ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 07:22:31 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  Preview and DIY อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียม
| | |-+  ของเล่นชิ้นใหม่จากกะทะยุคหลังสงครามโลกทำให้มีมุลค่าเพิ่มขึ้นมาได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ของเล่นชิ้นใหม่จากกะทะยุคหลังสงครามโลกทำให้มีมุลค่าเพิ่มขึ้นมาได้  (อ่าน 19594 ครั้ง)
kai1504
Sr. Member

« เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 02:03:51 pm »

จำได้ว่าที่บ้านเคยมีกะทะเหล็กใบนึงหนาและหนักมาก สมัยที่ยังเด็กๆเคยเห็นแม่ใช้กวนข้าวเหนียวแดง
เวลาศาตร์ไทยปัจจุบันเลิกใช้แล้ว แม่ผมปล่อยทิ้งให้จมน้ำจมดินในโรงเก็บของเก่า สนิมขึ้นหนาเปรอะมาก
สอบถามได้ความว่ากะทะใบนี้แม่ซื้อมาใบละ สี่บาท สมัยหลังสงครามโลกช่วงที่แม่ยังล่องเรือเอี่ยมจุ๊นไปขายข้าวเปลือกอยู่
และแม่ผมได้ซื้อมากวนข้าวเหนียวแดง  อายุกะทะน่าจะราวๆหกเจ็ดสิบปี ผมยังไม่เกิดน่ะ
เลยคิดจะเอามาเล่นบ้างตามที่ได้เห็นกูรูหลายท่านในบอร์ดใช้สารพัดเอามาดัดแปลงรับสัญญาณดาวเทียม
 ก็ขอแม่มา เอาหินเจียรขัดสนิมออกเพิ่งจะทาสีเสร็จครับ

กะทะกว้าง 67 cm dept 19 cm ลองคำนวนจุดโฟกัส LNB distance to antenna (F)ได้14.77cm

ขั้นตอนการนำกระทะเก่ามาเป็นของเล่นชิ้นใหม่ครับ เริ่มจากเอากระทะเก่ามาขัดสนิมและทาสี

ก่อนดำเนินการทำขายึด ก็ได้ลองคำนวณหาจุดโฟกัสคร่าวเพื่อเอามาเป็น Guide line

จุดประสงค์การเอากระทะมาดัดแปลงรับสัญาณดาวเทียมในครั้งนี้ ตั้งจุดประสงค์ไว้ว่า
จะต้องไม่ทำให้กระทะใบนี้เสียหายหรือบุบสลายแต่อย่างใด จึงเริ่มทำขายึดกระทะ
ขายึดด้านหน้าก่อน

ขายึดด้านหลังกระทะ

เช็คความลึกของกระทะ

งาน fabricate จานดาวเทียมจากกระทะ ในดรงเก็บของเก่าวันหยุดเสาอาทิตย์

ทำขายึดสำหรับตั้ง Angle Finder \(อุปกรณ์วัดองศา)

หลังจากงาน fabricate frame ยึดจานรับสัญาณเสร้จแล้วก้ยกมาตั้งกลางแจ้ง ปรับระดับปรับองศาอีกครั้งเพื่อเตรียมประกอบ LNB

ประกอบอุปกรณ์ทั้งหมดเสร็จก็เริ่มแกว่งหาสัญญาณไปที่ NSS6 ก่อนเป็นดาวดวงแรก

ภาพนี้มองจากด้านข้างครับ

ภาพนี้ดูจากด้านหลังของFrame จะเห็นว่าจานสามารถ หมุนหามุมส่ายได้โดยมีสกรู ¾ เจาะร้อยรูยึดตรงกลาง
 พร้อมปรับมุมก้มเงยได้ ด้วย Adjust Screw M12  เมื่อปรับค่าต่างๆได้หมดแล้ว ก็จะมีสกรูล๊อค M12 ให้แน่นป้องกันการหมุนเคลื่อนตัวของจานได้เช่นกัน

สัญญาณภาพของ NSS6 แกว่งหาได้ภายในสิบห้านาที สำหรับมือใหม่ที่เพิ่งเข้าวงการดาวเทียมได้ประมาณหนึ่งเดือน
 ก็คงต้องหมั่นศึกษาหาความรู้ต่อไป ซึ่งก็คงจะไปแกว่งหาสัญญาณ ไทยคม ku-band เช่นกันครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 02:16:47 pm »

