ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 07:11:38 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขออนุญาต Webmaster ใช้พื้นที่ขอบคุณเพื่อนสมาชิกผ่านบอร์ดโบราณ ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาต Webmaster ใช้พื้นที่ขอบคุณเพื่อนสมาชิกผ่านบอร์ดโบราณ ครับ  (อ่าน 10352 ครั้ง)
kai1504
Sr. Member

« เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 09:37:12 pm »

เรียนท่าน Webmaster บอร์ดโบราณ  หากกระทู้ไม่มีความเหมาะสม อนุญาตลบกระทู้ได้เลยครับ

ผมเองเป็นสมาชิกบอร์ดโบราณมาไม่นานนัก เพราะเพิ่งจะฝึกหัดติดตั้งจานรับสัญญาณดาวเทียมเป็นครั้งแรก
ภายหลังที่ไปฝึกอบรมการติดตั้งจานมาได้ไม่ถึงเดือน กอรปกับที่บ้านมีจานเก่าไทยสกาย 60 cmที่ปล่อยทิ้งไว้สิบกว่าปี
ไม่ได้ใช้งานและเคยซื้อรีซิฟเวอร์และหัวรับสัญญาณของจีนราคาถูกจากพม่าฝั่งท่าขี้เหล็ก  โดยที่ไม่มีความรู้ด้านการติดตั้งจานดาวเทียมมาก่อนเลย
จนเวลาผ่านไปราวสามปี  ได้เข้ามาศึกษาหาความรู้ในบอร์ดโบราณ  ด้วยความที่ไม่รู้อะไรมากนัก จึงมักมีคำถามโง่ๆ
ถามไปด้วยความไม่รู้ จริง จึงถูกด่าบ้าง ถูกกระแนะกระแหนบ้างแต่ไม่เคยถือโทษหรือโกรธกับท่านกูรูหลายท่านเหล่านั้นแม้แต่น้อย

ผมเองได้ฝึกติดตั้งจานทึบขนาด 60 cm  เพื่อ รับสัญญาณดาวเทียม NSS6  พยามปรับรับสัญญาณตากแดดตากฝนมาหลายวัน
ยังรับสัญญาณไม่ได้ ชักเริ่มท้อ จึงได้มาตั้งกระทู้ถามพี่ๆ ที่มีความรู้ในบอร์ดโบราณ ถามวิธีการตั้งจาน ก็ได้รับคำตอบ ได้รับคำแนะนำมากมาย
แต่ก็ยังรับสัญญาณไม่ได้พร้อมกันนั้นผมก็ได้ทิ้งเบอร์โทรไว้ในบอร์ด ก็ได้รับความกรุณา จาก ท่านเก่ง อยุธยา ให้คำแนะนำวิธีการติดตั้ง
 และก็มีสมาชิกอีกท่านหนึ่ง ใช้นามแฝงในบอร์ดว่า  gtr  (คุณมงคล)  ขับรถจากพิมายไปกรุงเทพ ได้ให้ความกรุณาโทรมาบอกวิธีต่างๆมากมาย
 ผมก็พยามปรับแต่งตามที่ท่าน gtr แนะนำจนถึงกรุงเทพ ก็ยังปรับให้รับสัญญาณไม่ได้ อาจเป็นเพราะผมโง่และไม่เข้าใจในรายละเอียด
ประกอบกับรีซีฟเวอร์ มีเมนูเป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด แล้วเมนูต่างๆผมยังไม่เข้าใจความหมายว่าเมนูนี้คืออะไร ทำอย่างไร
จนกระทั่งคุณ gtr ทำธุระที่กรุงเทพเสร็จแล้ว  ช่วงนั่งรถจากกรุงเทพเพื่อกลับอำเภอพิมาย คุณ gtr ยังได้โทรมาให้คำแนะนำอีก
 จนคุณ gtr กลับถึงบ้านโดยสวัสดิภาพ  ผมก็สามารถปรับรับสัญญาณดาวเทียมได้ตามความมุ่งมั่นของคุณ gtr
ทั้งที่คุณ gtr กับผมไม่เคยรู้จักกันมาก่อน ไม่เคยพบหน้ากันมาก่อน ตัวผมและคุณ gtr เป็นเพียงสมาชิก ที่ได้บอร์ดโบราณ โดยนายเถื่อนเพื่อนนายเมือง
ช่วยเป็นสื่อกลางให้ได้ รับความกรุณาอย่างมากในครั้งนี้    ผมขอนุญาตใช้พื้นที่บอร์ดโบราณกล่าวขอบคุณ  คุณ gtr ผ่านบอร์ดโบราณมา ณ ที่นี้
ขอขอบคุณมากครับที่ให้ผมใช้พื้นที่

