ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 01:40:21 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอคำแนะนำด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 9212 ครั้ง)
wrarin
Special Member
*

« เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 11:10:03 am »

ผมยากทราบการปรับจาน รับดาวเทียมไทยคม5 มุมก้มเงย ช้ายขวา ขนาดจาน 35-40 cm กับจาน 60-75cm เท่ากันหรือป่าวครับ ระหว่างจานเล็กกับจานไหญ่ ขอผุ้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ระยะหางของหัว lnb กับจานขนาด35-40 cm หางกันขนาดไหนครับ   มือใหม่ครับไม่รู้จริงๆ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tik362
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 11:17:49 am »

ผมยากทราบการปรับจาน รับดาวเทียมไทยคม5 มุมก้มเงย ช้ายขวา ขนาดจาน 35-40 cm กับจาน 60-75cm เท่ากันหรือป่าวครับ ระหว่างจานเล็กกับจานไหญ่ ขอผุ้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ระยะหางของหัว lnb กับจานขนาด35-40 cm หางกันขนาดไหนครับ   มือใหม่ครับไม่รู้จริงๆ

ถ้าเป็นจาน offset มุมจะเหมือนหรือแตกต่างกันมากเพียงไร ขึ้นอยู่กับค่า offset ของจานครับ ซึ่งค่า offset นี้จะอยู่ระหว่าง 23-28 องศา (เท่าที่เคยเจอมา)

ส่วนระยะห่างของหัว LNB ผมไม่เข้าใจคำถามครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
cmg
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 12:32:23 pm »

มุมก้มเงยจะเท่ากันครับถ้าเป็นจาน ออฟเซ้ท เหมือนกัน...ขนาดเล็กใหญ่ไม่เกี่ยว  ส่วนระยะห่างของ lnb ส่วนมากแล้วจะใช้ปรับตอนปรับละเอียดขอให้หันขั้วให้ตรงอยู่ที่ประมาณ 05.00 น.พอหมุนได้สัญญาณแรงที่สุดแล้วค่อยเลื่อนเข้า-ออก หาโฟกัสอีกที....ขอให้โชคดี...
wrarin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 12:46:46 pm »

ถ้าเป็นจาน offset มุมจะเหมือนหรือแตกต่างกันมากเพียงไร ขึ้นอยู่กับค่า offset ของจานครับ ซึ่งค่า offset นี้จะอยู่ระหว่าง 23-28 องศา (เท่าที่เคยเจอมา)

ส่วนระยะห่างของหัว LNB ผมไม่เข้าใจคำถามครับ

ขอบคุณครับ ระยะห่าง LNB คือ ระยะโฟกัสของหัว LNB กับหน้าจานครับ ไม่ใช่จาน offset ครับ เป็นหน้าจาน 40cm ทำขึ้นมาเอง
wrarin
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 12:54:47 pm »

มุมก้มเงยจะเท่ากันครับถ้าเป็นจาน ออฟเซ้ท เหมือนกัน...ขนาดเล็กใหญ่ไม่เกี่ยว  ส่วนระยะห่างของ lnb ส่วนมากแล้วจะใช้ปรับตอนปรับละเอียดขอให้หันขั้วให้ตรงอยู่ที่ประมาณ 05.00 น.พอหมุนได้สัญญาณแรงที่สุดแล้วค่อยเลื่อนเข้า-ออก หาโฟกัสอีกที....ขอให้โชคดี...

ขอบคุณมากนะครับ แต่ไม่ใช่จาน offset ครับ เป็นหน้าจาน 40cm ทำขึ้นมาเองนะครับคือมีหัว LNB เหลืออยู่ก็เลยลองเอาถาดมีเนียมขนาด 40 cm มาปรับแต่งทำเป็นจานรับไทยดม ku ดู แต่ปรับเท่าไรคุณภาพของสัณญาณเป็น0 แต่ได้ความแรงของสัณญาณ95 นะครับ
mamaman
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 01:33:45 pm »

ความเเรงสัญญาณปรกติมันมีอยู่เเล้วครับ ประมาณ 50-เท่าไหร่ก็เเล้วอุปกรณ์ทั้งหลายเเหล่

เเต่ที่คุณหาอยู่คือคุณภาพสัญญาณ โฟสต้องได้ครับนี่คือส่วนสำคัญของการรับสัญญาณครับ
tik362
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 01:49:32 pm »

