ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 07:43:11 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กำลังทำอพาทเม๊นท์24ห้องครับ ขอคำแนะนำ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังทำอพาทเม๊นท์24ห้องครับ ขอคำแนะนำ  (อ่าน 8923 ครั้ง)
changnum
Newbie
*

« เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 11:55:08 am »

สวัสดีครับ ตอนนี้กำลังก่อสร้างอพาทเม๊นท์อยู่ใกล้จะเสร็จแล้วครับ กำลังวางแผนจะติดระบบทีวี แต่ลังเลว่าจะติดแบบไหนดี ระหว่างงานระบบ กับ ยกรีซีฟเวอร์เข้าไปในห้องพักห้องใครห้องมัน แบบไหนจะดีกว่าครับ และการบำรุงรักษาแบบไหนจะประหยัดค่าใช้จ่ายได้มากกว่า ขอบคุณทุกท่าน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kusalodom
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 12:06:03 pm »

งานระบบดูแลง่ายกว่าเยอะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
changnum
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 12:08:38 pm »

งานระบบดูแลง่ายกว่าเยอะครับ

พอดีไม่มีความรู้ทางด้านดาวเทียมมากเท่าใหร่ครับ ถ้าจะทำประมาณ16ช่อง ต้องเตรียมงบไว้ประมาณเท่าใหร่ครับ ขอเป็นระบบจานดำC Bandนะครับ แล้วถ้าซื้อของจากบ้านหม้อมาแล้วจ้างช่างมาดำเนินการติดตั้งให้แบบนี้จะประหยัดลงเยอะมั้ยครับ ขอบคุณ
changnum
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 12:10:54 pm »

แล้วข้อเสียของการน้ำเอารีซีฟเว่อร์เข้าไปในห้องพักทุกห้องมันไม่ดีอย่างไรครับ เพราะได้ดูช่องเป็น100ช่อง
11
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 12:17:12 pm »

ราคา + การดูแลรักษา รีซีพเวอร์ครับ
บานฯ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 12:23:25 pm »

จำนวนห้องน้อย 24ห้อง อุปกรณ์ ในการติดตั่งก็แสนถูก   ผมว่าใช้แยกอิสระ แต่ละห้องมีเครื่องรับดาวเทียม เลยครับ    คนที่เข้ามาพัก เราก็จัดโปรโมชั่น เช่าห้องพัก แถม เครื่องรับดาวเทียม ให้1เครื่อง เราก็บวกราคาเครื่องเข้าไป 5-6ร้อยบาท  คนเข้าพักก็หลงภูมิอกภูมิใจ ว่าพักที่นี้แถมเครื่องรับดาวเทียม1 เครื่อง  เราก็ได้กำไร จาการขายเครื่องรับดาวเทียมด้วย เครื่องรับดาวเทียมเดียวนี้ไม่แพงเลย ห้าร้อยก่าวบาท ซื้อเยอะๆๆยิ่งถุกลงอีก

ข้อดีต่อมา ลูกค้า ได้ดูทีวีหลากหลายช่อง เพลิดเลินจำเริญใจในการพัก

ผมว่าซื้อจานดำ ขนาด 6ฟุตขึ้นไปซักจาน ประมาณ 2000 บาท
 ตัวแยกสัญญาณ หรือมัลติสวิท ออก 16 จุด สักสองตัว  ประมาณ 6000 บาท

สาย RG6   ประมาณ 3ม้วน   ประมาณ 1500 บาท

รวมแล้ว ไม่เกิน  หมื่นบาท

ส่วนเครื่องรับ ดาวเทียม ก็ไปซื้อ รุ่นทอปเท็น  ของไอเีดีย  หรือ ของ thaisat  ถุกและทนดี ไว้ขายให้คนเขาพัก ซื้อมา 550 บาท เราก็ขายซัก600 บาท  อิอิ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 12:35:34 pm »

สวัสดีครับ ตอนนี้กำลังก่อสร้างอพาทเม๊นท์อยู่ใกล้จะเสร็จแล้วครับ กำลังวางแผนจะติดระบบทีวี แต่ลังเลว่าจะติดแบบไหนดี ระหว่างงานระบบ กับ ยกรีซีฟเวอร์เข้าไปในห้องพักห้องใครห้องมัน แบบไหนจะดีกว่าครับ และการบำรุงรักษาแบบไหนจะประหยัดค่าใช้จ่ายได้มากกว่า ขอบคุณทุกท่าน
รบกวนเช็คเมลด้วยครับ ขอขอบคุณครับ

pk
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 12:36:17 pm »

