ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 05:19:52 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เคเบิ้ลครับ ผิดหมวดโปรดชี้แนะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เคเบิ้ลครับ ผิดหมวดโปรดชี้แนะ  (อ่าน 2676 ครั้ง)
naihuato
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 25, ตุลาคม 2010, 12:29:18 pm »

หวัดดีครับ
ไม่ได้สอบถามเรื่องจานดาวเทียมครับ
ต้องการสอบถามการต่อพ่วงสัญญาณเคเบิ้ลทีวีด้วยตนเอง
ควรจะสอบถามในหมวดใดครับ

ขอบคุณล่วงหน้าที่ชี้แนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2010, 06:53:48 pm »

น่าจะได้เพราะลักษณะสัญญาณคล้ายกัน การต่อพ่วงจุดจะกี่จุดก็แล้วแต่ ก็หาตัวแยกธรรมดา หาสาย หาแจ็กเท่านั้นเอง ต่อแล้วก็จูนทีวี ไม่ยากแต่ถ้าทำไม่ดีไม่ชัดอย่าโทรหาให้เซอวิทนะ เพราะเคเบิ้ลหลายๆบ.มีข้อตกลงไม่เหมือนกัน โทรตามช่างดีกว่า ไหนๆคุณก็เสียรายเดือนอยู่แล้ว คงไม่แพงกว่าซื้ออุปกรณ์หรอก (ถ้าแอบต่อแบบไม่เสียรายเดือนนี่บ.เขาเรียกตำรวจได้เลยนะ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jimon
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2010, 07:38:01 pm »

ขอคำถามที่ละเอียดกว่านี้ ถ้าไม่ยากพอตอบได้ จะตอบให้ เพราะผมก็มีงานระบบอยู่
naihuato
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 09:30:54 am »

โอ้ ขอบคุณมากครับ

เคเบิ้ลก้อเป็นของเจ้าที่ดังๆนี่แหละครับ
คำถามนะครับ
1. การแยกสายควรจะแยกที่ต้นสายทีเดียวเลย หรือว่าค่อยๆแยกออกทีละจุดครับ เช่น 1 ออก 6 เลย หรือว่า 1 ออก 2 ออก 2 ไปเรื่อยๆครับ พอดีว่าจะเดินสายใหม่เลยกำลังสงสัยว่าควรเดินอย่างไรดี
2. เวลาดูบางช่อง สัญญาณเหมือนจะไม่พอ ลองเปลี่ยนกล่องแล้ว ทั้งสามยี่ห้อที่วางขาย ดูเหมือนระดับสัญญาณดีขึ้นผิดกันนิดเดียว แต่ก้อยังมีอาการภาพล้มในต้องรีเซตให้เหนื่อยใจครับ
3. Booster มา boost ตรงปลายสัญญาณที่เคยอ่อน พบว่าไม่ช่วยเลย กลับแย่กว่าไม่ boost อีก ไม่ทราบว่า boost ผมเสียหรือว่าอย่างไรครับ
4. กล่องทั้งสามยี่ห้อที่วางขายในท้องตลาด แนะนำยี่ห้อใดครับ

ขอบคุณครับ
satzone
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 07:02:47 pm »

3. Booster มา boost ตรงปลายสัญญาณที่เคยอ่อน พบว่าไม่ช่วยเลย กลับแย่กว่าไม่ boost อีก ไม่ทราบว่า boost ผมเสียหรือว่าอย่างไรครับ

เวลาบูส ต้องไปบูสต้นทางก่อนที่สัญญาณจะตก เพื่อส่งต่อได้ไปได้ไกลๆ ไปบูสปลายทางที่สัญญาณมันล่วงไปมากแล้ว มันช่วยดึงขึ้นไม่ได้ครับ เช่นบูสเตอร์ที่มีเกณฑ์การขยาย 35 dB, Output max 115 db ควรไปติดตั้งในจุดที่ความแรงสัญญาณไม่ต่ำกว่า 80 db จึงจะได้ output ตามสเป็กครับ (โดยทั่วไปสัญญาณ rf  ที่เข้า tv ระดับต่ำที่ 70 db ขึ้นไปก็เพียงพอความต้องการของ tv แล้ว และหากเกิน 100 สัญญาณก็จะ over ควรจะมีเครื่องเช็คระดับสัญญาณ rf จะทำให้วิเคราะห์ปัญหาได้ง่ายขึ้น)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์