ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 05:48:31 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถาม คุณภาพสัญญาณ Thaicom 2 at 50.5°E
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม คุณภาพสัญญาณ Thaicom 2 at 50.5°E  (อ่าน 6580 ครั้ง)
Mr.second
Hero Member

« เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 11:23:20 am »

มีเพื่อนสมาชิกท่านใด ที่ไปเยี่ยมชมดาว Thaicom 2 at 50.5°E  มาบ้างแล้ว ช่วยแจ้งผล การรับชม และรับฟังให้ทราบด้วย เพราะจะขยับมอเตอร์ เพื่อให้ลงต่ำสุดฝั่งตะวันตก เห็นว่าช่องไทย ทยอยไปที่นั่นกันหลายช่องแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22, ตุลาคม 2010, 05:17:30 am โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
idream
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 11:39:39 am »

อ่าว ยังใช้งานได้อีกหรอ ไทยคม2 นึกว่าหมดอายุใช้งานไม่ได้ซะแล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 11:58:50 am »

ยังใชงานได้ปกติครับ แต่ เชื้อเพลิงมีจำกัด อาจจะอยู่ได้ไม่เกิน +- 2 ปี และจะใช้ TP ให้น้อยที่สุด เพื่อประหยัดเชื้อเพลิง จุดประสงค์หลักเพื่อไปใช้ตำแหน่งที่ขอจองกับ ITU ไว้นานแล้ว และยังไม่ใช้งานเลย ถ้าไม่ใช้งานเขาจะยึดคืนไปให้ประเทศอื่นไปใช้ต่อไป และอีกอย่างน่าจะเป็นเพื่อให้คนไทยที่อาศัยแถวตะวันออกกลางและยุโรป สามารถรับชมฟรีทีวีไทยได้ชัดเจนมากขึ้น เพื่อให้หายคิดถึงบ้าน....มั้งครับ

ปล.ใครที่รับได้ช่วยอัพเดทข้อมูลด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 12:13:18 pm »

มีเพื่อนสมาชิกท่านใด ที่ไปเยี่ยมชมดาว Thaicom 2 at 50.5°E  มาบ้างแล้ว ช่วยแจ้งผล การรับชม และรับฟังให้ทราบด้วย เพราะจะขยับมอเตอร์ เพื่อให้ลงต่ำสุดฝั่งตะวันตก เห็นว่าช่องไทย ทยอยไปที่นั่นกันหลายช่องแล้ว
โห  มันไปไกลแล้ว ท่านยังใจรักจะตามไปอีกเหรอ  สงสัยเป็นแฟนพันธ์แท้ ไทยคมจริงๆครับ

คนที่เล่นดาวเทียมแฟนพันธ์แท้ทุกคน  เขาไม่สนใจหรอกครับ ว่าใกล้ไกลขนาดใหน ถ้าสามารถทำให้เรารับได้ถือว่าสุดยอด มีความภูมิใจลึกๆ ว่าไม่เกินมือของเราไปได้ อิอิ .......จริงใหมครับ ช่างพจน์
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 12:37:05 pm »

โห  มันไปไกลแล้ว ท่านยังใจรักจะตามไปอีกเหรอ  สงสัยเป็นแฟนพันธ์แท้ ไทยคมจริงๆครับ

คนที่เล่นดาวเทียมแฟนพันธ์แท้ทุกคน  เขาไม่สนใจหรอกครับ ว่าใกล้ไกลขนาดใหน ถ้าสามารถทำให้เรารับได้ถือว่าสุดยอด มีความภูมิใจลึกๆ ว่าไม่เกินมือของเราไปได้ อิอิ .......จริงใหมครับ ช่างพจน์
รออีกวัน2วันผมจะลองทำให้รับชมกันครับ ช่วงนี้ทางเหนือฝนตกครับ และlnbของผมก็หมดครับรอของจากร้านแมงป่องแพร่ ถ้าได้มาจะลองให้เลยครับ แบบด่วนๆเลย จานแค่5ฟุต ของไทยแซท ขอบคุณครับที่เชื่อมือ รับรองได้รับชมแน่ครับ แต่ไม่ติดถาวรน่ะครับ จะถ่ายรปจากบนหลังคาเลยครับ หน้าจอแค่7นิ้วเอง

คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 12:52:41 pm »

เดี๋ยวเย็นๆถ้าฝนไม่ตก ผมจะปีนหลังคาไปลองด้วยคน  ตอนนี้แดดมันเปรี้ยงอยู่ครับ
phot9724
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 01:06:47 pm »