จำนวนห้องน้อย 24ห้อง อุปกรณ์ ในการติดตั่งก็แสนถูก   ผมว่าใช้แยกอิสระ แต่ละห้องมีเครื่องรับดาวเทียม เลยครับ    คนที่เข้ามาพัก เราก็จัดโปรโมชั่น เช่าห้องพัก แถม เครื่องรับดาวเทียม ให้1เครื่อง เราก็บวกราคาเครื่องเข้าไป 5-6ร้อยบาท  คนเข้าพักก็หลงภูมิอกภูมิใจ ว่าพักที่นี้แถมเครื่องรับดาวเทียม1 เครื่อง  เราก็ได้กำไร จาการขายเครื่องรับดาวเทียมด้วย เครื่องรับดาวเทียมเดียวนี้ไม่แพงเลย ห้าร้อยก่าวบาท ซื้อเยอะๆๆยิ่งถุกลงอีก

ข้อดีต่อมา ลูกค้า ได้ดูทีวีหลากหลายช่อง เพลิดเลินจำเริญใจในการพัก

ผมว่าซื้อจานดำ ขนาด 6ฟุตขึ้นไปซักจาน ประมาณ 2000 บาท
 ตัวแยกสัญญาณ หรือมัลติสวิท ออก 16 จุด สักสองตัว  ประมาณ 6000 บาท

สาย RG6   ประมาณ 3ม้วน   ประมาณ 1500 บาท

ส่วนเครื่องรับ ดาวเทียม ก็ไปซื้อ รุ่นทอปเท็น  ของไอเีดีย  หรือ ของ thaisat  ถุกและทนดี ไว้ขายให้คนเขาพัก ซื้อมา 550 บาท เราก็ขายซัก600 บาท  อิอิ
เห็นด้วยเลยท่าน มันเป็นจุดขายของเราดูได้หลายช่องกว่างานระบบ
เอก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 12:38:14 pm »

แยกอิสระดีกว่าครับ 3 ดาวเทียม 24 จุดได่ช่องเยอะแล้วก็ส่งช่องหนังหรือกีฬาเข้าไปสักช่อง 2 ช่องก็พอครับ

ปล. กลุ่มเป้าหมายของลูกค้าระดับไหนครับ นี่ก็เป็นโจทย์เหมือนกันครับ
oad_
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 12:56:05 pm »

เห็นด้วยเลยท่าน มันเป็นจุดขายของเราดูได้หลายช่องกว่างานระบบ

เห็นด้วยครับ ด้วยคนครับ
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 01:03:42 pm »

แจ่มเลย เป็นผมออกแบบ อย่างนี้ครับ เอาสายจากทีวีมารวมกันที่12เส้น 2จุดนะครับ

แล้วเอาสวิทย์ 9x12 มาเล่น ราคาไม่แพง แยกรีซีฟเวอร์แต่ล่ะห้อง ผสม RF เอาMATV รวมไปอีก ดูฟรีจากเครื่องราคาถูกๆ ดูเคเบิ้ลดีๆจากMATV

ไม่ต้องกลัวเครื่องหรือรีโมทพังครับ ให้มันพังก็คุ้มกับค่าเช่าห้องอยู่ แต่คุณภาพงานออกมาดี

รับฟรีทีวีมากถึง4ดาวเทียม ผมเล่นไม่ต่ำกว่า250ช่อง ดูตัวอย่างการต่อจานนะครับ

ส่วนอนาคตของพวกนี้เราก็ยังใช้ได้ ดูบอลหรือดูอะไร ท่านก็หาลงไปกับRF เพราะมันปล่อยไปกับระบบได้อยู่แล้ว ก่อนเข้าทีวีใส่TAP ให้เรียบร้อย วันนี้แยกทีวี24ห้อง วันหน้าเอาเป็นร้อยยังได้ ผมเอาวงจรมาให้ท่านแนะนำช่างติดตั้งตามรูปนะครับ

toatae99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 01:14:22 pm »

ทำอพาร์ทเม้นท์เหมือนกันครับ อยากให้ข้อคิดไว้ตัดสินใจ

ข้อดีของการนำรีซีฟเวอร์ไปไว้ในห้องพัก  คือ
1.ไม่เปลืองไฟส่วนกลางของเรา
2.จำนวนช่องที่ดูได้มีมากกว่าที่เราทำระบบเอง (มากช่อง คนเช่าพักจะรู้สึกว่ามีช่องเยอะ ดูน่าสนใจกว่า)
3.หากเพิ่มจานรับดาวอื่นๆ ที่ไม่เข้ารหัส  จำนวนช่องจะเพิ่มขึ้นอีกนับสิบ โดยไม่ต้องเพิ่มรีซีฟเวอร์