หลังจากคุณ gtr บอกให้ใช้ความถี่ล่อ ( ผมเพิ่งได้ยินครั้งแรกว่าการปรับรับสัญญาณดาวเทียมมีความที่ล่อ หรือความถี่ดักอะไรนี่แหละผมจำไม่ได้แล้วครับ)

ภายหลังที่ใส่ความถี่ดังกล่าวก็เซ็ทสัญญาณ แล้วก็นั่งปรับมุมก้มเงย ปรับมุมส่าย

NSS6  เขตสระบุรี มุมส่ายที่ 180  องศา  มุมเงย 42 องศาครับ ซึ่งไม่ตรงกับข้อมูลใดในเวบบอร์ดหลายบอร์ดที่ได้เขียนไว้เลย

ตำแหน่งจานที่ยกจากบนหลังคามานั่งปรับสัญญาณที่พื้นดินสะดวกหน่อย แต่ฝนตก แดกออกก็ต้องทนอ่ะ

ผมก็นั่งปรับจานตรงกองเศษเหล็กตากแดกตากฝนตามที่เห็นนั่นแหละครับ สุดท้าย NSS6 ก็ไม่เกินความสามรถได้ทั้งภาพได้ทั้งเสียง

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 09:42:31 pm »

NSS6  เขตสระบุรี มุมส่ายที่ 180  องศา  มุมเงย 42 องศาครับ ซึ่งไม่ตรงกับข้อมูลใดในเวบบอร์ดหลายบอร์ดที่ได้เขียนไว้เลย

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 09:49:17 pm »

เมื่อสามปีก่อนที่ไปเก็บเอาจานเก่าจากบ้านพี่สาวที่ปล่อยทิ้งไว้มาลองปรับสัญญาบนหลังคานี้แต่ก็ทำไม่ได้
จึงปล่อยจานตากแดกตากฝนบนหลังคามาราวสามปี   จานอยู่บนหลังคา ทำคนเดียว ลำบากมาก

oad_
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 10:00:01 pm »

อะไรๆก็ไม่เกินความพยามหรอกครับถ้าเรามุ่งมั่น ขอเป็นกำลังใจให้ และดีใจด้วยครับ
กอลลั่ม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 10:04:36 pm »

ผมตามกระทู้ของท่านมาทั้ง 3 กระทู้นะ  ชอบตรงความพยามและความละเอียดถี่ถ้วนของท่าน

ผมเชื่อแน่ว่าในอีกไม่ช้า  ท่านจะเก่งและชำนาญเรื่องดาวเทียมได้อย่างแน่นอน สู้สู้ครับ
joeboy1995
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 10:09:25 pm »

มุมส่ายไม่ตรง ดูจากรูปน่าจะเกิดจาก ปรกติแล้วเหล็กส่วนใหญ่จะมีแม่เหล็กอ่อนๆอยู่ จะมากจะน้อยก็ขึ้นอยู่กับโครงสร้างโมเลกุลต่างๆ ดังนั้นเสาเละส่วนอื่นๆที่เป็นเหล็กก็จะมีแม่เหล็กอ่อนๆอยู่ด้วยซึ่งมันจะไปรบกวนเข็มทิศถ้านำไปวางใกล้ๆกับเหล็ก ทดลองได้โดยค่อยๆเลือนเข็มทิศออกมาให้ขนานกับแนวเดิมซึ้งถ้าไม่มีอะไรกวน เข็มควรจะอยู่ตำแหน่งเดิม
    ช่างทุกคนจะแก้โดยใช้อลูมิเนียมฉากยาวประมาณ 1 เมตร แล้วติดเข็มทิศที่ปลายข้างหนึ่ง แล้วปลายอีกข้างไปแนบทำการวัด เพื่อหนีแม่เหล็กรบกวนนั้น
    แต่ตัววัดมุมก้มเงยใช้หลักการแรงโน้มถ่วงของโลกจึงไม่กระทบครับ แต่ที่ไม่ตรงต้องขอถามก่อนว่าไม่ตรงแบบไหน??  ไม่ตรงแต่ใกล้เคียง หรือ ไม่ตรงแบบผิดไป 30-90องศาเลยครับ เพราะมุมก้มเงย จาน C- band กับ Ku-band มันไม่เท่ากัน (แต่มุมส่ายเท่ากัน)

