ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 05:45:13 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปลุกผี Echostar Analog รุ่น LT5300 ที่ตายมายี่สิบปี ลุกขึ้นมาเดินได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลุกผี Echostar Analog รุ่น LT5300 ที่ตายมายี่สิบปี ลุกขึ้นมาเดินได้  (อ่าน 20202 ครั้ง)
kai1504
Sr. Member

« เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 07:59:18 pm »

ที่บ้านมีจานดาวเทียมมูฟขนาด 7.5' ของสามารถซื้อมาสมัยก่อนนั้นราคา 36,500 บาท ใช้งานได้ประมาณห้าปีแล้วก็เลิกใช้ไปเนื่องจากระบบทีวีเปลี่ยนมาเป็นระบบดิจิตอลหมดแล้ว จึงอยากจะปลุกผีให้เดินได้ใหม่ พอดีเมื่อสามปีที่แล้วมีโอกาสไปเที่ยวแม่สายแล้วข้ามไปฝั่งพม่า ได้ซื้ออุปกรณ์ชุดรับสัญญาณดาวเทียมมา 2 ชุดคือมี รีซีฟเวอร์ 2 ตัว LNB C-BAND & KU BAND อย่างละ2 ตัว พร้อมสายนำสัญญาณหนึ่งม้วน รวมทั้งหมดประมาณ 1660 บาท ( Reciver @350  -  LNB C- BAND@ 220- KU-BAND @120 ,RG6@ 280 บาท ) เพื่อจะเอามาใช้กับจานสามารถ ทั้งที่ไม่มีความรู้เลย  ตอนซื้อมาใหม่ๆ ก็ได้ศึกษาการติดตั้งจานดาวเทียมจากเน็ทแล้วลองประกอบติดตั้ง ก็ยังรับสัญญาณไม่ได้ เลยปล่อยเวลาผ่านทิ้งไปประมาณสามปี จนฝาครอบ LNB ถูกแดดถูกฝนผุเปื่อยไปตามกาลเวลา และมาเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมามี โอกาสไปอบรมการติดตั้งจานดาวเทียมกับคุณ ฉัตรชัยที่ ชลบุรี แล้วไฟอารมณ์แห่งความท้าทายก็ลุกโชติช่วง ติดขึ้นมาใหม่ หาเวลาไปจัดการกับเจ้าอุปกรณ์รับสัญญาณดาวเทียม ทำการปรับแต่งตามที่ได้ไปอบรมณ์มา และแล้วความพยามก็อยู่ที่ความพยายามนี่เอง  จึงได้สัญาณภาพออกมาอย่างที่เห็น   รายละเอียดจานกว้าง 234 cm Dept 36.5 ลองคำนวณระยะห่าง LNB กับจานได้ประมาณ 93.7 cm   ปรับตั้งจานไปที่ 240 องศา LNB ปรับไปที่ 7 นาฬิกา จึงรับสัญญาณภาพพอได้  555+

นี่คือ LNB ของ  Echostar Analog รุ่น LT5300

จานดาวเทียมของสามารถเมื่อ ยี่สิบปีที่แล้ว ที่ย้ายบ้านมาอยู่ที่นี่ปัจจุบันนี้

ระยะเวลาผ่านไปเรื่อยๆ จานดาวเทียมถูกทิ้งให้เป็นซากตั้งโด่ ไร้คุณค่าแต่ทีวีทีบ้านหันมาใช้ปีกก้างปลาแทน

หลังจากไปอบรมการติดตั้งจานดาวเทียมมา ความคิดเกิดการต่อยอด  ลองคำนวณระยะ LNB ตามสูตรที่ได้ตามรูป

ในภาพจะเห็นรีซีฟเวอร์สองตัวแล้วหัว LNB อีกหนึ่งหัว เพราะซื้อมาสองชุด

เป็นสภาพจานดาวเทียมที่ปล่อยทิ้งมาร่วมยี่สิบปี จนต้นไม่ขึ้นคลุมไปหมด ทั้งต้นกฤษณา  ต้นอบเชย ต้นขนุน

เริ่มจับสัญาณภาพได้จึงได้เริ่มทำการสแกนสัญญาณภาพ

การที่เราเอาจานมูฟมาทำเป็นจาน Fix มันไม่ง่ายอย่างที่คิด โดยเฉพาะมือใหม่สำหรับผมที่ไม่มีประสพการณ์มาก่อนเลยในชีวิต แต่มีความตั้งใจสูงก็เริ่มประสพผลสำเร็จเป็นที่น่าพอใจในระดับหนึ่ง