เดี๋ยวเย็นๆถ้าฝนไม่ตก ผมจะปีนหลังคาไปลองด้วยคน  ตอนนี้แดดมันเปรี้ยงอยู่ครับ
ต้องผ่าสกาล่าริ้งด้วยน่ะครับ ผมเตรียมไว้หมดแล้วครับ

คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 01:23:08 pm »

ต้องผ่าสกาล่าริ้งด้วยน่ะครับ ผมเตรียมไว้หมดแล้วครับ

ไม่ต้องผ่าครับ เพราะผมรับตรงครับ ปกติจานนี้ เป็นจาน Move แต่ผม ทำ Fix เอาไว้รับ JC Sat 3 A เอาไว้ฟังเพลงอย่างเดียวครับ ของสามารถรุ่นงวงช้างประมาณ 6-7 ฟุต (ไม่แน่ใจ)  ตั้งไว้บนหลังคา ยืนยากสักหน่อย ส่วนจานอื่นๆผมวางไว้ที่พื้นดินครับ
phot9724
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 01:25:50 pm »

lnbมาแล้วครับ บ่ายๆได้เห็นการduo เลยถ้าฝนไม่ตก บรรยากาศตอนนี้ครึ้มฟ้าครึ้มฝน มืดไปหมดเลยครับ ที่จ.แพร่

คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 02:01:51 pm »

lnbมาแล้วครับ บ่ายๆได้เห็นการduo เลยถ้าฝนไม่ตก บรรยากาศตอนนี้ครึ้มฟ้าครึ้มฝน มืดไปหมดเลยครับ ที่จ.แพร่

ถ้าทำแล้ว ช่างพจน์ ช่วยลองรับ ทั้ง 2 แบบนะครับ ทั้งรับตรงและ Duo ด้วยครับ ว่าสัญญาณเป็นอย่างไรบ้าง
pine
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 03:12:37 pm »

ยังใชงานได้ปกติครับ แต่ เชื้อเพลิงมีจำกัด อาจจะอยู่ได้ไม่เกิน +- 2 ปี และจะใช้ TP ให้น้อยที่สุด เพื่อประหยัดเชื้อเพลิง จุดประสงค์หลักเพื่อไปใช้ตำแหน่งที่ขอจองกับ ITU ไว้นานแล้ว และยังไม่ใช้งานเลย ถ้าไม่ใช้งานเขาจะยึดคืนไปให้ประเทศอื่นไปใช้ต่อไป และอีกอย่างน่าจะเป็นเพื่อให้คนไทยที่อาศัยแถวตะวันออกกลางและยุโรป สามารถรับชมฟรีทีวีไทยได้ชัดเจนมากขึ้น เพื่อให้หายคิดถึงบ้าน....มั้งครับ

ปล.ใครที่รับได้ช่วยอัพเดทข้อมูลด้วยครับ

ยุโรปนี่ถึงสวิสไม๊ครับ จะได้ให้เพื่อนที่โน่นลองรับดูเค้าดูแต่ TGN จนเบื่อแล้ว
ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 05:02:03 pm »

ทั้งรับตรงและดูโอ สบายมาก สัญญาณแรง ขนาดใส่แผ่นเบกาไลท์ โดยใช้หัวที่ใช้รับยามาล สัญญาณลดลง แต่ก็ยังรับได้ไม่กระตุก ตำแหน่งอยู่เหนือดาวเทียม ยามาล ประมาณ 3 สเตปสั้น (ข้อมูลจาน 7.5 ฟุต ไดน่า ที่ผมใช้ทดลองรับ)
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 05:34:04 pm »

ยุโรปนี่ถึงสวิสไม๊ครับ จะได้ให้เพื่อนที่โน่นลองรับดูเค้าดูแต่ TGN จนเบื่อแล้ว

ยังไม่มีใครทราบ footprint ที่แน่นอนครับ แต่ถ้าดูตำแหน่ง 50.5 องศาที่ไทยคม 2 อยู่  มันควรจะครอบคลุมทั้ง 3 ทวีปเลยครับ คือ ยุโรป อัฟริกา เอเชีย ลองให้เขาทดลองรับ Yamal 202 ดูครับ ถ้ารับได้มันก็ควรจะรับไทยคม 2 ได้ด้วยครับ เพราะตำแหน่งติดกัน
j.p
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 08:29:57 pm »

ถึงญี่ปุ่นไหมครับ
yyy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 09:29:49 pm »

เครื่องหัวแข็ง IPM ค่า Q=55 ครับ (พอๆกับ Yamal)
หากลอง Topfield TF4000 ค่า Q คง99  (ฮาาา...)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์