ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 04:26:20 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทำไมฟรีทีวี ไม่ปล่อยฟรีในระบบเคยู เหมือนซีแบนด์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมฟรีทีวี ไม่ปล่อยฟรีในระบบเคยู เหมือนซีแบนด์  (อ่าน 8292 ครั้ง)
suwattt
Jr. Member
**

« เมื่อ: 15, พฤศจิกายน 2010, 09:55:25 pm »

ไหนๆก็ไหนครับ ถามซะเลย ตามกระทู้เลยครับ
ทำไมฟรีทีวี ไม่ปล่อยในระบบเคยู?
ขอแชร์ความคิดหน่อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Thaicom 5
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, พฤศจิกายน 2010, 10:25:38 pm »

นั้นสิคับอยากรู้เหมือนกัน วันนี้ว่า จะดู 3 5 7 9 อะไรนั้นอ่ะ ปรากฎว่า ดูไม่ได้แล้วอ่ะ ปล่อยแค่ 2 วันก็เป็น...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
fos
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, พฤศจิกายน 2010, 10:57:22 pm »

แพง
e20cup
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, พฤศจิกายน 2010, 11:53:42 pm »

ถามกันตรงๆ แบบนี้ มันจะดีหรือครับ  คงต้องสืบสาวราวเรื่อง ไปถึงต้นตอนะผมว่า
ตามความเห็นของผมนะครับ......  เนื่องจากความถี่  ku นั้น เป็นความถี่ที่สูงกว่า
C band   ส่งคลื่นได้แรง และครอบคลุมพื้นที่เป้าหมาย ได้กระชับ คอนโทรลฟุตปริ้นท์ได้
สิ่งสำคัญคงจะต้องใช้เทคนิค และการบริหารจัดการคลื่นความถี่ โดยมีต้นทุนในเชิงพาณิชย์สูง
เนื่องจากมีคลื่นที่สั้นมาก  อุปสรรคที่เห็นชัดเจนก็คือ คลื่นถูกเม็ดฝนสกัดไว้ไม่เหลือหรอ
ไม่เหมือนย่านซีแบนด์  มีต้นทุนการบริหารจัดการต่ำ  ซึ่งทั้ง 2 แบบ  มีข้อดี ข้อเสียต่างกัน
จึงเห็นว่า  น่าจะเก็บเคยูไว้  ใช้จะดีกว่า ขืนปล่อยฟรี มันจะคุ้มกับเม็ดเงิน ที่เขาลงทุน
ไปเหรอครับ  อยากได้ของฟรี ก็ไปใช้อีกฝั่งหนึ่ง  นั่นจึงเป็นทีมาว่าทำไมจึงต้องเข้ารหัส จานเคยู
เพราะคนที่เช่าช่องสัญญาณ  เขาต้องจ่ายตังที่ค่อนข้างแพง   ดังนั้น เครื่องเขาจึงต้องมีชิพ
เพื่อถอดรหัส ไงครับ  เพราะทุนที่ลงไป  ใคร ๆ ก็ต้องถอน เอาคืน  เงินน่ะใครไม่เอาล่ะครับ
คนเฒ่า
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 01:56:45 am »

ให้ ช่อง 11 ช่อง 9 ที่อยู่ในการควบคุม ดูแลของรัฐบาล นำร่องส่งระบบ เคยู ก่อน ( ประชาชนต้องมาก่อนครับ) ทุกอย่างคงเป็นไปได้ครับ ในระบบ เคยู ค่าติดตั้งจานจะถูกกว่า ใช่พื้นที่ในการติดตั้งง่ายกว่า
prakittipong
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 07:22:59 am »

ความจริงแล้ว สัญญาณดาวเทียมช่องฟรีทีวีในระบบ C-Band ที่เรารับชมกันอยู่ทุกวันนี้ เป็นสัญญาณที่ทางสถานีส่งต้นทาง (กทม.) ใช้ส่งสัญญาณไปยังสถานีส่งในส่วนภูมิภาค หรือในศัพท์ทางเทคนิคเราว่าสัญญาณฟีด (Feed) นั่นเอง ซึ่งเมื่อทางสถานีส่วนภูมิภาครับสัญญาณจากสถานีต้นทางได้แล้ว ก็จะส่งสัญญาณต่อไปยังผู้ชมผ่านระบบเสาอากาศอีกครั้งหนึ่ง

ดังนั้น เพื่อให้ได้สัญญาณที่จะส่งไปยังสถานีในส่วนภูมิภาคดีที่สุด และมีความดพลาดน้อยที่สุด ทางสถานีส่งต้นทางที่ กทม. จึงเลือกใช้การส่งสัญญาณผ่านดาวเทียมย่าน C-Band เพราะไม่มีปัญหาในเรื่องฝนตก ซึ่งการส่งสัญญาณดังกล่าวนี้ ทางสถานีส่งจะเป็นผู้รับภาระค่าใช้จ่ายในการเช่าช่อง Transponder ของดาวเทียม

ดังนั้น C-Band จึงเป็นคำตอบที่ดีที่สุดในการเช่าช่องสัญญาณดาวเทียม เพื่อส่งสัญญาณถ่ายทอดไปยังส่วนภูมิภาค