ขอบคุณครับ ระยะห่าง LNB คือ ระยะโฟกัสของหัว LNB กับหน้าจานครับ ไม่ใช่จาน offset ครับ เป็นหน้าจาน 40cm ทำขึ้นมาเอง

อ๋อ เข้าใจแล้วครับว่าคำว่าระยะห่างของหัว LNB คืออะไร ระยะห่างขึ้นอยู่กับรัศมีความโค้งของส่วนโค้งพาราโบล่า จะไม่ขึ้นอยู้กับขนาดจานครับส่วนจะเท่ากันหรือไม่นั้น ถ้ารัศมีความโค้งเท่ากัน ก็จะมีระยะห่างเท่ากัน ยกเว้นว่าจะให้มีมุม offset ต่างกัน LNB ก็จะมีระยะและมุมที่ต่างกันด้วย

ขอยืนยันว่าจาน offset แต่ละใบถ้าออกแบบมาต่างกันอาจมีมุม offset ที่ต่างกันได้ คำว่า offset เหมือนกันนั้นหมายถึง มุม offset ต้องเหมือนกันด้วยครับ อย่างเช่น จาน IPM 60cm มี มุม offset 23 degree, จาน DTV 75cm มีมุม offset = 25 degree ส่วนจาน 35cm ของ 9sat มีมุม offset = 27 degree.

หรือถ้าเป็นจานดำ มีมุม offset เท่ากับ 0 degree.

มุม offset ที่ต่างกันนี้ทำให้มุมก้ม หรือมุมเงยของหน้าจานแตกต่างกันออกไป แต่ก็เพียงเล็กน้อยเท่านั้นเพราะ ถ้าเป็นจานทึบก็ต่างกันเพียง 5 องศาเท่านั้น ส่วนถ้าเทียบกับจานดำ จะมีมุมต่างกันมากสุดถึง 28 องศา

ต้องทำความเข้าใจกับมุม offset ก่อนครับ
wrarin
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 09:49:31 pm »

ความเเรงสัญญาณปรกติมันมีอยู่เเล้วครับ ประมาณ 50-เท่าไหร่ก็เเล้วอุปกรณ์ทั้งหลายเเหล่

เเต่ที่คุณหาอยู่คือคุณภาพสัญญาณ โฟสต้องได้ครับนี่คือส่วนสำคัญของการรับสัญญาณครับ

ขอบคุณ คุณmamamanมากครับ นี้หละครับที่ผมยากรู้คือจุดโฟสนี่แหละว่ามันเท่าไหร
wrarin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 09:55:21 pm »

อ๋อ เข้าใจแล้วครับว่าคำว่าระยะห่างของหัว LNB คืออะไร ระยะห่างขึ้นอยู่กับรัศมีความโค้งของส่วนโค้งพาราโบล่า จะไม่ขึ้นอยู้กับขนาดจานครับส่วนจะเท่ากันหรือไม่นั้น ถ้ารัศมีความโค้งเท่ากัน ก็จะมีระยะห่างเท่ากัน ยกเว้นว่าจะให้มีมุม offset ต่างกัน LNB ก็จะมีระยะและมุมที่ต่างกันด้วย

ขอยืนยันว่าจาน offset แต่ละใบถ้าออกแบบมาต่างกันอาจมีมุม offset ที่ต่างกันได้ คำว่า offset เหมือนกันนั้นหมายถึง มุม offset ต้องเหมือนกันด้วยครับ อย่างเช่น จาน IPM 60cm มี มุม offset 23 degree, จาน DTV 75cm มีมุม offset = 25 degree ส่วนจาน 35cm ของ  มีมุม offset = 27 degree.

หรือถ้าเป็นจานดำ มีมุม offset เท่ากับ 0 degree.

มุม offset ที่ต่างกันนี้ทำให้มุมก้ม หรือมุมเงยของหน้าจานแตกต่างกันออกไป แต่ก็เพียงเล็กน้อยเท่านั้นเพราะ ถ้าเป็นจานทึบก็ต่างกันเพียง 5 องศาเท่านั้น ส่วนถ้าเทียบกับจานดำ จะมีมุมต่างกันมากสุดถึง 28 องศา

ต้องทำความเข้าใจกับมุม offset ก่อนครับ

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ มุม offset คือยังไง โทษทีครับไม่เข้าใจจริงๆ
mamaman
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 09:38:26 am »

วันนี้จะมาเเก้ไขคำที่เขียนผิดครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไป ผมพิมพ์คำว่าโฟกัส เป็น โฟส ครับ