ในภาพนี่จะเห็นอุปกรณ์เกะกะไปหมดไม่รู้อะไรเป็นอะไร  แล้วไอ้เจ้าเครื่องชาร์ท แบตเตอรี่ เอามาทำอะไรว่ะ มันเกี่ยวข้องอะไรกับการปรับสัญญาณดาวเทียม  555 !   ใครพอจะบอกบ้างได้ว่า ไอ้เจ้าเครื่องชาร์ทแบตเตอรี่เอามาทำอะไร กับการปรับรับสัญาณดาวเทียม

สภาพจานสามารถเก่าแตกลายงาแล้วถ้าเป็นคนตายก็กระดูกผุแม้ แต่สภาพจานก็เริ่มผุแล้วเช่นกัน

มือใหม่อย่างผม ทำอะไรอาจจะดูปัญญาอ่อนไปบ้างก็จงอภัยด้วยเถอะครับ มันจับต้นชนปลายไม่ถูก ทั้ง งง ทั้งไม่รู้ ทำจนเครียส สุดท้ายก็ต้องพ่นสี่ทำสํญญลักษณ์ ให้รู้ว่าตำแหน่งนี้คือหน้าจาน

นี่คือระยะ LNB ถึงหน้าจานจะได้ระยะห่างอยู่ที่  93.7  cm

วันนี้อากาศครึ้มๆ เลยยกเอาทีวีขึ้นไปปรับในศาลานั่งเล่น

อายุของจานสามารถรุ่น Echostar Analog รุ่น LT5300 ปีนี้อายุครบ 26 แล้วครับ

จบแล้วครับ  คราวหน้าจะนำเสนอ  D.I.Y ตัว LNB ที่มีมูลค่าตามท้องตลาด 120 บาท แต่ จะทำให้มีค่าดีกว่าที่ผู้ผลิตทำมาขาย จะเป็นอย่างไร โปรดติดตามครับ
D.I.Y อีกเรื่อง คือการปลุกผี ACTUATOR  ที่มีสภาพตามรูปนี้ที่ใครเห็นก็น่าจะลงความเห็นว่าโยนทิ้งได้แล้ว แต่ผมได้ทำให้ลุกขึ้นมาเดินได้แล้ว โปรดติดตาม

1 . ปํญหาต่อไปคือจะทำ DUO  THAICOM 2/3 & NNS6  ที่ข้างๆ LNB  C - BAND จะได้หรือไม่ ตอนนี้ยังไม่ได้ลองทำการติดตั้ง ท่านใดพอจะให้คำแนะนำ เรียนเชิญแนะนำขออย่าได้เกรงใจนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ppp182
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 08:26:57 pm »

โห สนิม เต็มเลย ยังไงเอาใจช่วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
กอลลั่ม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 08:43:57 pm »

เยี่ยมไปเลยครับท่าน   ผมก็มีเจ้า ORBITRON 10 ฟุตมูฟอยู่ใบนึง  LNB CHAPARRAL 

ท่าจะต้องเอามาเคาะสนิมเล่นมั่งซะแล้ว  แต่เห็นความใหญ่ของมันแล้วท้อเลยครับ 
oONOoAoFOo
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 09:36:37 pm »

สวยงามมากครับ   เก่าขนาดนี้ จานยังไม่พังอีกน่ะครับเนี่ย ถือว่าทน จิงๆ ขอบคุนสำหรับภาพให้ชมครับ
satzone
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 09:44:08 pm »

จานสามารถ สุดยอดความแข็งแรง เครื่องชาร์ทแบตเตอรี่เอามามูฟจานใช่ไหมครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 09:47:18 pm »

ขอ D.I.Y   Actuator ไปเสียเลยนะครับ

ACTUATOR ก่อนที่จะเอา LNB มาประกอบติดตั้งลองปล่อยไฟเพื่อดูว่าทำงานหรือไม่  ไม่ทำงานครับ เปิดฝาออกมาดู น้ำเต็มฝาเลย สภาพอย่างที่เห็นนี่แหละครับ
ก็เลยเอาไปจัดการล้างด้วยวิกซอล งานนี้วิกซอลเป็นพระเอก