ข้อเสีย
1.หากผู้เช่าใช้เครื่องแบบไม่ปราณี  เครื่องพัง หรือเสีย อาจคิดเงินได้ แต่ถ้าเครื่องรวน เดี๋ยวดี เดี๋ยวไม่ดี แบบนี้คิดค่าเสียหายลำบาก
2.ผู้เช่าเกิดมือซน กดโน่นนี่ทำให้ช่องหาย  คงต้องตามแก้ ตามจูนเครื่องให้บ่อยๆ ก็คงน่ารำคาญ
3.อันนี้น่าจะเป็นเหมือนกับรีโมทแอร์  คือพอถ่านหมด แล้วปล่อยถ่านเน่าอยู่ในรีโมท รีโมทพัง

หากทำระบบเอง ข้อดีคือ
1. ตัดปัญหากดนั่นกดนี่แล้วช่องหาย หรือใช้เครื่องไม่ถนอม
2.การเดินสายภายในง่ายกว่า หากเทียบกับการเดินสายภายในเพื่อต่อรีซีฟเวอร์

ข้อเสีย
1. หนึ่งช่องต่อหนึ่งรีซีฟเวอร์  หากคุณทำ16ช่อง ต้องใช้ 16ตัว  ดูได้ 16่ช่อง  ถ้า 24ช่อง ก็ 24ตัว  แต่ถ้าเอา 24ตัวไปไว้ 24ห้อง แต่ละห้องจะดูได้มากกว่า60 ช่องแน่ๆ
2.เปลืองไฟส่วนกลางของเรามาก  เพราะเราต้องเปิดเครื่องทั้งหมดที่มีไว้ตลอด 24 ชม นอกจากรีซีฟเวอร์แล้ว ยังต้องมีบูสเตอร์อีก
3.ความทนทานของเครื่องลดลง เพราะต้องเปิดตลอด 24 ชม.

การทำระบบเองจะดีกว่าแบบชัดเจนต่อเมื่อ คุณต้องการให้ผู้เช่าได้ดูช่องรายการที่เข้ารหัส หรือมีการเสียเงินสำหรับการดูช่้องรายการนั้น เพราะคุณจ่ายเงินแค่แพ็คเกจเีี่ดียว ใช้รีซีฟเวอร์ที่ถอดรหัสได้เพียงตัวเดียว ก็ดูได้ครบทุกห้องแล้ว

เรื่องราคาเท่าที่เคยถามมา(ประมาณเดือน กย.) แต่เป็นชุด 10ช่อง psi ราคาตกประมาณ19000 บาท(ราคานี้ไม่มีหน้าจานดาวเทียม เพราะของผมมีอยู่แล้ว)และไม่รวมค่าติดตั้ง เรื่องค่าแรงช่างตอบให้ไม่ได้ ถูกหรือแพง ขึ้นอยู่กับฝีมือและคุณภาพงานครับ เพราะของผมเอง ทีแรกของผมจ้างช่างมาติด ค่าแรงไม่แพงครับ แต่หลังจากนั้นถึงรู้ว่าแพง ที่ว่าแพงเพราะว่าช่างคนนี้ไม่เก่ง งานไม่เรียบร้อย จนภายหลังต้องเรียนรู้เองทำเองติดเองถึงทุกวันนี้ครับ
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 02:15:26 pm »

เท่าที่ประสพมา น้อยๆใช้รีเซฟ สมาชิกมากใช้RF
changnum
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 03:59:19 pm »

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ ตอนนี้ผมมีงบเต็มพิกัดจริงๆประมาณ2หมื่นบาทครับ เพราะผมลงทุนกับตัวอาคารไปค่อนข้างเยอะ
ถ้างบประมาณแค่นี้ถ้าผมขอทำงานระบบไปก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนไปเป็นใช้รีซีฟเว่อแบบห้องต่อห้อง แบบนี้จะแก้ไขระบบยุ่งยากหรือเปล่าครับ
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 04:28:01 pm »

