ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18, เมษายน 2024, 09:42:33 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เคยเจอคนซื้อของแบบนี้บ้างไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอคนซื้อของแบบนี้บ้างไหม  (อ่าน 8633 ครั้ง)
goods_buy
Special Member
*

« เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 01:19:03 am »

18/11/2553
คนขอซื้อ เมล์มาหาผม "พี่วุฒิ คนขายการ์ดผม เขาหาไฟล์ DTV อยู่ เห็นว่า ซื้ออยู่ 10000 ถ้าพี่ขายได้บอกน่ะเดี๋ยวผมติดต่อให้"
.
.
.
ผมหายไปหลายชั่วโมง เพื่อติดต่อคนขาย เพื่อขอซื้อไฟล์ดังกล่าว
ครั้งแรกคนขายไม่ยอมขายให้  แต่ผมก็ขอร้อง ขอซื้อ โดยให้เหตุผลว่า น้องที่สนิทที่ไว้ใจได้ต้องการ เพื่อนำไปแก้ปัญหาให้ลูกค้า คนขายจึงยอมขายให้ในราคาที่คนซื้อเสนอมา

ผมส่งเมล์ตอบกลับไปว่า "โอนเงินเข้าบัญชี เมื่อโอนเงินแล้วจะส่งให้ทางเมล์ครับ"

19/11/2553
ผมส่งเมล์ไปอีกครั้งว่า

"รบกวนโอนเงินด้วยครับ แล้วผมจะรีบส่ง software ให้ครับ

ก่อนหน้านี้ นxx ขอซื้อไฟล์ดังกล่าว แต่ผมไม่ขายให้
แต่พอคุณปราโxxx ต้องการไฟล์ดังกล่าว
ผมจึงโทรไปขอร้องเจ้าของไฟล์ให้ขายให้ โดยแจ้งว่า น้องที่รู้จักต้องการนำไปใช้แก้ไขปัญหาให้กับลูกค้า
เจ้าของไฟล์จึงยอมขายต่อให้ 

ซึ่งผมบอกเจ้าของไฟล์ไปแล้ว หากมีการยกเลิกการซื้อขาย ผมคิดว่า คงไม่เป็นผลดีกับผมอย่างแน่นอน

ปล. ราคาดังกล่าว คุณเป็นคนเสนอ ผมเป็นคนกลางในการติดต่อ  โดยไม่ได้รับผลประโยชน์ใด ๆ 
หากมีการเปลี่ยนแปลง ขอให้ทราบว่า คนที่เสียหาย คือ ผมนะครับ
======================================
ผมเจอเหตุการณ์แบบนี้ ทำเอาผมเครียดไปเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่าจะแวะเข้าไปขอโทษคนขายซะหน่อย รู้สึกเสียหน้ามาก ๆ ขอร้องจนเค้ายอมขายให้ ท้ายสุด คนซื้อไม่เอาของซะงั้น

ตอนบ่ายวันนี้ ก็มีคนโทรมาขอคำปรึกษา คุยกันอยู่นาน ผมก็ให้คำปรึกษาไป  สรุปก็คือ ควรซื้อเครื่องใหม่  โดยซื้อเครื่องจากผม ท้ายที่สุด ไม่ยอมโอนเงิน ไม่ยอมส่งที่อยู่

ก่อนหน้านี้หลายวันก็มีสมาชิกจากต่างจังหวัดโทรมาปรึกษาเรื่องการ์ด การ์ดเสียต้องส่งให้กับคนขาย แล้วคนขายไม่เคลมใบใหม่ให้ ขอคำปรึกษาผมอยู่นานหลายสิบนาที  สรุปตอนท้าย จะซื้อเครื่องกับ phoenix จากผม  ผ่านไป 5 วัน ก็ยังไม่มีเงินโอนมา
สมาชิกท่านนี้ เมล์ที่อยู่พร้อมเบอร์โทรมาครบ

K.วุฒิไกร
ผมสนใจ
1. phoenix card reader/wtiter รุ่น 3 IC ปรับความถี่ 3.57 / 6.00 MHz   ราคาชุดละ 500 บาท  ค่าส่ง EMS 50 บาท (ไม่แถมสาย usb) เพื่อมาเสียบกับ Dream Box ของลุง UDE
2. เครื่อง Topfield เพื่อ check ว่า card มีปัญหาอะไร?
อนxxx เปาxxxxxxx
xxx/xxx ม.9 ถ.สุขุมวิท
ต.บ้านสวน
อ. เมือง
จ.ชลบุรี
20000

