ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 09:24:10 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความรบกวนช่วยแนะนำว่าจะ Upgrade ระบบดูหนังที่บ้านอย่างไร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรบกวนช่วยแนะนำว่าจะ Upgrade ระบบดูหนังที่บ้านอย่างไร  (อ่าน 3317 ครั้ง)
ratkai
Newbie
*

« เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 12:22:05 pm »

คือตอนนี้ผมอยากจะ upgrade ระบบที่บ้านให้ต้นทุนถูกที่สุด แต่ต้องดูหนังได้มากสุดเช่นกัน
ตอนนี้ที่บ้านผมมีดังนี้ครับ
1) Cable ใยแก้ว 2 ใช้ Package ทอง(จ่ายจริง) ตัว Receiver แท้แบบ Digital 1 ตัว แล้วก็ติดจากบ้านหม้อไว้จุดอื่นๆอีก 3 จุด
2) จานดำ 7.5 ฟุต แบบ Move ของ Dynasat แล้วก็ Receiver F1 ร้าน นิค มาติดให้
3) อินเตอร์เน็ต True 12 M

ผมอยากจะให้ดูทีวีได้หลากหลายมากขึ้น ดูพวกช่องเข้ารหัสต่างๆของหลายๆดาวเทียม รวมถึงหนังพิเศษผ่าน DB เห็นตอนนี้ ดาวเทียม Yamal กำลังดัง แต่เท่าที่อ่านมีแต่คนบอกว่าต้องติดอีกจานหนึ่งเพราะที่มีอยู่อาจจะก้มไม่ไหว อีกอย่างคือผมมีทีวี Samsung LED 3D Serires 7 46 นิ้ว อยากดูแบบ HD ด้วย

ตอนนี้สับสนเล็กน้อยว่าปรับยังไงดี อ่านดูแล้วหลากหลายมาก ไม่รู้จะเลือกอันไหนดี
ลดไปเป็น 2 knowledge แล้วเครื่องที่เหลือดู ทอง ได้เพราะเป็น Cable ส่วนตัวผมไปติดเป็น Dreambox ดู แพตตินั่ม ทางดาวเทียมเลย แล้วดู ยามาลด้วย อันนี้เป็นทางเลือกที่ดีไหมครับ คือยังไงก็ต้องให้ที่บ้านดู ทู โปรทองด้วย
หรือใครมีอย่างอื่นแนะนำ ช่วยบอกหน่อยครับ แลัวถ้าติดเป็น DB แล้วเครื่อง F1 มีประโยชน์อย่างไร เก็บไว้ใช้ Move จาน หรือต้องไปซื้ออุปกรณ์อื่นมา Move จานครับ
อ้อ แล้วสรุป HD 2 ดูได้หรือไม่ได้ทาง DB กันแน่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
HD
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 12:44:35 pm »

เห็นว่าจะ Uprade ระบบดูหนัง เลยแนะนำ อ่านใน web นี้ซิครับ
ระบบเสียงเทพๆๆ ทั้งนั้น DTS HD MASTER , DOLBY TRUE HD , DTS , DOBLY DIGITAL
http://piyanas.com/forum/
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 01:16:14 pm »

จะดู 2 hd ด้วยแล้วตั้งงบประมาณไว้เท่าไหร่ล่ะที่บอกว่าถูกที่สุดน่ะ
ratkai
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 01:42:19 pm »

