียงปกติ นี่มาเจอ Infosat อีกแล้ว แปลกมาก
phot9724
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 10:55:46 pm »

คงเป็นเฉพาะบางเครื่องหรือเปล่า-ของผมใช้งานได้ปรกติ-เรียกคีย์ก็ปรกติดีทุกอย่างครับ-โดยการสอบถามไปยังเจ้าของหอพัก

ขอตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 11:15:47 pm »

คงเป็นเฉพาะบางเครื่องหรือเปล่า-ของผมใช้งานได้ปรกติ-เรียกคีย์ก็ปรกติดีทุกอย่างครับ-โดยการสอบถามไปยังเจ้าของหอพัก

คุณพจน์ลองไปศึกษาในบอร์ด thaidreambox บ้างนะครับ
บรรดาเซียนๆพูดเสียงเดียวเหมือนกันหมด OPENBOX/SKYBOX

เรียกคีย์ 3-4 เท่า

ผมทำ s    v   ผมยังเห็นในจอของลูกค้าที่ใช้เครื่องพวกนี้เลย
phot9724
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 11:39:26 pm »

คุณพจน์ลองไปศึกษาในบอร์ด thaidreambox บ้างนะครับ
บรรดาเซียนๆพูดเสียงเดียวเหมือนกันหมด OPENBOX/SKYBOX

ผมทำ s    v   ผมยังเห็นในจอของลูกค้าที่ใช้เครื่องพวกนี้เลย

ของผมairbox ครับ

creattive
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2010, 11:40:31 pm »

สรุปปัญหาที่เกิด คือ ถ้าเครื่องที่ไม่ใช่ Dreambox จะถูกแอนตี้ขึ้นมาทันที ใช่หรือเปล่า?
หรือว่า เครื่องรุ่นใหม่ที่ออกมาที่มีคุณสมบัติบางอย่างเหมือน dreambox จะไม่ได้รับการตอบรับเนื่องจากปัญหาเดียวเท่านั้นคือ เรียกคีย์ถี่?
สมมุติ ถ้า Airbox ได้ถูกจัดจำหน่ายขึ้นมาจริง ก่อนหน้าที่จะมีพวก box ต่างๆเกิดขึ้น ปัญหาการเรียกคีย์ มันจะถุกเอาออกมาพูดกันไหม? เพราะเห็นที่บอร์ด thaidreambox ก็มีคนสั่งจองมากพอสมควร
หรือว่า จะต้องเป็น Dreambox เท่านั้นในประเทศไทย จะเป็นที่ยอมรับของผู้ทำคอนโด?
phot9724
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2010, 12:04:55 am »

ทุกท่านปัญหาที่เกิดอาจเกิดจากเครื่องบางยี่ห้อบางรุ่นรุ่นยังไม่ได้มีการปรับปรุงซอฟแวร์ก็เป็นได้น่ะครับเพราะตัวที่ผมใช้ได้มีการปรับปรุงมาแล้วเลยไม่เกิดปัญหาไดๆเลย-ใจเย็นๆทุกปัญหามีทางแก้เสมอ เพื่อนผมก็ทำหอพักอยู่แล้วผมจะโกหกไปเพื่ออะไร-และสำคัญผมก็ไม่ใช่พ่อค้าขายของเพียงแต่เป็นคนใช้ธรรมดาทั่วไป-ตัวOPENBOXของเพื่อนผมก็ใช้งานได้ดีปรกติ-งั้นหอพักที่เพื่อนผมทำคงรายงานให้ผมทราบแล้ว-และผมก็ได้สอบถามเป็นระยะๆเพื่อนผมก็ว่ายังปรกติทุกอย่างก็ได้คำตอบคือปรกติดี-ไม่เห็นว่าอะไรเลย-เพื่อนผมบอกว่าถ้าหอพักไหนไม่เสถียรดีพอรับรองใช้งานได้ปรกติ-สรุปคือหอพักคุณภาพไม่ดีเอง-หอพักคุณภาพต่ำนั้นเอง-ผมเลยสรุปว่าคงเป็นบางเครื่องหรือเปล่า-กระทู้บอร์ดอื่นผมก็ได้อ่านหมดแล้วก็งั้นๆ-ธุรกิจมากเกินไปหรือเปล่าiiiiiiiiii

คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2010, 08:57:41 am »

ขอแซวเล่นนิดๆนะครับ
ผมว่าเจ้าของบ้านคงจะต้องจัดบ้านใหม่ให้ดีๆนะ
เพราะตอนนี้ชาวต่างชาติเริ่มจะเข้ามาในประเทศไทยเยอะขึ้นแล้ว
หากยังใช้ของเก่าอยู่คงต้องซ่อมบำรุงบ้างล่ะที่นี้

ขอแซวบ้าง เดี๋ยวนี้การทำหอพัก ใครก็ทำได้ มือใหม่เยอะแยะ เดือนละ 100 เพราะมีคู่มือการทำหอพักขาย แค่มีคอม มี DB มีการ์ดขาว ก็ทำได้แล้ว ส่วนคุณภาพก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง พอมัปัญหาทุย ส่งสัญญาณรบกวนก็เดี้ยง
แล้ว เช่นเมือปลายเดือน กรกฎาคม ปรากฎว่าร่วงกันระนาว จนปัจจุบันบางเจ้าก็ยังแก้ไม่ได้ จนสมาชิกย้ายหอหนีกันเป้นแถว แต่ถ้ามืออาชีพ ทีให้บริการมา 4-5 ปี สบายมาก ผมว่าหอพักที่มีปัญหาคือ พวกมือสมัครเล่นนี่แหละ แต่ถ้ามืออาชีพ ไม่มีปัญหาหรอก ส่วนที่โดนโจมตีมาก ก็เพราะบอร์ดเพื่อนบ้าน มีพ่อค้าที่ตุน 800 ไว้เยอะ ตอนนี้ราคาลดลงไปมากแล้ว จาก 10000 กวาบาท ลงมาเหลือ 6000 ต้นๆ ซึ่งต้นทุนที่นำเข้ามา มันสูงกว่า 6000 พ่อค้าที่ตุนไว้เยอะจึงเดือนร้อน ดังนั้นจึงมีขบวนการออกมาโจมตีว่าเรียกคีย์ถี่ๆ ทำให้สมาชิกเดือนร้อน (ช่อง HD เรียกคีย์ปกติ ช่อง SD เรียกคีย์ถี่) ซึ่งความเป้นความจริง ไม่ใครทราบ คนที่ซื้อพวก BOX มาใช้แล้ว คงทราบว่าจริงหรือไม่ เพราะผมว่าคนที่ซื้อมาใช้ตอนนี้ คงมีหลักพันแล้ว มันน่าจะมีคนออกมาโวยวายแล้ว แต่ที่เห็นมีคนประกาศขายต่อ เพียง 4-5 รายเท่านั้น ส่วนใหญ่ก็เป็นพวกชอบลองของใหม่ เมื้อได้เครื่องมาลองแล้วขายต่อ เพราะมันไม่มีลูกเล่นมาก เหมาะสำหรับใช้ดูเพียงอย่างเดียว ซึ่งมันก็ควรจะเป็นเช่นนั้น และส่วนใหญ่เอามารับของทุยทั้งนั้น มี่ช่องที่ส่ง HDเพียง  3 ข่อง ซึ่งมันไม่คุ้มกับราคาเครื่องตั้ง 6-7 พัน  ผมว่าแทบจะไม่เคยไปรับของเวียตนาม ที่ Vinasat 1 และ AS5 ซึ่งจะมีช่อง HD มากมาย หรือดวงอื่นๆ ที่ไม่จำเป็นต้องใช้คีย์ ดังนั้นไม่มีเหตุผลที่จะมาอ้างว่าเรียกคีย์ถี่ๆ  นี่เป็นความเห็นส่วนตัวครับ
555
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2010, 09:04:06 am »

เซียนๆเหล่านั้น พวกพ่อค้าทั้งนั้นครับ
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2010, 09:26:50 am »

แหมท่านตอบตรงเกินไปขนาดเจ้าใหญ่ยังกัดฟันดั๊มราคา   รีบปล่อยดีกว่าปลวกกินกล่อง......อิอิ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์