ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, เมษายน 2024, 06:15:18 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มีจาน ku 1 ตัวจะดู 2 จุดอิสระต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีจาน ku 1 ตัวจะดู 2 จุดอิสระต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้างครับ  (อ่าน 3628 ครั้ง)
Basketman
Special Member
*

« เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 10:09:38 pm »

receiver มี 2 ตัวแล้วครับ

จาน thaicom ku duo nss6
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2010, 10:23:25 pm »

Rec. ที่มีถ้าเป็นของ True ก็สามารถใช้ Power Pass แยกสัญญาณได้เลยครับ (พร้อมสายด้วยครับ)
แต่ถ้า Rec. ที่คุณมีไม่ใช่ของ True หรือมีผสมกันระหว่างของ True กับของทั่วไป คุณต้องใช้ Multiswitch ในการแยกสัญญาณครับ ขอให้โชคดีครับ รับชมอย่างมีความสุข
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 12:08:14 am »

receiver มี 2 ตัวแล้วครับ

จาน thaicom ku duo nss6
Rec. ที่มีถ้าเป็นของ True ก็สามารถใช้ Power Pass แยกสัญญาณได้เลยครับ (พร้อมสายด้วยครับ)
แต่ถ้า Rec. ที่คุณมีไม่ใช่ของ True หรือมีผสมกันระหว่างของ True กับของทั่วไป คุณต้องใช้ Multiswitch ในการแยกสัญญาณครับ ขอให้โชคดีครับ รับชมอย่างมีความสุข
ขอโทษด้วยครับ ผมลืมอ่านบรรทัดล่าง คุณทำ Duo อยู่ด้วย ยังไงคุณก็ต้องใช้ Multiswitch กับ LNB Ku แบบ 2 ขั้วครับ คุณถึงจะดูได้แบบอิสระครับ

Basketman
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 08:45:01 am »

อ้างถึง
ขอโทษด้วยครับ ผมลืมอ่านบรรทัดล่าง คุณทำ Duo อยู่ด้วย ยังไงคุณก็ต้องใช้ Multiswitch กับ LNB Ku แบบ 2 ขั้วครับ คุณถึงจะดูได้แบบอิสระครับ

ขอบคุณครับ
Basketman
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 08:50:19 am »

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ

ถามเพิ่มอีกนิดครับ ผมต้องซื้อ lnb 2 ขั้วทั้ง 2 ตัวใช่ไหมครับ

แล้วถ้าผมจะเพิ่มจาน c band thaicom อีกตัวในภายหลัง ควรจะซื้อ multiswitch แบบไหนครับ
แล้ว lnb ของจานดำ c band ต้องแบบกี่ขั้วครับ
MarnTao
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 09:56:31 am »

ในกรณีของคุณ ต้องการดู 2 จุดอิสระ

ต้องซื้อ lnb 2 ขั้ว 2 ตัว Univessal 1, Single 1

Diseq Switch 1x4  อีก 1 ตัว (คิดว่าคุณคงมีแล้ว 1 ตัว)

ถ้าผมจะเพิ่มจาน c band thaicom อีกตัวในภายหลัง ให้ใช้ LNB 2 (c2) ขั้ว ต่อเข้า Diseq Switch ได้เลย

แต่ถ้าต้องการดูมากกว่า 2 จุดอิสระ ค่อยเพิ่ม Multiswitch 6x6 หรือ 9x8

*

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 11:15:25 am »

ในกรณีของคุณ ต้องการดู 2 จุดอิสระ

ต้องซื้อ lnb 2 ขั้ว 2 ตัว Univessal 1, Single 1

Diseq Switch 1x4  อีก 1 ตัว (คิดว่าคุณคงมีแล้ว 1 ตัว)

ถ้าผมจะเพิ่มจาน c band thaicom อีกตัวในภายหลัง ให้ใช้ LNB 2 (c2) ขั้ว ต่อเข้า Diseq Switch ได้เลย

แต่ถ้าต้องการดูมากกว่า 2 จุดอิสระ ค่อยเพิ่ม Multiswitch 6x6 หรือ 9x8

ตามนี้เลยครับ  แต่ถ้าในอนาคตคุณจะเพิ่มจุดรับชมอีก และ จะเพิ่มดาวเทียมอีก คุณต้องคิดให้รอบครอบก่อนว่า คุณจะเพิ่มสูงสุดกี่จุด จะรับดาวเทียมเพิ่มอีกกี่ดวง การซื้ออุปกรณ์ไว้รองรับอนาคตก็จะคุ้มกว่าการซื้อใช้ปัจจุบัน แล้วไปเปลี่ยนอุปกรณ์เพิ่มในภายหลังจากการเพิ่มจุดรับชมหรือเพิ่มดาวเทียม (เพราะว่าอุปกรณ์ดาวเทียมโอกาสที่จะเสียมีน้อยมาก ยกเว้นเกิดเหตุการณืไม่คาดคิดขึ้น) ครับ

Basketman
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2010, 11:26:57 am »

ขอบคุณท่านMarnTao  ท่านดาวดวงใหม่ของวงโคจร

ตอนนี้กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์