ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 04:37:59 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอวิธีติดตั้งและตั้งค่าจานดาวเทียมที่ได้รับจากวังไกลกังวลครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีติดตั้งและตั้งค่าจานดาวเทียมที่ได้รับจากวังไกลกังวลครับ  (อ่าน 4594 ครั้ง)
spyman2007
Newbie
*

« เมื่อ: 09, ตุลาคม 2010, 07:24:33 am »

ผมย้ายมาโรงเรียนครับแล้วเห็นโรงเรียนใหม่เขามีจานกับอุปกรณ์ที่ได้รับจัดสรรมาครับ แต่ยังไม่ได้ดำเนินการเลย
ผมจึงอยากใคร่ขอความรู้จากท่านผู้รู้ช่วยกรุณาด้วยครับผม
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2010, 08:03:16 am »

ผมย้ายมาโรงเรียนครับแล้วเห็นโรงเรียนใหม่เขามีจานกับอุปกรณ์ที่ได้รับจัดสรรมาครับ แต่ยังไม่ได้ดำเนินการเลย
ผมจึงอยากใคร่ขอความรู้จากท่านผู้รู้ช่วยกรุณาด้วยครับผม
อยากไปช่วยติดจัง รร อยู่จังหวัดไหนครับ ทำให้ รร ได้กุศลแรงดี สมาชิกท่านใดอยู่ใกล้ๆ ไปช่วยกันครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2010, 08:35:20 am »

น่าเสียดายโรงเรียนส่วนใหญ่ ยังไม่เคยใช้ประโยฃน์จากจานดาวเทียม ส่วนใหญ่เอาเก็บไว้เฉยๆ หรือเอาไว้ดูรายการบันเทิงเสียส่วนมาก เสียดายจริงๆครับ โครงการนี้คิดโดยพ่อหลวงของเราทุกคน ที่จะให้เด็กชนบท ได้รับความรู้เหมือนๆกับเด็กในเมือง แต่ไม่มีคนสานต่อ  สำหรับวิธีติดคั้งไม่ยากครับ อาจารย์ลองไปเดินดูจานของชาวบ้านไกล้ๆโรงเรียน ที่เขาติดจานแดงกัน เราหันหน้าจานไปทิศทางเดียวกัน ทดลองดูด้วยตัวเองก่อนครับ มีปัญหาอย่างไร เข้ามาถามได้ตลอดเลยครับ มีผู้รู้ที่จะตอบคำถามเยอะแยะครับ ขอให้สำเร็จครับเป้นกำลังใจให้ครับ และจะได้เอาความรู้ไปสอนเด็กไว้หากินได้ด้วยครับ
Venus Trg
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2010, 10:58:37 am »

ท่านผู้ใดทราบบ้างครับว่าเขามีระเบียบการจัดสรรเรื่องนี้อย่างไร ? เพราะหลายโรงเรียนมีจำนวนนักเรียนกับครูในอัตราที่สมดุลย์กันได้อุปกรณ์ แต่โรงเรียนที่อยู่ในชนบทมีนักเรียน 90 คน มี 6 ห้องเรียน สอนตั้งแต่ ป.1- ป.6 แต่มีครูแค่ 5 คน กลับไม่ได้รับการจัดสรร ซึ่งผมได้รับการร้องขอการสนับสนุนอุปกรณ์รับสัญญาณดาวเทียมและทีวีจำนวน 3 เครื่องมาครับ ...
jay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2010, 11:10:00 am »

แถวบ้านผมรอไม่ไหวครับ ต้องใช้งบประมาณของ รร เอง จะมีงบจัดซื้อ จัดจ้าง แล้วให้ ผอ เซ็นอนุมัติ
หรือไม่ก็ จัดการทอดผ้าป่า รร เพื่อหาทุนซื้อ สื่อการสอนให้ รร หรือ รอผู้ใจบุญบริจาก หรือขอไปตามชมรมต่างๆ มีหลายชมรมครับ พวกนี้จะไปจัดหาสิ่งของและดำเนินการติดตั้งให้ ครับผม
Venus Trg
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2010, 12:19:55 pm »

ขอบคุณ คุณ Jay มากครับ คงต้องรีบจัดการให้ก่อนเปิดเทอมแล้วล่ะครับ สงสารน้องผู้ด้อยโอกาสครับ ...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์