โทร 081-80-888-xx

จากประสบการณ์จึงทำให้ผมรู้ว่า หากคนที่โทรมา คุยดี คุยนาน และขอคำปรึกษาหลายๆ เรื่อง และรับปากเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าจะซื้อของจากเรา ให้พึงระลึกไว้ว่า คนผู้นี้มีโอกาสน้อยมากที่จะซื้อของจากเรา

แต่คนดีๆ ก็มีเยอะนะครับ  คนพวกนี้ผมเจอน้อยมาก ประมาณสิบกว่าราย (สมาชิกที่เคยซื้อของจากผมมีอยู่หลายร้อยคน)

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mote
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 06:11:54 am »

ปรา นะปราโมช ผมเองครับชี้แจงพี่วุฒฺตรงนี้นะครับ ที่เมล์ไปนะผมก็เมล์ไปถามนะครับว่าพี่มีไฟล์ตัวนี้ไหมและถามกับพี่ๆอีกหลายคน  เพราะคนขายการ์ดให้ผมเขาอยากได้มาให้ผมช่วยหาให้พอพี่แจ้งมาผมก็รีบ โทรไปบอกเขาเลยแต่เพราะเขาได้ไฟล์ตัวนี้มาแล้ว เขาเลยไม่เอาราคาก็ประมาณที่พี่บอกครับผมก็แค่ถามหาไฟล์ให้พี่ๆน้องกันแค่นั้น สรุปซวยผมผมกับพี่ก็จุดยืนเดียวกันครับคือคนกลาง พี่ๆน้องๆถามมาเราก็ช่วยหาให้ และเมล์ผมก็ยังไม่ได้ยืนยันซื้อขายกับพี่เลย ถ้าผมมีการ โอเคตกลงซื้อขายกับพี่แน่นอนแล้วผมหายไปก็ว่าไปอย่างครับปวดหัวกับไฟล์ตัวนี้ เหมือนกันโพสขายของก็โดนคนจิกทั้งคืน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 06:34:33 am »

ก็ขอแนะนำว่าการซื้อขายครั้งต่อไปก็ให้มันชัดเจนขึ้น เอาหรือไม่เอาก็แจ้งกันให้เข้าใจ  เห็นใจทั้งคู่ครับ  (..ปรองดอง..)

peestar
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 07:22:22 am »

ผมก็เจอประเภทแบบนี้แต่แก้ให้แบบเขียนให้ฟรีครับ ไม่ขายแต่ช่วยได้ ไฟล์มีเป็นร้อยไฟล์ ครับ สามารถเขียนเป็น เคเบิ้ลอื่นๆ  ไม่ขายดีสุดครับ ไม่ให้ด้วยไม่ต้องขอ  ผมนะ
goods_buy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 09:25:43 am »

ปรา นะปราโมช ผมเองครับชี้แจงพี่วุฒฺตรงนี้นะครับ ที่เมล์ไปนะผมก็เมล์ไปถามนะครับว่าพี่มีไฟล์ตัวนี้ไหมและถามกับพี่ๆอีกหลายคน  เพราะคนขายการ์ดให้ผมเขาอยากได้มาให้ผมช่วยหาให้พอพี่แจ้งมาผมก็รีบ โทรไปบอกเขาเลยแต่เพราะเขาได้ไฟล์ตัวนี้มาแล้ว เขาเลยไม่เอาราคาก็ประมาณที่พี่บอกครับผมก็แค่ถามหาไฟล์ให้พี่ๆน้องกันแค่นั้น สรุปซวยผมผมกับพี่ก็จุดยืนเดียวกันครับคือคนกลาง พี่ๆน้องๆถามมาเราก็ช่วยหาให้ และเมล์ผมก็ยังไม่ได้ยืนยันซื้อขายกับพี่เลย ถ้าผมมีการ โอเคตกลงซื้อขายกับพี่แน่นอนแล้วผมหายไปก็ว่าไปอย่างครับปวดหัวกับไฟล์ตัวนี้ เหมือนกันโพสขายของก็โดนคนจิกทั้งคืน