ตอนนี้มีหัว ku band หัวเดียว ว่างๆเข้าเมืองคงจะไปซื้อเพิ่มอีกหัวเอามาทำ duo ku ไทยคม แล้วก็จะพ่นสีอีกครั้งเก็บงานความเรียบร้อย
ค่าใช่จ่าย ซื้อเหล็กจากร้านของเก่ามาสองร้อยกว่าบาท reciver zimple box 4 ราคา 500 บ่าท ได้มาวันไปอบรมลงทะเบียนที่โคราช
หัว ku band ของเก่าที่ซื้อมา 120 บาท ที่แม่สายท่าขี้เหล็กฝั่งพม่า เมื่อสามปีที่แล้ว  นี่ก็กะไว้ว่าเดือนหน้าวันที่ 3-5 จะไปเที่ยวเชียงราย
ก็คิดไว้ว่า จะไปหา DB 500 มาเล่นสักตัว ถ้าเจอรี ถูกๆก็คงจะหาซื้อมาทิ้งๆไว้เช่นกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
สนับสนุนการทำ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2010, 09:44:59 pm »

แนวคิดสร้างสรรค์ดีคับ  ไม่ทำติดหลังคาบ้านด้วยล่ะคับ

ผมว่าซื้อจานแดง 350 บาท แถมหัว LNB  ขาแอล ด้วย 
สวยดู รับสัญญาณได้หลายดาวด้วย คุ้มกว่ามานั่งทำเองคับ
sosanomoji
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2010, 11:19:33 am »

เพิ่มมูลค่าหรือลดมูลค่า   กะทะเก่าสมัยสงครามโลก หมดราคาเมื่อทาสีเหลืองนี่ล่ะ
e20cup
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 08:31:20 am »

ว๊าว !!!  ในที่สุด ความฝันก็เป็นจริงจนได้  มีชุดเดียวในโลกนะเนี่ย
มีเครื่องไม้เครื่องมือครบ  ยังงี้ต้องตบแต่ง เสริมหล่อ ผมว่าน่าจะเปลี่ยน
ก้านจับ lnb  โดยใช้ตะหลิว แทน ก้านเหล็ก  เอามาทั้งดุ้นเลย 
มันดูคลาสสิคดี  เข้าชุดกันนะ  ด้านข้างก็เอาหม้ออลูมิเนียมใบเล็ก ๆ
ห้อยไว้ เหมือนตุ้มหู  เอะกลายเป็นสาวไปแล้วนี่นา 55

ว่าแต่สัญญาณที่รับได้  ทำคะแนนดีไหมครับ  เอามาโชว์อีกนิดนึง
เทียบกับจานอันก่อนแล้ว  เป็นอย่างไรบ้างครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 10:21:39 am »

ว๊าว !!!  ในที่สุด ความฝันก็เป็นจริงจนได้  มีชุดเดียวในโลกนะเนี่ย
มีเครื่องไม้เครื่องมือครบ  ยังงี้ต้องตบแต่ง เสริมหล่อ ผมว่าน่าจะเปลี่ยน
ก้านจับ lnb  โดยใช้ตะหลิว แทน ก้านเหล็ก  เอามาทั้งดุ้นเลย 
มันดูคลาสสิคดี  เข้าชุดกันนะ  ด้านข้างก็เอาหม้ออลูมิเนียมใบเล็ก ๆ
ห้อยไว้ เหมือนตุ้มหู  เอะกลายเป็นสาวไปแล้วนี่นา 55

ว่าแต่สัญญาณที่รับได้  ทำคะแนนดีไหมครับ  เอามาโชว์อีกนิดนึง
เทียบกับจานอันก่อนแล้ว  เป็นอย่างไรบ้างครับ

ครับ ขอบคุณคำแนะนำ ครับ ได้ความคิดไปต่อยอดแล้วครับ เอาตะหลิวมาติด lnb เอาหม้ออะลูมีเนียมมาแขวน  เอาเขียงมาติด +555

