ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, เมษายน 2024, 11:27:24 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เคเบิ้ลพม่า 12355 V 30000
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เคเบิ้ลพม่า 12355 V 30000  (อ่าน 8939 ครั้ง)
hivion
Hero Member

« เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 07:05:20 pm »

เพื่อน ๆ ที่รับช่องรายการเคเบิ้ลพม่านี้ได้ เพื่อน ๆ ใช้เครื่องรุ่นใดรับกันบ้างครับ ที่ถามนี้เพื่อเป็นการประกอบการตัดสินใจในการเลือกซื้อให้กับเพื่อน ๆ ที่กำลังคิดจะเล่นเครื่องรับประเภท HD/MP4 ครับ เพราะว่ามีเครื่องรับ HD อยู่รุ่นหนึ่งไม่สามารถสแกนช่องรายการนี้ได้ เครื่องรุ่นนั้นก็คือ Zimplebox3 HD ครับ ส่วนผมใช้เครื่องรับ Hivion 9696HDPVR รับได้ปกติ ส่วนเครรื่องรับประเภท SD ธรรมดาที่ผมใช้อยู่อีกหนึ่งเครื่องคือ Hivion 9090X ไม่สามารถรับความถี่นี้ได้ (ไม่มีสัญญาณเลย) ขอบคุณเพื่อนๆ มากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dk
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 07:07:57 pm »

DRSAT HD, Supernet 2010HD รับได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KTC
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 07:19:22 pm »

เพื่อน ๆ ที่รับช่องรายการเคเบิ้ลพม่านี้ได้ เพื่อน ๆ ใช้เครื่องรุ่นใดรับกันบ้างครับ ที่ถามนี้เพื่อเป็นการประกอบการตัดสินใจในการเลือกซื้อให้กับเพื่อน ๆ ที่กำลังคิดจะเล่นเครื่องรับประเภท HD/MP4 ครับ เพราะว่ามีเครื่องรับ HD อยู่รุ่นหนึ่งไม่สามารถสแกนช่องรายการนี้ได้ เครื่องรุ่นนั้นก็คือ Zimplebox3 HD ครับ ส่วนผมใช้เครื่องรับ Hivion 9696HDPVR รับได้ปกติ ส่วนเครรื่องรับประเภท SD ธรรมดาที่ผมใช้อยู่อีกหนึ่งเครื่องคือ Hivion 9090X ไม่สามารถรับความถี่นี้ได้ (ไม่มีสัญญาณเลย) ขอบคุณเพื่อนๆ มากครับ

มีอะไรเข้าใจผิดเปล่าครับ ผมใช้อยู่ก็สแกนเจอนะครับ ผมว่าคุณลองปรับ LNB ดูนะครับ ต้องให้ H/V รับสัญญาณได้เท่ากัน ลองดูครับผมมีทุกรุ่น เจอทุกรุ่นครับมีเพียง 800 เท่านั้นที่ต้องปรับแต่งนิดหน่อย ที่เหลือสั่งสแกนธรรมดาก็มาแล้วครับ
sox
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 08:22:06 pm »

อ่าว Zimplebox3 HD  ทำไมจะรับไม่ได้ ก็ดูอยู่ทุกวัน มั่วหรือป่าวครับ
raider15
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 08:24:46 pm »

Openboxก็รับได้เช่นกันครับ
่jj1967
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 09:12:06 pm »

อ่าว Zimplebox3 HD  ทำไมจะรับไม่ได้ ก็ดูอยู่ทุกวัน มั่วหรือป่าวครับ

ดูอยู่เหมือนกันครับ แต่เสียงไม่ค่อยใส
hivion
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 09:42:52 pm »

ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาให้ข้อมูลครับ เพื่อเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจเลือกซื้อเครื่องรับระบบ HD/MP4 ของเพื่อนๆ ที่กำลังเล็งๆ เครื่องระบบนี้อยู่ครับ และผมต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกท่านที่ใช้เครื่อง Zim3HD ด้วยนะครับที่ข้อมูลผมอาจจะผิดพลาด ข้อมูลที่ผมได้มาจากพี่ที่ผมรู้จักทำงานอยู่ที่บริษัทอินโฟแซทครับ เขาลองสแกนแล้วเขาบอกว่ารับได้แต่ช่องรายการวิทยุส่วนช่องรายการทีวีไม่ออก ถ้าเพื่อนสมาชิกที่ใช้เครื่องรุ่นนี้อยู่รับได้ผมก็ยินดีกับท่านด้วยครับ มิได้มีเจตนาโจมตีเครื่องรับ
ใดๆ ทั้งสิ้นครับ ส่วนท่าน KTC ครับ ผมไม่ได้เข้าใจผิดหรอกครับความถี่ 12355 V 30000 ผมรับโดยเครื่องรับระบบ SD ธรรมดาคือเครื่อง Hivion 9090X ไม่มีสัญญาณจริงๆ ครับ ถ้าผมเข้าใจผิด แล้วทำไมความถี่ช่องรายการของเขมร 12313 V 30000 ผมถึงรับได้ล่ะครับ แต่ถ้าเป็นเครื่องรับ Hivion9696HDPVR ที่ผมใช้อยู่อีกหนึ่งเครื่องผมรับได้ไม่มีปัญหาครับ
KTC
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 11:13:10 pm »

ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาให้ข้อมูลครับ เพื่อเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจเลือกซื้อเครื่องรับระบบ HD/MP4 ของเพื่อนๆ ที่กำลังเล็งๆ เครื่องระบบนี้อยู่ครับ และผมต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกท่านที่ใช้เครื่อง Zim3HD ด้วยนะครับที่ข้อมูลผมอาจจะผิดพลาด ข้อมูลที่ผมได้มาจากพี่ที่ผมรู้จักทำงานอยู่ที่บริษัทอินโฟแซทครับ เขาลองสแกนแล้วเขาบอกว่ารับได้แต่ช่องรายการวิทยุส่วนช่องรายการทีวีไม่ออก ถ้าเพื่อนสมาชิกที่ใช้เครื่องรุ่นนี้อยู่รับได้ผมก็ยินดีกับท่านด้วยครับ มิได้มีเจตนาโจมตีเครื่องรับ
ใดๆ ทั้งสิ้นครับ ส่วนท่าน KTC ครับ ผมไม่ได้เข้าใจผิดหรอกครับความถี่ 12355 V 30000 ผมรับโดยเครื่องรับระบบ SD ธรรมดาคือเครื่อง Hivion 9090X ไม่มีสัญญาณจริงๆ ครับ ถ้าผมเข้าใจผิด แล้วทำไมความถี่ช่องรายการของเขมร 12313 V 30000 ผมถึงรับได้ล่ะครับ แต่ถ้าเป็นเครื่องรับ Hivion9696HDPVR ที่ผมใช้อยู่อีกหนึ่งเครื่องผมรับได้ไม่มีปัญหาครับ

สัญญาณระหว่าง Mpeg4 กับ Mpeg2 จะแรงไม่เท่ากันครับ และจูนเนอร์แต่ละยี่ห้อก็ไวต่อสัญญาณไม่เท่ากัน ที่ผมบอกไปก็เพราะประสบการณ์ด้วยตัวเอง คือว่าพอมีเรื่องช่องรายการปล่อยฟรีก็เลยลองเอาเครื่องมาสแกนดู ผลคือรับไม่ได้สักเครื่องทั้งทีตัวเองก็ดูรายการ DTV ทุกวันแนว V ก็มาครบ ก็เลยต้องไล่หาสาเหตุ เมื่อเช็คเครื่องรับแล้วว่าตั้งค่าเหมือนกันทุกอย่าง ยังไม่มาก็ต้องลองที่จาน สิ่งแรกที่ควรทำคือการตรวจสอบ LNB ว่าทั้ง 2 แนวรับสัญญาณได้หรือไม่ หากยังไม่ได้ก็ต้องอยากปรับจานดู  นี่ก็เป็นหลักการณ์โดยทั่วไปที่ช่างจานดาวเทียมใช้ทำกัน  และถ้าทำหมดแล้วยังไม่ได้อาจคาดได้ว่าเครื่องมีปัญหา  หากไม่ตรวจสอบเบื้องต้นเราก็ไม่สามารถรู้ได้เลยว่าจุดใดที่เสีย  หรือท่านมีวิธีอื่นไหม ? แนะนำด้วยครับ
aastro
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 11:40:04 pm »

ของน้อง DM800 ก็รับได้ สัญญาณ ก็เเรงดีนิครับ เเต่เสียงมันไม่เเจ่มเท่าไหร่นะ  ภาพก็ถือว่าใช้ได้ดีทีเดียวเเละ
hivion
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2010, 12:47:00 am »

ขอขอบคุณท่าน KTC ที่ให้ข้อมูลและเข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ สำหรับช่องรายการเคเบิ้ลพม่า ความถี่ 12355 V 30000 ที่ผมบอกว่าไม่มีสัญญาณนั้นคือเครื่องรับ Hivion 9090X ซึ่งเป็นเครื่องรับระบบ SD ธรรมดาซึ่งไม่รองรับระบบ MP4 ครับ ส่วนเครื่องที่ผมบอกว่ารับได้นั้นเป็นรุ่น Hivion 9696HDPVR ครับ สัญญาณที่ผมรับได้นั้น 100 เปอร์เซ็นต์ครับ คือผมใช้อยู่ทั้งสองรุ่น เรื่องหน้าจานและ LNB ส่วนนี้คงไม่ใช่ปัญหาครับมันอยู่ที่ระบบของการส่งของทางพม่าที่เปลี่ยนระบบการส่งมาเป็น MP4 ครับจึงทำให้เครื่องรับระบบ SD ธรรมดาไม่สามารถรับได้ เพราะตอนนี้ผมก็ใช้เครื่อง 9696HD ดูอยู่ทุกวันครับ
kied
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2010, 01:22:17 am »