ป.ล. ยินดีกับความสำเร็จครับ แต่ความรู้ในบอรด์ยังไม่หมดนะครับ เข้ามาบ่อยๆจะได้อะไรๆอีกเยอะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

jj_jubjang
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2010, 10:28:06 pm »

ขอตบมือให้ คุณเก่ง  อยุธยา และขอยกย่องชมเชยให้กับ คุณ gtr ที่เสียสละเวลา เอื้อเฝื้อเผยแพร่วิยาทาน

ด้วยความตั้งใจ และจริงใจ ไม่ปิดบัง  (ทั้งที่ตนเองยังขับรถอยู่)  นอกจากนั้น ตบมือให้กับคุณ kai1504

ที่มีความเพียร พยายาม อุตสาหะ ไม่ย่อท้อจนสำเร็จสมความตั้งใจ

++++นานมากแล้วที่ไม่ค่อยได้อ่านกระทู้ดีดีแบบนี้ ++++
kied
Special Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 12:06:44 am »

เยี่ยมไปเลยคับ ทั้งสองฝ่าย Grin
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 07:54:32 am »

มุมส่ายไม่ตรง ดูจากรูปน่าจะเกิดจาก ปรกติแล้วเหล็กส่วนใหญ่จะมีแม่เหล็กอ่อนๆอยู่ จะมากจะน้อยก็ขึ้นอยู่กับโครงสร้างโมเลกุลต่างๆ ดังนั้นเสาเละส่วนอื่นๆที่เป็นเหล็กก็จะมีแม่เหล็กอ่อนๆอยู่ด้วยซึ่งมันจะไปรบกวนเข็มทิศถ้านำไปวางใกล้ๆกับเหล็ก ทดลองได้โดยค่อยๆเลือนเข็มทิศออกมาให้ขนานกับแนวเดิมซึ้งถ้าไม่มีอะไรกวน เข็มควรจะอยู่ตำแหน่งเดิม
    ช่างทุกคนจะแก้โดยใช้อลูมิเนียมฉากยาวประมาณ 1 เมตร แล้วติดเข็มทิศที่ปลายข้างหนึ่ง แล้วปลายอีกข้างไปแนบทำการวัด เพื่อหนีแม่เหล็กรบกวนนั้น
    แต่ตัววัดมุมก้มเงยใช้หลักการแรงโน้มถ่วงของโลกจึงไม่กระทบครับ แต่ที่ไม่ตรงต้องขอถามก่อนว่าไม่ตรงแบบไหน??  ไม่ตรงแต่ใกล้เคียง หรือ ไม่ตรงแบบผิดไป 30-90องศาเลยครับ เพราะมุมก้มเงย จาน C- band กับ Ku-band มันไม่เท่ากัน (แต่มุมส่ายเท่ากัน)