หลังจากที่ล้างด้วยวิกซอลแล้วจะได้ชุดขับชุดคอนโทรลิมิทสวิทอย่างที่ในรูปนี้ครับ

เสร็จแล้วเอาน้ำมันเครื่องหยอดหล่อลื่นตามลูกหมากหรือจุดหมุนต่างๆจนคล่องไปฝืด ให้ตัวไปมาได้ดีมาก

เสร็จแล้วเอาลมเป่า เอาคอนเทคคลีนเนอร์ ฉีดชะดลม แล้วเอาลมเป่าจนแห้งดี

ทดลองจ่ายไฟ 12 Volt จากเครื่องชาร์ทแบตเตอรี่ มอเตอร์ทำงานได้แล้วครับ

หลังจากมอเตอร์ขับทำงานได้ จึงเอาน้ำมันเครื่องหยอดชะชโลมแกนของ Actuator

ทดลองจ่ายไฟให้มอเตอรืขับเคลื่อนแกน เดินเข้าสุด มอเตอร์มีการตัดก่อนที่แกนจะเข้าจนมิดครับ

ทดลองจ่ายไฟให้มอเตอรืขับเคลื่อนแกน เดินออกสุด ลิมิทมอเตอร์มีการตัดก่อนที่แกนจะออกจนสุดครับ

หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 10:41:52 pm »

เห็นบอกว่าหลังจากไปอบรมมา แสดงว่าคงไม่นาน ทำได้ขนาดนี้ถือว่าฝีมือเข้าขั้นแล้วละครับ  เอาใจช่วยครับ เคยได้มาเหมือนกัน ประมาณ 6 ฟุตได้มั้ง เอาไปติดไว้บ้านแม่ยาย ขัดสนิม พ่นสีใหม่ แล้วก็จัดการหาหมวกมาใส่ให้ซะ ...แจ่มครับ......

kai1504
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 10:48:37 pm »

เห็นบอกว่าหลังจากไปอบรมมา แสดงว่าคงไม่นาน ทำได้ขนาดนี้ถือว่าฝีมือเข้าขั้นแล้วละครับ  เอาใจช่วยครับ เคยได้มาเหมือนกัน ประมาณ 6 ฟุตได้มั้ง เอาไปติดไว้บ้านแม่ยาย ขัดสนิม พ่นสีใหม่ แล้วก็จัดการหาหมวกมาใส่ให้ซะ ...แจ่มครับ......

ครับไปอบรมมาเมื่อวันเสาร์ที่ 9 ตุลาคม ใช้เวลาประมาณ สองชั่วโมง เสร็จกลับมาบ้านแล้วก็ปล่อยทิ้งไว้ไม่มีเวลา มาปรับแต่งจาน อาศัยวันหยุดครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 10:58:30 pm »

ขอนำเสนอ D.I.Y  KU-Band  เผื่อจะเป็นประโยชน์ให้ท่านเอาไปต่อยอดได้บ้างไม่มากก็น้อย  มูลค่าของชิ้นนี้ไม่มีราคามากมายอะไรเลย  แต่มูลค่าทางจิตใจค่อนข้างสูงที่เดียวถ้าเราทำมันได้ เราจะได้ความภูมิใจครับ

LNB KU Band หัวละ 120 บาท ถ้าฝาครอบที่เป็นพลาสติคบางๆแตก ตามรูปรับสัญญาณได้ไหม  ช่างทุกคนตอบว่าได้ใช่ไหมครับ  ครับจริงๆมันใช้ได้ แต่ถ้าเราจะโยนทิ้งหรือเก็บไว้ มันคงไม่ท้าทายความสามารถเราใช่ไหมครับ

ผมจึงไปเดินเก็บวัสดุเหลือใช้เศษของเก่าที่ทิ้งๆไว้ในกองขยะเอามาใช้ให้เกิดประโยชน์ นี่คือที่มาของ   D.I.Y  KU – Band   เริ่มจากไปหาเศษท่อพีวีซี ตลับลูกปืนเก่า  จากกองเศษวัสดุเหลือใช้