ของน้อง DM800 ก็รับได้ สัญญาณ ก็เเรงดีนิครับ เเต่เสียงมันไม่เเจ่มเท่าไหร่นะ  ภาพก็ถือว่าใช้ได้ดีทีเดียวเเละ

พม่านี่ไม่ยอมปรับปรุงเรื่องเสียงเลยแฮะ เป็นมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว !!
hivion
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2010, 09:03:18 am »

สรุปคร่าวๆ เครื่องทีสามารถรับความถี่ 12355 V 30000 ได้ในขณะนี้คือ DrSAT HD, Supernet 2010HD,Openbox s9HD,Hivion9696HDPVR,DM800HDPVR เพื่อนๆ ที่สามารถรับชมรายการของเคเบิ้ลพม่าได้และใช้เครื่องนอกเหนือจากที่กล่าวมา ก็ช่วยกันแนะนำด้วยนะครับจะได้เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจเลือกซื้อของเพื่อนๆ ท่านอื่นๆ ที่มีความสนใจจะจัดหามาเล่นต่อไปครับ
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2010, 11:27:08 am »

สรุปคร่าวๆ เครื่องทีสามารถรับความถี่ 12355 V 30000 ได้ในขณะนี้คือ DrSAT HD, Supernet 2010HD,Openbox s9HD,Hivion9696HDPVR,DM800HDPVR เพื่อนๆ ที่สามารถรับชมรายการของเคเบิ้ลพม่าได้และใช้เครื่องนอกเหนือจากที่กล่าวมา ก็ช่วยกันแนะนำด้วยนะครับจะได้เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจเลือกซื้อของเพื่อนๆ ท่านอื่นๆ ที่มีความสนใจจะจัดหามาเล่นต่อไปครับ

เครื่องที่สามารถรับ HD ได้ทุกยี่ห้อ  มันก็สามารถรับได้ทั้งนั้นแหละ ที่สำคัญต้องปรับ LNB ให้สัญญาณขั้ว V แรงเท่าๆกับขัว H รับรองไปโลด  ก็เหมือนเครื่อง FTA ทั่วๆไป ทุกยี่ห้อ ก็สามารถรับ ช่องฟรีทีวี C Band ได้ทุกยี่ห้อเช่นกัน เพราะมันเป็นระบบ SD ถ้ารับไม่ได้ แสดงว่าเป็นตัวรับสัญญาณ ตั้งแต่หน้าจาน LNB สวิทช์ อยู่ที่ฝีมือของแต่ละคน แล้วละครับ อย่าไปโทษเครื่อง ต้องโทษฝีมือคนตั้งจานไม่ได้เรื่อง
hivion
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2010, 11:55:29 am »

ยังไงก็ต้องขอขอบคุณท่านครับที่เข้ามาโชว์พาว ที่ผมพูดถึงคือเครื่องรับสัญญาณที่เป็นระบบ HD/MP4 ที่สามารถรับช่องรายการเคเบิ้ลของพม่าที่ส่งในระบบ MP4 ได้เพื่อเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนสมาชิกหลายๆ ท่านที่กำลังคิดจะจัดหาเครื่องในระบบนี้มาเล่นครับ
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2010, 12:20:57 pm »

ยังไงก็ต้องขอขอบคุณท่านครับที่เข้ามาโชว์พาว ที่ผมพูดถึงคือเครื่องรับสัญญาณที่เป็นระบบ HD/MP4 ที่สามารถรับช่องรายการเคเบิ้ลของพม่าที่ส่งในระบบ MP4 ได้เพื่อเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนสมาชิกหลายๆ ท่านที่กำลังคิดจะจัดหาเครื่องในระบบนี้มาเล่นครับ

ไม่ได้โชว์พาวอะไรเลยครับ เพียงแต่แสดงความคิดเห็นทั่วๆไป ช่องพม่าไม่เท่าไหร่ก็ไปแล้วละครับ เขาคงไม่เปิดฟรีตลอดไปหรอก เห็นว่าจะให้ดูได้จนสิ้นปีนี้เท่านั้น ตอนนี้ใครที่มีจานมูฟและใช้เครื่อง HD ลองมูฟไปที่ดาว Palapa-D ความถี่ V4100 Sr 30000 มีช่องให้ดู 26 ช่องฟรีด้วย ทั้ง Mpeg 4 และ HD ภาพและเสียงดีกว่าของพม่าเยอะ
hivion
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2010, 12:32:16 pm »

ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกโดยส่วนรวมครับ
abs
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2010, 04:43:40 pm »

Qbox-s2 ก็รับได้นะครับ รับสัญญาณได้ไวด้วย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์