เข้าใจแล้วครับ และคิดว่า ในอนาคต  ผมคงไม่ติดต่อช่วยเหลือใครอีก  (ผมมีใช้อยู่ดี ๆ ได้มาฟรีด้วย ผมเองไม่ขาย หรือแจกให้ใคร  แต่เขียนให้กับพี่ ๆ น้อง ๆ คนรู้จัก เขียนให้ฟรีอยู่แล้ว)  งานนี้ ผมก็เลยรู้สึกเสียหน้านิดหน่อย
goods_buy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 09:26:26 am »

ก็ขอแนะนำว่าการซื้อขายครั้งต่อไปก็ให้มันชัดเจนขึ้น เอาหรือไม่เอาก็แจ้งกันให้เข้าใจ  เห็นใจทั้งคู่ครับ  (..ปรองดอง..)

ขอบคุณที่เห็นใจ + เข้าใจครับ 5555
goods_buy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 09:42:24 am »

ผมก็เจอประเภทแบบนี้แต่แก้ให้แบบเขียนให้ฟรีครับ ไม่ขายแต่ช่วยได้ ไฟล์มีเป็นร้อยไฟล์ ครับ สามารถเขียนเป็น เคเบิ้ลอื่นๆ  ไม่ขายดีสุดครับ ไม่ให้ด้วยไม่ต้องขอ  ผมนะ

ผมก็เหมือนกันครับ ไม่ได้อยากขาย
เคสนี้ ผมเห็นว่าคนขายการ์ดซึ่งน่าจะซื้อไปบรรเทาความเดือดร้อนให้ลูกค้า
ผมจึงโทรไปขออนุญาตผู้ที่ให้ไฟล์ดังกล่าว เพื่อขอขายในราคาที่ผู้ซื้อเสนอมา
ซึ่งถ้าผมขายตั้งแต่แรก ก็คงได้หลายหมื่นบาท

ราคา 1 หมื่น ในความเห็นผม ทั้งแพง และไม่แพง  แพงหากคนซื้อซื้อไปแล้วเก็บไว้คนเดียว แต่ถ้าคนซื้อ ซื้อไปแล้วเอาไปขายต่ออีกสัก 10 คน  ได้กำไรเป็นกอบเป็นกำแน่นอน ฉะนั้นหากใครมีไฟล์ก่อน แล้วทำการค้าก่อนย่อมได้รับประโยชน์แน่นอน แต่อีกสักพัก ก็จะไม่มีค่าเหมือนก่อน
เหมือนกับไฟล์ IRserver ตอนแรกขายแพงมาก  แล้วก็เป็นอย่างที่คาดไว้ ก็คือราคาลงอย่างรวดเร็ว เพราะคนซื้อมา ต้องการขายต่อ คนซื้อต่อ ๆ มา ก็อยากขายเอาทุนคืนให้เร็วที่สุด ขายกันเป็นทอด ๆ  และท้ายสุดก็คือมีการ แจกฟรี

ไฟล์นี้ก็เช่นกัน รออีกแป็บนึง ก็น่าจะมีการแจกฟรี
ช่างเจี้ยบ
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

numpu_cit@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 10:31:57 am »

ก็เข้าใจทั้ง 2 ท่านครับใจเย็นๆครับ วงการนี้ก็รู้ๆว่าท่านทั้ง 2 ก็อยู่มานานระดับเทพ ทั้งนั้น
ใจเย็นๆนะครับอาจมีอะไรที่ไม่เข้าใจกันบ้างเรื่องการติดต่อสื่อสาร ผมคิดว่าท่านทั้ง 2 คง
ไม่ได้มีเจตนาที่ไม่ดีต่อกันแน่นอนครับอาจจะสื่อสารไม่เข้าใจกันเท่านั้นเองครับ

ช่างเจี๊ยบ 085-2881991
ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

ota
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 11:16:00 am »

เข้าใจทั้ง2ท่านและก้อรักทั้ง2คน
LDTV
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 05:23:09 pm »

สรุปว่า มีบาดเจ็บเล็กน้อยแบบว่าพอเลือดซิบๆ แต่ก็ Happy Ending นะครับ Smiley

ให้กำลังใจท่าน Goods_buy ครับ
goods_buy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 05:43:12 pm »