เริ่มจากวัดขนาดหัว LNB ได้  52 mm และไปเก็บตลับลูกปืนเก่ามาลองวัดดูได้ขนาด 52 mm  แล้วก็ไปหาโครมไฟเพดานเก่าที่ถอดทิ้งไว้ในกองของเหลือใช้ ตามรูปวัดขนาดรูได้ 57 mm ถือว่าฟลุคมาก ขนาดไกล้เคียงที่จะเอามาใช้งานได้ จัดแจงผ่าท่อพีวีซี เอาไปรนไฟเตาแก๊สจนอ่อนตัว แล้วเอามาแปะกดกับกระดานแผ่นเรียบ เอาน้ำเย็ดลาด เราจะได้แผ่นพีวีซี ตามรูป

ตัดแผ่นพีวีซีให้มีขนาดความกว้างที่คำนวณไว้ให้พอกับขนาดตลับลูกปืน ตามรูป

เสร็จแล้วเอาแผ่นพีวีซีรนไฟเตาแก๊สให้อ่อน แล้ววางบนตลับลูกปืน แล้วเอาโคมไฟกดลงบนพีวีซีที่ร้อนและอ่อนตัวแล้วกดด้วยแรงเบาๆ จนมิดกับปากโคมไฟ แล้วเอาน้ำเย็นลาด พีวีซีจะแข็งตัวจึงเอาแบบกดออกจากท่อ

เราจะได้แบบฝาครอบ LNB ออกมาพร้อมที่จะตัดและเจียรแต่ง ให้ได้รูป

ตัดแต่งความกลมจะได้ขนาดตามรูปแต่ยังสวมหรือครอบ LNB ไม่ได้ ยังมีความคับตัวอยู่

จากนั้นเอาหินเจียรอมยิ้ม เจียรแต่งขนาดด้านในฝาครอบหรือหมวก LNB  เพื่อให้มีขนาดพอที่จะสวมให้ได้พอดีไม่หลวมเกินไป คือเวลาสวมหรือปิดลงไปจะต้องฝืดๆหน่อย อย่าเจียรให้หลวม เดี๋ยวจะหลุด

เมื่อเราเจียรแต่งจนได้ขนากพอดีแล้ว ลองเอาครอบดู ได้ฝาครอบLNB ใหม่ขึ้นมาแล้วนะครับ

นี่เป็นภาพ Work Shop ที่ใช้ทำงานทุกอย่างตัด เชื่อม เจียร ซ่อมพัดลม มอเตอร์ไซด์ ซ่อมทุกอย่างที่เสีย ณ ที่นี้  เป็นที่เก็บรวบรวมของเก่า  เศษเหล็ก เครื่องเล่น ซีดี ที่วีที่มองเห็นเครื่องบนนั้นเป็นยี่ห้อ JVC หลอดอายุใช้งาน 30 ปียังใช้งานได้ดีชัดแจ๋ว แต่มีปุ่มกดได้ 12 ช่อง เป็นของพ่อ ที่เลิกใช้แล้วเพราะอำนาจ  LCD เข้ามาบดบังตา ส่วนเครื่องเล็กเป็นยี่ห้อซิงเกอร์

ตรงนี้แถมให้หน่อยครับ อยากบอก แต่ไม่มีรูปให้ดูนะ แต่ผม D.I.Y หลอดไฟฟูออเรสเซ่นสมัยใหม่ที่ใช้ระบบอีเล็คโทรนิค ไม่มีบัลลาท ไม่มีสตาร์ท ในการทำให้ไฟติดเหมือนแต่ก่อน เวลาเสีย ไฟจะไม่ติด อย่าไปทิ้งนะครับขนาดสีสิบวัทต์ชุดนึงประมาณ 350 บาทรึไรนี่แหละจำราคาไม่ได้ ท่านใดสนใจทำให้มีมูลค่าขึ้นมาใหม่ด้วยต้นทุนเพียงหกสิบบาท แต่ใช้งานได้นานกว่าหลอดไฟอีเล็คโทนิคสมัยใหม่  ถามมาได้   นะครับ

ภาพนี้ผมได้ฝาครอบหรือหมวกครอบ LNB ราคาถูกมาแล้วนะครับ ดีกว่าของเก่า ฝาครอบมีความหนากว่าของเก่า ดีด้วย สวยด้วยนะครับ

PomBk
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 03:12:11 am »

อ่านเพลินมีประโยชน์ดีครับ
นายกุญแจ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 06:32:07 am »