ขอเเก้ไขคำส่าโฟส เป็น โฟกัส ขออภัยครับ
wrarin
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 10:35:58 am »

มุม offset ถูกออกแบบมาเพื่อไม่ให้มีส่วนใดส่วนหนึ่งของจาน มาบังหน้าจาน เพื่อทำให้ LNB รับสัญญานจากหน้าจานได้ดีกว่าจานกลมที่โฟกัสอยู่ตรงกลาง

จานทำเองจะออกแบบมุม offset อาจจะลำบาก   สำหรับ thaicom ku สัญญานแรงอยู่แล้ว
มุม offset ไม่ต้องมีก็ได้ครับ ใช้รับสัญญานได้เหมือนกัน วิธีคำนวนโฟกัสก็ใช้สุตรจานกลมได้เลยครับ

รายลละเอียดตามไปอ่านที่นี่นะครับ
http://www.sangthongsat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538688204&Ntype=4

ส่วนหน้าจานรับสัญญานจากดาวเทียมได้กี่ % นั้นก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ ไม่เกี่ยวกับมุม offset

เข้าใจแล้วครับขอบคุณ คุณ tigger_sp มากครับ
redhuadoi
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 03:26:22 pm »

อยุ่ที่ความลึกจานด้วยครับ  ถ้าเป็นถาดลึกสัก 3 cm. น่าจะอยู่ประมาณ 33 cm.กว่าๆ
wrarin
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 10:21:27 pm »

อยุ่ที่ความลึกจานด้วยครับ  ถ้าเป็นถาดลึกสัก 3 cm. น่าจะอยู่ประมาณ 33 cm.กว่าๆ

ขอบคุณครับ คุณ redhuadoi แล้วถ้าจานลึก 5 cm. จะอยู่ประมาณเท่าไรครับ
redhuadoi
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 09:01:17 am »

ลึก 5 cm. ระยะfocusประมาณ 20 cm.ครับ
ยิ่งลึกแสดงว่าส่วนโค้งมาก focus จะสั้นลง
wrarin
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 11:53:21 am »

ลึก 5 cm. ระยะfocusประมาณ 20 cm.ครับ
ยิ่งลึกแสดงว่าส่วนโค้งมาก focus จะสั้นลง

ขอบคุณมากนะครับ แต่ลองแล้ว 20cm. ยังไม่ได้ครับยังหาความแรงของสัญญาณไม่เจอ แต่ก็จะลองไปเหลี่ยๆ
redhuadoi
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 11:00:20 pm »

ตัวเลขมาจากสูตรมาตราฐานครับ เอาเป็นแนวเท่านั้น
เพราะบางทีจานเราโค้งไม่สมำเสมอ
wrarin
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2010, 12:33:40 pm »

ตัวเลขมาจากสูตรมาตราฐานครับ เอาเป็นแนวเท่านั้น
เพราะบางทีจานเราโค้งไม่สมำเสมอ

หน้าจานในรูปเป็นหน้าจานชนิดใดครับ กว้าง ลึกเท่าไร โฟกัสของLNBเท่าไรครับ จะได้เก็บไว้เป็นแนวทางปฏิบัติต่อไปครับ  ขอบคุณมากนะครับที่มาให้ความรู้
redhuadoi
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2010, 02:10:59 am »

กว้างประมาณ 19 ซม. ลึก 1 ซม. lnb ประมาณ 16 ซม.ครับ
wrarin
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2010, 09:47:47 pm »

กว้างประมาณ 19 ซม. ลึก 1 ซม. lnb ประมาณ 16 ซม.ครับ

ถ้าหน้าจานกว้าง 40 ซม. ลึก 4 ซม. LNB ประมาณเท่าไรครับ ผมลองที่ 27 ซม. แต่รับไม่ได้ครับ ไม่รู้ว่าต้องเท่าไรระยะ LNB

ขอบคุณมากนะครับที่สละเวลามาให้ความรู้
redhuadoi
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 05:33:56 pm »

อย่าซีเรียสกับระยะโฟกัสมากครับ เอาเป็นแนว เพราะบางทีโค้งจานไม่สม่ำเสมอ
จากสูตร ระยะโฟกัสก็จะอยู่ประมาณ 25 ซม. ใจเย็นๆค่อยส่ายหาดูครับ
อย่าลืมขั้ว LNB ต้องได้ด้วยนะครับ เอียงประมาณ 4-5 โมงเย็น
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์