สรุปว่า มีบาดเจ็บเล็กน้อยแบบว่าพอเลือดซิบๆ แต่ก็ Happy Ending นะครับ Smiley

ให้กำลังใจท่าน Goods_buy ครับ

วันนี้เข้าไปที่ร้าน ไปอธิบายกับคนขาย (ซึ่งยังไม่ได้ขาย)  คนขายเข้าใจแล้วครับ
คนเคยโดน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2010, 09:07:39 am »

มีใครเคยเจอแบบนี้บ้างไหม เอาเครื่อง DTV ไปให้ถอดชิพลงการ์ด เป็นเครื่องรุ่นใหม่ กล่องขาว
แต่พอเห็นชิพ ที่อยู่บนการ์ด มีแค่ 8 ขา  s/n ก็ไม่ตรงกับเครื่องที่ให้ไปถอด  แบบนี้มีเพื่อนๆ
ในนี้เคยเจอบ้างไหมครับ ผมไม่ได้เรียกร้องอะไรครับ มาเล่าสู่กันฟัง หลายท่านเห็นบอกว่าเน้น
ความจริงใจต่อลูกค้า ผมเลยมาเล่าสู่กันฟังครับ   
goods_buy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2010, 12:02:07 pm »

มีใครเคยเจอแบบนี้บ้างไหม เอาเครื่อง DTV ไปให้ถอดชิพลงการ์ด เป็นเครื่องรุ่นใหม่ กล่องขาว
แต่พอเห็นชิพ ที่อยู่บนการ์ด มีแค่ 8 ขา  s/n ก็ไม่ตรงกับเครื่องที่ให้ไปถอด  แบบนี้มีเพื่อนๆ
ในนี้เคยเจอบ้างไหมครับ ผมไม่ได้เรียกร้องอะไรครับ มาเล่าสู่กันฟัง หลายท่านเห็นบอกว่าเน้น
ความจริงใจต่อลูกค้า ผมเลยมาเล่าสู่กันฟังครับ   

ผมไม่ทราบว่า คนที่กล่าวถึงคือสมาชิกท่านใด

แต่ผมช่วยอธิบายให้ทราบดังนี้

- เอาเครื่อง DTV ไปให้ถอดชิพลงการ์ด เป็นเครื่องรุ่นใหม่ กล่องขาว แต่พอเห็นชิพ ที่อยู่บนการ์ด มีแค่ 8 ขา

***ถูกต้องแล้วครับ DTV กล่องขาว รุ่นใหม่  มีทั้ง chip 8 ขา และ 20 ขา

- s/n ก็ไม่ตรงกับเครื่องที่ให้ไปถอด

*** หมายเลขการ์ดที่เป็นสติกเกอร์ที่ติดบนการ์ด จะมี 10 หลัก   แต่หากคุณดู s/n ภายในเมนูของเครื่อง จะมี 11 หลัก ซึ่งหลักสุดท้ายคือ checksum ฉะนั้น เมื่อดูภายในเมนูเครื่อง ให้ดูเพียง 10 หลักแรกครับ

ปล. เวลาโทรแจ้งให้ยิงสัญญาณซ้ำ ให้โทรไปที่ 02 950 5005 แล้วใช้เลขเพียง 10 หลักแรกเท่านั้นครับ
LDTV
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2010, 12:13:27 pm »

อ้างถึง
เป็นเครื่องรุ่นใหม่ กล่องขาว
แต่พอเห็นชิพ ที่อยู่บนการ์ด มีแค่ 8 ขา    

555+
คนเคยโดน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2010, 12:48:41 pm »

ขอญาตเล่าสู่กันฟังอีกนะครับ ไม่เกี่ยวกับบุคคลหนึ่งบุคคลใดในบอร์ดนี้ทั้งสิ้นครับ
มันเป็นประสบการณ์ที่ผมเคยได้เจอมา กล่องดีทีวี ที่เขาถอดชิพออกไป ลอยขาที่ปรินซ์
มันมี 20 ขา  แต่พอมาอยู่ที่การ์ด เหลือ 8 ขา  ขามันหายไป  s/n ของกล่อง
เขามีปิดอยู่ที่กล่องอยู่แล้ว  เพราะว่ากล่องนี้ เคยเปิดหนังเพิ่ม 2 ช่องอยู่ 
แต่พอเป็นการ์ด ช่องหนัง 2 ช่องหายไป  ผมยังไม่เข้าใจมาถึงทุกวันนี้ ว่าขามันหายไปไหน
แต่ไม่ซีเรียส เพราะผมเอาการ์ดมาใช้งานได้ ได้ประโยชน์ คุ้มเกินคุ้มกับมันแล้ว เลยเป็นอุทาหอน
ของคำว่าซื่อกินไม่หมด คดน่ะอยู่ไม่ได้นานหรอก อายุไม่เกินร้อย เดี๋ยวมันก็ตาย  555
goods_buy
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2010, 01:34:16 pm »