จานรุ่นนี้ดีมากเลยทั้งแข็งแรงและรับสัญญานดีมากลองเพิ่ม LNB ดูสิได้อีกหลายดวงไม่ต้อง Move หรอก
jimon
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 08:51:00 am »

ท่านมีความถนัดทางช่างจริงๆ นับถือๆ
แวะมาเจอ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 09:13:32 am »

ขอนอกเรื่องดาวเทียมหน่อยนะครับ เห็นแว็บๆบ่อปลาคาพ
nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 02:29:05 pm »

ปกติ ผมไม่ชมใครง่ายๆ
อันนี้ขอชมครับ

เห็นเครื่องไม้เครื่องมือแล้ว ช่างตัวจริงครับ
ota
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 02:35:24 pm »

นับถือท่านมากเลยครับสุยอดเลยครับแต่ขอนอกเรื่องครับ HONDA ที่จอดอยู่ยังใช้งานอยู่ใหมครับ ถ้าไม่ใช้ผมขอซื้อไปปลุกได้ไหมครับ ผมชอบคลาสสิคโบราณครับ ขอบคุณครับ
3cha
Jr. Member
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 02:42:32 pm »

ท่านคือช่างตัวจริง ...

ทุกอย่างจะง่าย ดั่งคิด...

ขอติดตามดูต่อครับ...
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 04:24:46 pm »

ผมเรียนสอบถามท่านกูรูหน่อยครับ ตอนนี้ผมทำ DUO เข้ากับ LNB C-BABD โดยให้หัว KU-Band ห่างจาก C-Band 23 cm
ระยะห่างของ KU Band กับจาน 85.5 cm  ผมปรับให้รัญญาณไม่ได้  ผมไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวข้องหรือเป็นสาเหตุหรือไม่
ที่ตัว DiSEqC SWITCH 4X1 หากเราจับตั้งแล้วหันเข้าหาเรา ช่องเสียบสายตัวกลางแถวล่างจะต่อไปReciver  แล้วช่องเสียบ
สาย LNB 1 จะอยู่ล่างซ้าย LNB 2 จะอยู่ล่างขวา   ช่องเสียบ สาย LNB 3 จะอยู่บนซ้าย LNB 4 จะอยู่บนขวา

แต่ผมเอาสายสัญญาณไปเสียบที่ ช่องเสียบ สาย LNB 3 กับ LNB 4 จะได้หรือไม่ เพราะถ้าเอาสายไปเสียบที่
ช่องเสียบสาย LNB 1 กับ LNB 2 ซึ่งอยู่ด้านล่าง สายมันจะงอหักไม่สวย   สาเหตุนี้หรือไม่ที่รับสัญญาณไม่ได้
โปรดให้คำชี้แนะด้วยครับ / ขอบคุณมาก

คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 06:41:21 pm »

ผมเรียนสอบถามท่านกูรูหน่อยครับ ตอนนี้ผมทำ DUO เข้ากับ LNB C-BABD โดยให้หัว KU-Band ห่างจาก C-Band 23 cm
ระยะห่างของ KU Band กับจาน 85.5 cm  ผมปรับให้รัญญาณไม่ได้  ผมไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวข้องหรือเป็นสาเหตุหรือไม่
ที่ตัว DiSEqC SWITCH 4X1 หากเราจับตั้งแล้วหันเข้าหาเรา ช่องเสียบสายตัวกลางแถวล่างจะต่อไปReciver  แล้วช่องเสียบ
สาย LNB 1 จะอยู่ล่างซ้าย LNB 2 จะอยู่ล่างขวา   ช่องเสียบ สาย LNB 3 จะอยู่บนซ้าย LNB 4 จะอยู่บนขวา

แต่ผมเอาสายสัญญาณไปเสียบที่ ช่องเสียบ สาย LNB 3 กับ LNB 4 จะได้หรือไม่ เพราะถ้าเอาสายไปเสียบที่
ช่องเสียบสาย LNB 1 กับ LNB 2 ซึ่งอยู่ด้านล่าง สายมันจะงอหักไม่สวย   สาเหตุนี้หรือไม่ที่รับสัญญาณไม่ได้
โปรดให้คำชี้แนะด้วยครับ / ขอบคุณมาก