ในส่วนของผู้ชมตามบ้านเรือน ที่รับชมช่องฟรีทีวีผ่านดาวเทียมในระบบ C-Band จึงเหมือนเป็นการดักรับเอาสัญญาณจากสถานีส่งต้นทางมารับชมโดยตรงนั่นเอง

ในส่วนของ Ku-Band ที่มีการใช้งานกับเครื่องรับดาวเทียมหลายๆค่าย เช่น DTV, IPM, SAMART, True Vision บริษัทเหล่านี้ ต้องมีค่าใช้จ่ายในการเช่าช่องสัญญาณของดาวเทียม เพื่อที่จะส่งสัญญาณไปยังลูกค้าตามบ้านเรือนทั่วไป ดังนั้นเขาจึงมีความจำเป็นที่จะต้องเข้ารหัสสัญญาณ เพื่อสงวนสิทธิ์ในการรับชมให้กับลูกค้าของเขาเท่านั้น

เรื่องราวก็เป็นแบบนี้ละครับ
aadsuratin
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 08:29:55 am »

ถูกต้องแล้วครับ
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 10:00:33 am »

ไหนๆก็ไหนครับ ถามซะเลย ตามกระทู้เลยครับ
ทำไมฟรีทีวี ไม่ปล่อยในระบบเคยู?

ให้ ช่อง 11 ช่อง 9 ที่อยู่ในการควบคุม ดูแลของรัฐบาล นำร่องส่งระบบ เคยู ก่อน ( ประชาชนต้องมาก่อนครับ) ทุกอย่างคงเป็นไปได้ครับ ในระบบ เคยู ค่าติดตั้งจานจะถูกกว่า ใช่พื้นที่ในการติดตั้งง่ายกว่า

ไปที่ ไทยคม 2 ตำแหน่ง 50.5 รับๆได้ฟรีๆ ไม่เข้ารหัสแต่ได้เพียง 4 ช่องเท่านั้น
Venus Trg
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 10:04:54 am »

คำตอบของ คุณ prakittipong สมบูรณ์ที่สุด ขอบคุณครับ ...
หายไปแระ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 10:19:47 am »

ไปที่ ไทยคม 2 ตำแหน่ง 50.5 รับๆได้ฟรีๆ ไม่เข้ารหัสแต่ได้เพียง 4 ช่องเท่านั้น

ตามเจอไหมครับ 50.5 ไปดู lyngsat สิครับเขาตามตลอดตอนนี้ไม่รู้ไปอยู่ไหนแล้ว ลอยไปเรื่อย ๆ ดาวเทียมหมดอายุ ตามข่าวหน่อยนะครับก่อนให้ข้อมูล
sammy
Special Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2010, 06:50:12 am »

บ๊าย บาย ก่อน บ๊าย บาบ เหนื่อยแล้วขออำลา ชาติหน้า ค่อยเจอกันใหม่ (เสียงเพลงจาก ไทยคม2) ไกลเกินเอื้อมแล้ว ต่ำกว่า 30 องศว แล้ว สงสัยจรวดบังคับทิศทางเฃื้อเพลิงคงหมดไปพร้อมๆกับแบตเตอรี่
A
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2010, 08:42:27 am »

บ๊าย บาย ก่อน บ๊าย บาบ เหนื่อยแล้วขออำลา ชาติหน้า ค่อยเจอกันใหม่ (เสียงเพลงจาก ไทยคม2) ไกลเกินเอื้อมแล้ว ต่ำกว่า 30 องศว แล้ว สงสัยจรวดบังคับทิศทางเฃื้อเพลิงคงหมดไปพร้อมๆกับแบตเตอรี่

อย่างนี้แสดงว่าตำแหน่ง 50.5 ที่เคยจองไว้ ก็หมดๆไปด้วยซิครับ เพราะไม่มีการใช้งานแล้ว
lomyenn
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2010, 09:08:07 pm »

ปล่อยฟรีอยู่ครับ (น่าจะเป็นช่วงทดลองครับ)
ความถี่เดิมของ DTV เขมร ครับ ตามนี้ครับ
78.5E thaicom 2/5 KU
fe = 12312 MHz , vertical , FEC = 2/3 หรือ auto , SR = 30000
ครบ 3 5 7 modern9 CH11 Tpbs และ อีก 2-3 ช่อง ลาว + กัมพูชา

ลองดูกันนะครับ
ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2010, 07:26:43 am »

ฟรีทีวี ที่ส่งระบบ เค ยู ตอนนี้ เป็นของบริษัทเคเบิ้ล ทีวี ส่งสัญญาณให้ลูกค้าของตัวเอง 
ถ้าพวกเราอยากให้ ฟรีทีวี ปล่อยสัญญาณให้ดูฟรี เหมือน ซี แบนด์ ก็ต้องให้บริษัทขายจานดาวเทียมทั้งหลาย เป้นผู้ดำเนินการส่งสัญญาณ เหมือนที่กำลังแข่งกันทำ OTA ตอนนี้
ถ้าทำได้จริง พวกเราก็น่าจะไม่ต้องปวดกระดองใจ เหมือนตอนบอลโลกที่ผ่านมา
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 06:40:12 am »

50.5 หาไม่เจอเลยครับ สงสัยกลายเป็ดาวลูกไก่ซะล่ะมั้ง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์