ป.ล. ยินดีกับความสำเร็จครับ แต่ความรู้ในบอรด์ยังไม่หมดนะครับ เข้ามาบ่อยๆจะได้อะไรๆอีกเยอะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ท่าน joeboy1995ครับ  ที่บอกไม่ตรงคือมีบอร์ดดาวเทียม บอร์ดนึงที่แชทได้แถวบนๆหัวบอร์ดมีเปิดเพลงด้วยนั่นแหละครับ
อย่าไปเอ่ยชื่อเลย  ผมก็เข้าไปถาม ขณะที่เขาแชทกันอยู่ ผมก็สวัสดีทุกคนที่แชทกันอยู่ ขอความรู้อยู่สัก45 นาทีได้
ก็ไม่ค่อยได้รับคำตอบส่วนใหญ่เขาจะแชทกันอยู่กับคนที่สนิทกันอยู่เท่านั้น โดยนานๆจะตอบผมสักครั้ง คงจะเห็นว่าผมเป็นคนใหม่
ไม่รู้จักชื่อผม ผมก็บอกรายละเอียดไปเรื่องจานทึบ ปรับ NSS6อย่างไร ได้รับคำตอบมากมายเช่น  มุมส่าย 202 มุมเงย 71
หรือบางคนบอก มุมส่าย 230 มุมเงย 75 ซึ่งใครบอกอะไรมาผมก็จดๆๆไว้ ผมก็พยามถามว่า ทำไมแต่ละท่านบอกต่างกันมาก
แล้วผมจะเชื่ออันไหนดี ก็ไม่ได้รับคำตอบเขาก็ยังคุยกันสนุกสนาน ทั้งที่ผมก็รอคำตอบที่ถูกต้อง ก็ไม่ได้รับคำตอบ ผมจึงกล่าวขอบคุณสวัสดี
แล้วบอกว่าคงไม่มารบกวนท่านอีกต่อไปแล้ว   ผมก็มาลองปรับดู ตามที่ได้รับข้อมูลจากบอร์ดดาวเทียมที่แชทได้ดังกล่าว
 ผมยิ่งทำยิ่งออกทะเลครับ  ท่านลองนึกถึงภาพ คนที่ถูกปิดตาถูกปล่อยอยู่กลางสนามบอล แล้วให้เดินไปที่ประตู
 ท่านคิดว่าจะไปถูกหรือไม่เดินไปตรงประตูหรือไม่ ฉันใดก็ฉันนั้นครับ   ผมเป็นมือใหม่เพิ่งหัดตั้งจานความรู้ ประสบการณ์สั้นกว่าหางอึ่ง
ผมก็เริ่มท้อและคิดว่า ไม่ปรับมันแล้วนึกในใจว่า  กูดูเคเบิ้ลเดือนละสามร้อยบาทมาตั้งหลายปียังเสียเงินดูได้ 
 แล้วผมก็โชคดีได้พบคนที่มีความจริงใจ ไม่เคยเห็นหน้าไม่รู้จักกันมาก่อน ชี้แนะเป้าหมายจนผมพายเรือเข้าจอดถึงท่าได้อย่างถูกต้องและแม่นยำ
 มิตรภาพวงการดาวเทียมไม่ได้แร้งน้ำใจไปเสียหมด  ท่ามกลางคนเห็นแก่ตัว (ถ้ามีโอกาสจะขยายความ คนเห็นแก่ตัวให้ฟัง)
 แต่ก็ยังมีความจริงใจจากมิตรภาพต่างวัยต่างวุฒิภาวะ นี่แหละที่เป็นวัฎจักรวงการจานดาวเทียม

อืม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 10:31:40 am »

เป็นอย่างนี้แหละ วงการดาวเทียม   มันไม่ใช่วงการดาวแท้ มันเทียมๆ
nopk
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 11:04:18 am »

เอาเว็บมาฝากละกัน  ค่าที่ได้จะเป็นค่าสำหรับจาน C-Band เพราะเป็นการรับโดยตรง แต่มุมก้มเงยที่ได้ ถ้านำไปใช้กับจานแบบทึบ(offset)ซึ่งมีการรับสัญญานโดยการสะท้อนสัญญาณ มุมก้มเงยจะเปลี่ยนไปประมาณ 15-30 องศาแล้วแต่จาน
http://www.dishpointer.com
เด็กหัดเดิน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 12:00:23 pm »

แล้วมุมส่ายกับมุมก้มเงย ของดาวNSS 6 ที่สระบุรีที่ถูกต้องควรเป็นเท่าไหร่ครับ

ท่านผู้ชำนาญการทุก ๆ ท่าน
copperred
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 02:52:25 pm »

ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้เข้าใจผิดอะไรหรืิอเปล่าครับ เรื่องมุมก้ม มุมเงยนี่ การแชทกับเขาคุยจะให้ได้คำตอบเลยคงเป็นไปไม่ได้ครับ เรื่องมุมก้มมุมเงยนี่เขาก็รู้เฉพาะจังหวัดที่เขาอยู่เท่านั้นครั้งถ้าจะถามจังหวัดอื่นว่าดาวดวงนี้ก้มเงยเท่าไรก็ต้องหาข้อมูลกันหน่อยหรือดูแผนที่คำนวณกันบ้างแล้ว อยู่ๆจะให้บอกเลยคงเป็นไปไม่ได้ครับ ส่วนมาจะเจอข้อมูลที่เป็นกรุงเทพซะส่วนมากนะครับ ซึ่งตามหลักแล้วก็พอเอาเป็นหลักได้ส่วนในจังหวัดอื่นก็จะบวกลบไปไม่กี่องศาหรอกครับ เรื่องมุมก้มเงยจานตระแกรง(จานดำ) กับจาน offset (เช่นทรูม, จานดีทีวี หรือจานส้ม IPM)มุมก้มเงยจะไม่เท่ากันในดาวดวงเดียวกัน ซึ่งจานตระแกรงนั้นจุดโฟกัลของจานจะอยู่ตรงกลางจานเลย

ส่วนจาน offset นั้นจุดโฟกัลไม่ได้อยู่กลางจานจะอยู่ต่ำลงไปด้านล่างจานประมาณ 22.6 องศา

มาดูว่ามุมก้มคืออะไรมุมเงยคืออะไรก่อนครับ
มุมก้มคือเราเราตั้งหน้าจานขึ้นไปบนท้องฟ้าแล้วกดหน้าจานลงมาที่องศาที่ต้องการ เรียกมุมนี้ว่ามุมก้มใช้กับจานตระแกรง

ส่วนมุมเงยนั้นก็คือตั้งหน้าจานขานดไปกับพื้นโลกแล้วค่อๆยกหน้าจานขึ้นไปยังองศาที่ต้องการเราเรียกมุมนี้ว่ามุมเงย ใช้กับจาน offset นะครับ

มาดูซิว่าทำไมเขาให้มาไม่เหมือนกัน ถ้าเขาให้มุมก้มมา 15 องศากว่าๆ ถ้ามาใช้กับจาน offset มันก็คือมุมเงย 90-17 =75 องศานั้นเองซึ่ง ทำความเข้าใจตามรูปครับ
h     t     t    p    :    //     w   w    w  .sat2you.com/forum/uploads/monthly_10_2010/post-5934-064906100%201286541688.gif

จะให้พูดคุยในแชทเลยมันเป็นเรื่องยากครับ ตั้งกระทู้ถามเขาในเวบบอร์ดดีกว่าครับจะได้คำอธิบายที่ชัดเจนขึ้นครับ
จั๋น บ้านหัวข่วง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 02:56:24 pm »

เมื่อก่อนผมปรับจาน 60 ซม. Thai sky หาสัญญานด้วย Pace 5000 ใช้เวลากว่า 7วัน แบบว่าถอดใจเลยซื้อชุดขายขาดมา หมื่นกว่าบาทนะ
redhuadoi
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 03:18:54 pm »

น้ำใจคนไทย ชื่นชมครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 04:47:45 pm »

แล้วมุมส่ายกับมุมก้มเงย ของดาวNSS 6 ที่สระบุรีที่ถูกต้องควรเป็นเท่าไหร่ครับ

ท่านผู้ชำนาญการทุก ๆ ท่าน

แสดงว่าไม่ได้อ่านทุกคำตอบ
ลองทำตามนี้ครับ ที่ผมปรับNSS6  เขตสระบุรี มุมส่ายที่ 180  องศา  มุมเงย 42 องศาครับ คงเป็นเพียง guideline น่ะครับ
aadsuratin
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 05:08:33 pm »