..........ผมไม่ใช่ กูรู ครับ แต่พอจะแนะนำได้บ้างนิดหน่อย ( DiSEqC SWITCH 4X1 Port ด้านล่าง ที่มี 3 Port Port 1 จะอยู่ด้านซ้ายสุด  Port กลางเข้า Reciever  Port 4 จะอยู่ขวาสุดครับ  ส่วนคุ่บน จะเป็น Port 2 และ  Port 3  ส่วนใหญ่เขาเขียนบอกไว้แล้ว) การเอาสายจาก LNB ไปเสียบ DiSEqC SWITCH  จะเสียบ Port ใหนก็ได้ แต่เวลา Set เครื่อง ก็ให้ตรงกับ Port ที่เราเสียบไว้ แค่นี้ก็รับได้แล้วครับ เช่น ไทยคม 5 เสียบ Port ที่ 1 Nss 6 เสียบ Port ที่ 4 เราก็ Set ที่เครื่องรับ ให้ตรงกับ Port ที่เราเสียบ DiSEqC SWITCH ข้างต้นก็รับได้แล้วครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 08:41:11 pm »

ขอนอกเรื่องดาวเทียมหน่อยนะครับ เห็นแว็บๆบ่อปลาคาพ

ครับไม่ใช่บ่อปลาคราฟ แต่เป็นสระว่ายน้ำลูกสาวครับ ผมหัดลูกสาวว่ายน้ำเป็นตั้งแต่อายุ 2 ขวบ ลูกสาวว่ายน้ำเป็นแล้ว
ปัจจุบันไม่ได้ใช้งาน เลยซื้อลูกปลาจากตลาดนัด เอาปลานิลมาปล่อย  เอาปลาดุก ปลาบึก ปลากาย ประกระดี่ มาใส่ไว้
ปวดหัวมาก เพราะมันออกลูกออกหลานยั้วเยี้ยไปหมด อาหารปลากระสอบละ 300 บาทเดือนละกระสอบ แต่ปลาไม่กล้ากินน่ะ สงสารมัน
yyy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 08:57:11 pm »

ตอนแรก ตื่นเต้นครับเพราะท่านตั้งชื่อว่า  

"ปลุกผี Echostar Analog รุ่น LT5300 ที่ตายมายี่สิบปี ลุกขึ้นมาเดินได้"

เข้าใจว่าท่านดัดแปลงจนนำเครื่องอนาล็อกมารับสัญญาณดิจิตอลได้ อาจเป็นการเพิ่มวงจรดิจิตอลเข้าไปในภาครับ  เพราะเครื่อง  Echostar Analog รุ่น LT5300 สามารถปรับ threshold  ได้ 15 ระดับ มีระบบ move จานที่แข็งแรง(เพราะจานสามารถหนา หนัก คว่ำกับพื้นแล้วยืืนบนจานได้เลย) แต่เมื่ออ่านจนจบ ก็ยอมรับในความตั้งใจ  ความเพียร ของท่านแต่อยากเรียนว่าเรื่องของท่านน่าจะเป็น

"ชุบชีวิตจานสามารถรุ่นงวงช้างอายุเกือบ 20 ปี"  

จะตรงกับงานท่านที่สุดครับ  ผมก็ยังมี  Echostar อยู่ สภาพดีแต่ไม่รู้จะรับอะไร แถมนิดครับ การล้างทำความสะอาด ACTUATOR ไม่แนะนำให้ใช้น้ำมันเครื่องหล่อลื่นครับ เมื่อจับกับฝุ่นจะเป็นก้อน และในฤดูหนาวจะหนืดเป็นไข พาลให้มอเตอร์ไหม้ได้ง่ายๆครับ  ถ้าจำเป็น น้ำมันจักรดูจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ ผมเองก็คุ้นเคยกับ Echostar Analog รุ่น LT5300 อยู่ จานที่ใช้ทุกวันนี้ก็เป็นสามารถงวงช้าง 7.5 ฟุต แบบของท่านนั่นแหละ  แต่ LNB ของ Hacom แบบมี DC.servo รับความถี่ต่ำกว่า 3700 ไม่ดีครับ เลยเปลี่ยนไปแล้ว แต่ก็ไม่เสียนะครับ ยินดีที่มีคนร่วมรุ่นครับ  หากมีอะไรก้าวหน้า  หรือปลุกผีเจ้า Echostar Analog รุ่น LT5300 ได้จริงๆอย่าลืม นำมาใชว์นะครับ เผื่อผมจะเอาอย่างบ้าง
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์