คือจริงๆคือการ upgrade ช่องนะครับให้มันมากขึ้น แล้วก็รวมถึงช่องที่เข้ารหัสด้วย
อย่างที่บอกว่ามี 2 ทองอยู่แล้วแบบ Cable เลยก็ให้คนที่บ้านดูกัน ก็อาจจะไปลดเป็นแค่ Knowledge เพราะกล่อง Analog บ้านหม้อยังไงก็นับเป็นทองได้อยู่แล้ว
แล้วผมจะไปติด DB รับได้เป็น Plantinum กับ HD เลยอยากรู้ว่า ตกลง HD 2 เนี่ย DB ดูได้หรือปล่าวครับ เพราะอ่านดูบางคนบอกได้ บางคนบอกไม่ได้
แล้วเนื่องจากจานผมมี 7.5 ฟุุต Move ได้ จะไปให้มันเป็น Fix ทำไมละครับ เลยอยากรู้ว่าติด DB กับจานดำเนี่ยมีคนบอกว่าดู 2 สู้จานเล็กทึบไม่ได้ เลยมีความคิดว่า
1) ติดจานเล็กอีกใบ ดู 2 Platinum กับ 2 HD ผ่าน DB แล้วก็มี DB อีกตัวเอาไว้ดูดาวเทียมช่องอื่นๆที่มีเข้ารหัสด้วย ... จะใช้แค่เครื่องเดียวได้ไหม
2) ใช้จานดำ อันเดียวดูหมดเลยรวมถึง 2 ผ่าน DB และก็ HD
ผมคิดว่าลดจาก ทอง เป็น knowledge เนีย เงินส่วนต่างรายเดือนมาจ่ายค่า DB ดูช่องจากดาวเทียมอื่นๆได้อีกเยอะที่เข้ารหัส
แต่เนื่องจากทุกวันนี้เวลา Move จะใช้เครื่อง F1 เลยถามว่า F1 ที่ยังอยู่นี่ใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง เอามา Move ได้ไหม หรือต้องซื้อตัว Move มาต่างหาก

หรือใครมี idea ดีกว่านี้แนะนำหน่อยครับ ... อันนี้คือที่ผมต้องการสื่อจริงๆ
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 01:59:54 pm »

ขอตอบเรื่องเดียวนะ เรื่อง db กับช่อง hd 2 ขอตอบว่าถ้าเครื่องของคุณเป็นเครื่อง db800hd ก็สามารถรับช่องของ 2 ที่เป็น hd ได้โดยเสียค่าห้องพัก หรือถ้าท่านมีที่เขาเรียกกันว่างูยักษ์ก็สามารถรับช่องรายการของ 2 hd ได้แน่นอน ส่วนคำตอบในส่วนอื่นรอคนอื่นมาตอบนะ
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 02:02:09 pm »

db500s หมดสิทธิ์นะ
phot9724
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 04:40:15 pm »

-รวยๆแบบนี้แนะนำสุดๆไปเลยDM8000HD ของแท้ราคาประมาณ48000บาทรับรองดูหนังได้หมด+ดูช่องHD
ผ่านดาวเทียมได้

dhanoo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, กันยายน 2010, 04:56:08 pm »

Play on HD +ฮาร์ดดิสด์ ประมาณ 8000 บาท ครับ ไดดูหนังใหม่ ประมาณ 100 เรื่อง อย่างน้อยก็ประมาณ 2 เดือน ครบ ถึงจะดูได้ครบ แล้วก็เอา ฮาร์ดิสด์ ไปลงหนังใหม่อีก มีหนังใหม่ให้ดูตลอด ลองดูครับคุ้มจริงๆ ทีวีเอาไว้ดู ข่าว - กีฬา และละคร ครับ
HD
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, กันยายน 2010, 09:47:30 pm »

ขอแนะนำอีกที ดูภาพ HD ได้แล้วไม่ลองระบบเสียงจาก ARV ระบบ 5.1 หรือ 7.1 หรือ 7.2 ชุดกลางๆ ก็เกือบแสน น่าจะเหมาะดีนะท่าน เอออีกอย่างหนึ่ง ผมว่าดาวเทียมภาพ HD มันได้แค่ 1080I 60P แต่ถ้าภาพจาก แผ่น Bluray จะได้ภาพ 1080P 24P มันจะสุดยอดกว่านะท่าน มันชัดกว่า พวกดูหนังจาก hd บ็อกอีกนะท่าน

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์