มุมที่ได้จากการคำนวนหรือที่บอกไว้ในเวฟคือมุมเงยหรือมุมยก (Elevation) เวลาใช้ตัววัดมุมจะต้องเอาไปวางไว้กลางจานด้านในซึ่งมันไม่สะดวกในการทำงาน ในการใช้งานจริงๆเราจะใช้ตัววัดมุมวางไว้ใต้จานไม่ว่าจะเป็นจานดำหรือจาน OFFSET ดังนั้นมุมที่เราใช้จะเป็นมุมก้มหาได้จาก 90-มุมเงย
ส่วนจานOFFSET หัวLNB จะไม่วางไว้กลางจานเหมือนจานดำจะต่ำลงมาข้างล่างประมาณ22.5องศาดังนั้นมุมก้มหาได้จาก 90-มุมเงย+22.5  สำหรับมุมส่าย (AZ) เท่ากันครับแต่เวลาใช้เข็มทิศให้วางห่างจากสารแม่เหล็ก แนะนำให้ใช้ฉากอลูมิเนียมมาประกบ การตั้งจานFIXใช้เข็มทิศหาเพียงคร่าวๆก็ได้ครับตั้งมุมก้มและตำแหน่งศูนย์ของ LNB ให้ถูกต้อง (หาความถี่ ที่ใช้ล่อ ตั้งค่าเครื่องรับให้ถูกต้อง)จากนั้นค่อยๆส่ายหน้าจานหารับรองไม่พลาดครับ
aadsuratin
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 08:17:46 pm »

ตัวอย่าง อ.เมือง สระบุรี ตั้งรับ Thaicom 5 78.5E
หา Satellite Finder ได้จาก WWW.dishpointer.comได้ข้อมูลดังนี้
EL = 59.0  AZ = 238.7  LNB Skew = +55.8
สำหรับจานดำ (PrimFocus) - วางตัววัดมุมที่ใต้คอจานปรับมุมก้มให้ได้=31 องศา(90-59)
                                     - ติดตั้ง LNB ระยะโฟกัสประมาณ 38
 - ตำแหน่งศูนย์ของ LNB = +55.8 (4โมง) สำหรับ LNB ขั้ว ใต้ 6โมง = 0   + หมุนมาทางขวาชั่วโมงล่ะ 20 องศา ก็เท่ากับ 4 โมง LNB ขั้วใต้ เช่น PSI
-ตำแหน่งศูนย์ของ LNB ขั้ว ตะวันออก 3โมง = 0  + หมุนมาทางขวาชั่วโมงล่ะ 20 องศา ก็เท่ากับ 2 โมง LNB ขั้วตะวันออก เช่น Dynasat (สังเกตุดูแกนเหล็กข้างใน LNB (ขั้วตะวันออก) ระหว่างเข็มรับ H-V จะอยู่ที่ตำแหน่ง 0 ของ LNB )
สำหรับจาน OFFSET - วางตัววัดมุมแขนจับ LNB ใต้จานปรับมุมก้มให้ได้ = 53.5 องศา(90-59+22.5) ตำแหน่งศูนย์ของ LNB = +55.8 (4โมง) ขั้ว F-typeคือตำแหน่ง0ของ LNB(ส่วนมาก LNB Ku band เป็นแบบขั้วใต้)
เมื่อปรับมุมก้มเรียบร้อยแล้วตั้งความถี่ล่อและเครื่องรับให้ถูกต้อง ค่อยๆส่ายหา มุมส่าย AZ จะใช้เข็มทิศช่วยก็ได้ ดาวเทียมดวงอื่นๆก็ทำเช่นเดียวกันครับ
aadsuratin
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 08:22:45 pm »

-ขอโทษครับ ชั่วโมงล่ะ 30 องศา พิมพ์ผิดครับ
yyy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 11:05:09 pm »

คุณ Kai ครับ บอร์ดที่ท่านว่าคุยกันอยู่แต่คนรู้จักนั่นก็เป้นอย่างนั้นจริง แต่เขาก็มีห้องคุยเรื่องการติดตั้งอยู่เยอะนะครับ คุณเก่งที่ท่านคุยด้วยมากๆก็ประจำที่นั่น  หาสิ่งที่เป็นประโยชน์มาใช้ก็แล้วกัน ผมเองก็เป็นสมาชิกตั้งนานก็ยังไม่ค่อยได้คุยกันในวงสนทนา ก็ไม่เป้นไร ก็ไปอ่าน ไปโพสต์ตามห้องต่างๆเอาครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์