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ ตอนนี้ผมมีงบเต็มพิกัดจริงๆประมาณ2หมื่นบาทครับ เพราะผมลงทุนกับตัวอาคารไปค่อนข้างเยอะ
ถ้างบประมาณแค่นี้ถ้าผมขอทำงานระบบไปก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนไปเป็นใช้รีซีฟเว่อแบบห้องต่อห้อง แบบนี้จะแก้ไขระบบยุ่งยากหรือเปล่าครับ
เดินสายอย่างที่บอกครับ ถ้าจะแก้ไขระบบวันข้างหน้าจะได้ง่าย (เดินสายให้ทำได้ทั้งสองระบบ)
changnum
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 06:25:41 pm »

เดินสายอย่างที่บอกครับ ถ้าจะแก้ไขระบบวันข้างหน้าจะได้ง่าย (เดินสายให้ทำได้ทั้งสองระบบ)

เรื่องเดินสายมันมีอยู่ในแบบก่อสร้างอยู่แล้วครับ ผมแค่ซื้ออุปกรณ์มาจั๊มเข้าห้องพักลูกค้าแค่นั้นเองครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ
หนุ่มดาวเทียม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 09:03:54 pm »

เห็นด้วยกับช่างเอ๋ค่ะ ควรเดินสายจากทุกห้องไปยังจุดศูนย์รวม จะเป็น 1 จุด 24 เส้นหรือ 2 จุดๆละ 12 เส้นก็ได้ค่ะ เพื่อความสะดวกหากต้องการปรับเปลี่ยนภายหลัง ระบบการเดินสายในแบบก่อสร้างบางที่จะเดินสายแบบเสาอากาศ ไม่ได้รองรับระบบดาวเทียม หรือเดินแบบรองรับงานระบบเท่านั้น หากจะปรับเปลี่ยนก็จะยาก สำหรับการติดตั้งจะเป็นงานระบบหรืองานแยกอิสระแต่ละห้อง เพื่อไม่ให้ต้องเสียงบประมาณ 2 ต่อหรือ 2 ครั้ง  ควรตัดสินใจไปเลยว่าจะใช้แบบไหน แยกตัวรับแต่ละห้อง ค่าใช้จ่ายอาจจะสูงอยู่บ้าง แต่ถ้าเทียบกับที่ติดแบบงานระบบแล้วมาปรับเปลี่ยนเป็นตัวรับแต่ละห้องภายหลัง จะเสียมากกว่า
       สำหรับหนุ่มดาวเทียมเห็นด้วยกับช่างหลายท่านที่นำเสนอเป็นแบบตัวรับแยกแต่ละห้อง เพราะผู้เช่า Happy กว่า เจ้าของจะใช้แบบมีการรับประกันเครื่องด้วย อีกอย่าง ภายใน 1 ปี ช่างก็มีการรับประกันเครื่องให้อยู่แล้ว เวลามีปัญหาผู้เช่าจะโทรหาช่างเอง เจ้าของก็ไม่ยุ่งยาก เพราะเขาให้เบอร์ช่างไว้แล้ว (ที่ติดตั้งมาส่วนใหญ่เป็นอย่างนี้ค่ะ)
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 09:25:09 pm »

อย่างที่ช่างเอ๋บอกครับ การเดินสายสัญญาณลองรับไว้มีความจำเป็นครับ ถ้าวางระบบผิด อาจต้องเรื้อและเดินใหม่เลยครับ เอาช่างดาวเทียมเข้าไปคุยกับช่างเดินสายลอยไว้ให้ดีกว่า หรือคุณจะตัดการว่าจ้างช่างเดินสายสัญญาณออกแล้วให้ช่างดาวเทียมทำทั้งหมดผมว่าจะดีกว่านะครับ เพราะว่าจะรู้ความต้องการของคุณในอนาคตด้วยครับ
ยังรอการตอบเมลของคุณอยู่ครับ

ota
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 03:54:40 pm »

เห็นด้วยกับพี่เค้า เดิน2ระบบไปก่อนเลยเรียบร้อยดีด้วย จะใช้แบบไหนก้อเลือกเอา จะได้ไม่เสียใจทีหลังครับ(ค่าสายไม่กี่บาทหรอกครับ)
surachai_pal
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 08:30:49 pm »

แยกอิสระดีกว่า ยืนยัน
ถ้าจะให้สวย ก้เอาเครื่องรับที่คุณภาพดีขึ้นมาอีกหน่อย
แบบที่สามารถถ่ายช่องรายการ up firmware ระหว่างเครื่องได้   จะสะดวกมาในการดูแล

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์