dvb

:: ค้นหาคำในบอร์ด / ตารางรายการดาวเทียม /ช่างติดตั้งจานดาวเทียมทั่วประเทศ / Facebookโบราณ ::

ขอถามวิธีเก็บค่า CCcam ของเครื่อง Supernet HD 2010

<< < (3/4) > >>

delpiero10:
อ้างจาก: tik362 ที่ 15, พฤศจิกายน  2010, 01:57:28 pm

การเก็บ file CCcam ไว้มีประโยชน์ตรงที่สามารถทำการ update firmware เป็นรุ่นใหม่ๆ ได้โดยไม่ต้องส่งเครื่องกลับไปยังร้านที่ซื้อมา เพราะการ update firmware จะทำให้ค่าต่างๆที่ตั้งไว้ กลับไปสู่ค่าเริ่มต้นเหมือนทำ factory reset แม้กระทั่งช่องต่างๆที่ตั้งไว้ก็หายไปด้วย

ถ้ามี file CCcam ก็ไม่ต้องห่วงในเรื่องนี้ ยิ่งโดยเฉพาะ CCcam ที่ใช้งานได้ตลอดไปโดยไม่มีค่าใช้จ่ายยิ่งแล้ว หากมีเก็บไว้ได้ก็สบายใจครับ

ครับ ตามที่ท่าน tik362 เลยครับ ก็ยังงงอยู่ว่าทำไมเค้าถึงให้ไม่ได้ (บอกแค่ว่ามันเป็นของแถมมา ให้ไม่ได้ และแถมมาเป็นระยะเวลานานถึงปีหน้า) ผมก็เลยกลัวว่าวันนึง มีใครในบ้าน ซึ่งคงไม่ใช่ตัวผมไปกดคืนค่า หรือทำอะไรที่ทำให้ค่ามันหายไป ก็คงต้องติดต่อไปที่คนขาย ซึ่งบอกได้เลยครับว่า ปกติผมชอบแก้ได้ด้วยตัวผมเองก่อน ไม่ใช่ไม่เชื่อมือคนขายนะครับ แต่บางทีโทรไปพอถามมากเข้า คนขายก็จะเริ่มมีอารมณ์ ประมาณว่าอย่าถามเยอะเลย แค่ส่งเครื่องมาก็จบ พอเจอแบบนี้ก็เลยชอบใช้วิธีตนเป็นที่พึ่งแห่งตน แก้เองได้ก็แก้ อาการไม่ไหวค่อยส่งเคลม  แต่ปัญหาเรื่อง CCcam หายอันนี้ผมว่าถ้าผมรุ้วิธีผมก็อยากทำเองครับ เพราะมันง่ายมากๆ และทำได้ไม่ถึงห้านาที ก็ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมก็ยังใช้เจ้าเดิมต่อไป รอไว้มีปัญหาจะลองดูว่าเค้าจะบริการดีแค่ไหน

tik362:
อ้างจาก: delpiero10 ที่ 15, พฤศจิกายน  2010, 02:17:36 pm

อ้างจาก: tik362 ที่ 15, พฤศจิกายน  2010, 01:57:28 pm

การเก็บ file CCcam ไว้มีประโยชน์ตรงที่สามารถทำการ update firmware เป็นรุ่นใหม่ๆ ได้โดยไม่ต้องส่งเครื่องกลับไปยังร้านที่ซื้อมา เพราะการ update firmware จะทำให้ค่าต่างๆที่ตั้งไว้ กลับไปสู่ค่าเริ่มต้นเหมือนทำ factory reset แม้กระทั่งช่องต่างๆที่ตั้งไว้ก็หายไปด้วย

ถ้ามี file CCcam ก็ไม่ต้องห่วงในเรื่องนี้ ยิ่งโดยเฉพาะ CCcam ที่ใช้งานได้ตลอดไปโดยไม่มีค่าใช้จ่ายยิ่งแล้ว หากมีเก็บไว้ได้ก็สบายใจครับ