สัญาณอยู่ที่ 45-60 % ครับ รอชมภาคต่อไปครับ ได้เห็นความคิดของท่านเป้นจริงแน่ครับ
PomBk
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, ธันวาคม 2010, 10:42:58 am »

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, ธันวาคม 2010, 07:24:15 am »

ดูท่าจะลำบากเลยนะท่าน แต่ถ้าว่างๆ เล่นไปก็น่าจะสนุกดี

kai1504
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, มกราคม 2011, 08:21:43 pm »

เรียนสอบท่านกูรู ครับ ค่า 22 k ระหว่าง On กับ Off  มีผลอย่างไรในการรับภาพหรือไม่ครับ

ค่า 22 k คือค่าอะไร เคยสอบถามช่างที่ติดตั้งจานอาชีพ ก็ไม่ได้รับคำตอบ มีแต่บอกว่าอย่าไปสนใจมันเลยไม่มีผลอะไรมาก
ก็เลยงงมาถึงทุกวันนี้

ตามรูปครับ กระทะใบนี้ก่อนหน้าจับมาแต่งหน้าทาแป้ง รับสัญญาณภาพ NSS6 ได้ ทุกช่อง
พอดีมีเวลาว่างๆเลยจับมาปรับปรุงโฉมใหม่ตามรูปนี่แหละ แต่แกว่งหาสัญญาณภาพไม่ได้เป็นสัปดาห์แล้ว
ลองกดอินโฟดูทั้งสองเครื่อง เครื่องที่ปิด 22k ASTV รับสัญญาณภาพได้ ส่วนจานกระทะ ทำเสร็จแล้ว
มาแกว่งหาสัญญาณภาพช่อง ASTV เช่นกัน แต่ค่า 22k เปิด แต่สัญญาณภาพไม่มา พยามจะปิดค่า 22k
ตามอีกเครื่องนึงที่รับสัญญาณภาพได้  แต่ปิดค่า 22k ไม่ได้ เป็นเครื่อง Zimple Box4 เลยยังจับสัญญาณไม่ได้สักที

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, มกราคม 2011, 08:56:32 pm »

ผม ทดลองเล่น เมื่อคืนนี้ เปิดปิด ค่า22 เค

ถ้าตั่งค่า หัว _แอลเอ็นบี  มาตฐาน   9750   ค่า  22k `ต้องปิด ภาพถึงจะมา ถ้าต่อผ่านไดเซ็กสวิท

ผมก็ได้ความรู้จากคุณ 7sats.comตอบจากกระทู้นี้ครับ

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=22244.0

สรุป แล้ว ขึ้นอยู่ที่เราจะตั่งค่า หัวแอลเอ็นบี ว่าเป็นเท่าไร  ถึงจะเปิด ค่า22_เค

ผมคนหนึ่งไม่เก่งครับชอบมาอ่าน แล้วกลับไปทำตาม  ครับ
ช่างไก่โต๊ง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 07, มกราคม 2011, 09:13:51 pm »

เลือกการตั้ง เป็นแบบ ผู้ใช้  กำหนดค่าเอง เท่านี้้ จะปิดจะเปิด 22k ก็ได้แล้ว
mote
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, กุมภาพันธ์ 2011, 04:21:53 pm »

ความสุขของพวกเราชาวดาวเทียมไม่ใช่แค่ราคาถูกครับ มันอยู่ที่การหาอะไรสนุกๆมาทำครับ ขอชื่นชมกับผลงานท่านครับ
umsak
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2011, 06:20:02 pm »

+1 ให้ครับ ทั้งที่ซื้อเอาง่ายกว่าเยอะ
skillfull
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 05, เมษายน 2011, 07:13:34 pm »

ชื่มชมครับ หวังว่าสักวันผมจะทำได้มั่ง
mom4baby4u
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 28, เมษายน 2011, 01:17:27 pm »

แน่นอนจริงๆ แหะๆ
mal88ka
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2011, 04:19:13 pm »

ได้อีกค่ะ สุดยอด
u-ro
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 06, กันยายน 2011, 04:19:13 pm »

หาเวลาว่างๆ นั่งทำเล่นบ้างก้อดี น่าสนุกนิ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์