ขอญาตเล่าสู่กันฟังอีกนะครับ ไม่เกี่ยวกับบุคคลหนึ่งบุคคลใดในบอร์ดนี้ทั้งสิ้นครับ
มันเป็นประสบการณ์ที่ผมเคยได้เจอมา กล่องดีทีวี ที่เขาถอดชิพออกไป ลอยขาที่ปรินซ์
มันมี 20 ขา  แต่พอมาอยู่ที่การ์ด เหลือ 8 ขา  ขามันหายไป  s/n ของกล่อง
เขามีปิดอยู่ที่กล่องอยู่แล้ว  เพราะว่ากล่องนี้ เคยเปิดหนังเพิ่ม 2 ช่องอยู่ 
แต่พอเป็นการ์ด ช่องหนัง 2 ช่องหายไป  ผมยังไม่เข้าใจมาถึงทุกวันนี้ ว่าขามันหายไปไหน
แต่ไม่ซีเรียส เพราะผมเอาการ์ดมาใช้งานได้ ได้ประโยชน์ คุ้มเกินคุ้มกับมันแล้ว เลยเป็นอุทาหอน
ของคำว่าซื่อกินไม่หมด คดน่ะอยู่ไม่ได้นานหรอก อายุไม่เกินร้อย เดี๋ยวมันก็ตาย  555

ขออนุญาต แก้ไขคำผิดให้นะครับ

-  ลอยขาที่ปริ้นซ์  >> รอยขาที่ปริ้นซ์
- เลยเป็นอุทาหอน >> เลยเป็นอุทาหรณ์

เรื่องหนัง 2 ช่องที่หายไป อาจเป็นเพราะ DTV งดส่งออกอากาศ ก็เป็นได้นะครับ (ผมคุ้น ๆ ว่างดส่งออกอากาศ)
ขอให้เน้นเรื่อง S/N 10 หลักแรกของกล่อง  กับ 10 หลักแรกของการ์ด ครับ  หาก ไม่ตรงกัน แสดงว่า โดน...เปลี่ยน chip

หรือ หากคิดในเง่ดี  คนทำการ์ดให้ท่าน อาจรีบทำ โดยสลับของใหม่ให้ท่าน (เพื่อไม่ต้องให้ท่านรอนาน) โดยที่ไม่ทราบว่า เครื่องของท่าน ได้ทำการเติมเงินสำหรับชมช่องเพิ่ม
หากคิดในแง่ร้าย ก็เคยตั้งใจที่จะเปลี่ยน เพื่อต้องการช่องที่เติมเงิน

ทั้งนี้ทั้งนั้น ลองคุยกับคนที่ทำการ์ดให้ท่าน สอบถามความกระจ่างกันเองนะครับ
satzone
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2010, 06:59:55 pm »

ผมไม่ได้รับวางชิฟให้ใครนะครับ แต่นำรูป dtv กล่องขาวรุ่นใหม่มาให้ชม สังเกตุดูนะครับว่า ลายวงจรมีทั้ง 20 ขาและ 8 ขา อยู่ติดกันเลยครับ

goods_buy
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2010, 08:37:16 pm »

ผมไม่ได้รับวางชิฟให้ใครนะครับ แต่นำรูป dtv กล่องขาวรุ่นใหม่มาให้ชม สังเกตุดูนะครับว่า ลายวงจรมีทั้ง 20 ขาและ 8 ขา อยู่ติดกันเลยครับ

จากรูปที่คุณ satzone
เครื่องนี้ได้วาง chip 20 ขา มาตั้งแต่ออกจากโรงงาน   หากจะนำไปวาง chip 8 ขา จะต้องจั้มป์ลายวงจรในตำแหน่ง RS5 หรือใส่ R ค่า 0 ohm ด้วยนะครับ
มิฉะนั้น chip 8 ขา จะไม่ทำงาน
PIYASAT
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 12:00:59 pm »

แวะมาให้กำลังใจคุณ goos_buy  สู้ๆๆ ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์