ครับ ตามที่ท่าน tik362 เลยครับ ก็ยังงงอยู่ว่าทำไมเค้าถึงให้ไม่ได้ (บอกแค่ว่ามันเป็นของแถมมา ให้ไม่ได้ และแถมมาเป็นระยะเวลานานถึงปีหน้า) ผมก็เลยกลัวว่าวันนึง มีใครในบ้าน ซึ่งคงไม่ใช่ตัวผมไปกดคืนค่า หรือทำอะไรที่ทำให้ค่ามันหายไป ก็คงต้องติดต่อไปที่คนขาย ซึ่งบอกได้เลยครับว่า ปกติผมชอบแก้ได้ด้วยตัวผมเองก่อน ไม่ใช่ไม่เชื่อมือคนขายนะครับ แต่บางทีโทรไปพอถามมากเข้า คนขายก็จะเริ่มมีอารมณ์ ประมาณว่าอย่าถามเยอะเลย แค่ส่งเครื่องมาก็จบ พอเจอแบบนี้ก็เลยชอบใช้วิธีตนเป็นที่พึ่งแห่งตน แก้เองได้ก็แก้ อาการไม่ไหวค่อยส่งเคลม  แต่ปัญหาเรื่อง CCcam หายอันนี้ผมว่าถ้าผมรุ้วิธีผมก็อยากทำเองครับ เพราะมันง่ายมากๆ และทำได้ไม่ถึงห้านาที ก็ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมก็ยังใช้เจ้าเดิมต่อไป รอไว้มีปัญหาจะลองดูว่าเค้าจะบริการดีแค่ไหน

ผมก็เคยเจอปัญหาที่ทำโค๊ดหายโดยไม่ตั้งใจเพราะไปโดนปุ่มเหลือง คือ Delete all แล้วจึงโทรขอโค๊ดที่ร้านที่ซื้อมา (มี banner อยู่ในบอร์ดนี้) เขาบอกต้องส่งเครื่องกลับท่าเดียว ไม่มีวิธีอื่น ซึ่งผมก็เข้าใจครับ แต่มันลำบากผม ผมจึงหาวิธีอื่นโดยขอโค๊ดจากเจ้าของโค๊ดตัวจริง ซึ่งก็ได้มาภายใน 1/2 ชม และเป็น code เดิมของเครื่องจึงจัดการลงใหม่

ต่อจากนั้น ทุกเครื่องที่ผ่านมือผม ผมจึงต้องเตรียมโค๊ดไว้ backup ไว้เสมอๆ เมื่อมีการ update firmware จากเดิมที่อ่านไทยไม่ได้มาเป็นตัวที่อ่านไทยได้ และมี menu ของ Newcamd ด้วยผมก็ไล่ update ให้กับทุกเครื่องแล้วใช้ code เดิม

charun:
ผมก็ใช้ Supernet อยู่ ซื้อมาได้ 2 อาทิคย์ แล้ว แต่เพิ่งดูได้เมื่อวาน
ช่อง บอล HD ชัดแจ๋ว

อยากขอความช่วยเหลือจากผู้รู้หน่อยครับ
1. ช่อง หนัง HD มีภาพไม่มีเสียง ต้องปรับอะไรเพิ่มเติมครับ
2. ตกลงไม่สามารถเก็บค่า CCam ในเครื่องได้ใช่ไหมครับ
3. ผมใช้จานดำ มูฟได้ แนะนำ เพิ่มดาวดวงไหนบ้างครับ ตอนนี้มีแต่ ไทยคม 2/5 KU

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จรัล

มือใหม่ หัดหมุนจาน แต่ไม่ชอบล้างจาน

open:
HD ไม่มีเสียงเพิ่งทำได้  กดปุ่ม เมนู / การติดตั้ง / รายการ TP / การค้นหาเครือข่าย NIT เปิด แล้วกดปุ่มน้ำเงิน จากนั้นกด exit ออก

charun:
อ้างจาก: open ที่ 16, พฤศจิกายน  2010, 03:37:11 pm

HD ไม่มีเสียงเพิ่งทำได้  กดปุ่ม เมนู / การติดตั้ง / รายการ TP / การค้นหาเครือข่าย NIT เปิด แล้วกดปุ่มน้ำเงิน จากนั้นกด exit ออก

คอนเฟิร์ม ครับ ให้อยู่ที่ช่องที่มีปัญหา แล้ว ค่อยไป scan แต่ผมไม่ได้เปิด NIT ON นะครับ เป็น OFF ก็แสกนได้ แก้ปัญหาเรื่องไม่มีเสียงได้แล้วครับ
ขอบคุณครับ
หมายเหตุ ยังรอคำตอบจากผู้รู้ สำหรับคำถามอื่นด้วยนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

ติด Banner ด้านล่างติดต่อ boransat@gmail.com
กระทู้ ความคิดเห็น บทความ ข้อความใด ๆที่ได้อ่านในบอรดนี้ เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชน และตีพิมพ์แบบอัตโนมัติ ผู้ดูแล ไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยและ ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรองด้วยตัวเอง และถ้าพบเห็นข้อความใดๆ ที่ขัดต่อกฎหมาย ศิลธรรม กรุณาแจ้งมาที่ boransat@gmail.com เพื่อที่ทีมงานจะได้ดำเนินการต่อไป