ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 03:37:20 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานแดงทรู จับมือกับฝากระป๋อง รุกตลาดซีแบรน ปลายปี ส่งผลให้จานแดงมือสองราคาพุ่งปรี๊ดหยุดไม่อยู่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานแดงทรู จับมือกับฝากระป๋อง รุกตลาดซีแบรน ปลายปี ส่งผลให้จานแดงมือสองราคาพุ่งปรี๊ดหยุดไม่อยู่  (อ่าน 25034 ครั้ง)
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 03:21:04 pm »

นำสการาริง ของ ไอเดีย  กับของพีเอส ไอ มาประกบกันดู ปรากฎว่า ของพีเอสไอใหญ่ก่าว  ของไอเดียเป็นสีฟ้า

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเจี้ยบ
Special Member
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

numpu_cit@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 03:21:49 pm »

เข้าท่าดีนะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ช่างเจี๊ยบ 085-2881991
ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 03:25:33 pm »

เมื่อนำมาวัด  ความสูงของตัวดักคลื่น แล้ว พบความแตกต่างกันมาก 

ของ ไอเดียจะทำตัวดักคลื่นที่สูงก่วา ดังภาพ ทำให้ เวลาติดสการาริงลงไปแล้วภาพมาเลย  แต่เทคนิคการติดสการ่าริงก็ต้องมีครับ จะนำเสนอต่อไป

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 03:36:43 pm »

สรุปผล การทดลองแบบพื้นบ้าน นะครับ   

1.การดูฟรีทีวีระบบซีแบรน ผ่านหน้าจานเคยู  75ชม จานทรู ดูได้ โดยใช้เทคนิคฝากระป๋อง แบบบานออก ดังในภาพ

2. ถ้าไม่ใช้เทคนิค ฝากระป๋อง ให้ใช้สการ่าริง ยี่ห้อ ไอเดียแซท มาต่อ ตามเทคนิค ในภาพ  คือให้ต่่อกับหัวแอลเอ็นบีที่ปลายสุด

kied
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 03:39:17 pm »

ดูได้กี่ช่องคับ Huh?
hivion
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 04:16:05 pm »

บอกได้คำเดียว่า พระเจ้าจ๊อดมันยอดมาก
earthpro
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 05:30:22 pm »

สุดยอดเลย กำลังติดตามผลครับ
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 05:44:33 pm »

ความคิดสร้างสรรค์ดีครับ  แต่ถ้าลองคิดค่าอุปกรณ์แล้ว  ติดจานดำดีกว่ามั้ย ราคาส่งแถวบ้านผม 1350 เอง  ดีกว่ากันเยอะเลย

satzone
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #28 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 07:07:23 pm »

มาบ่อยๆนะครับท่านบานชื่น เยี่ยมจริงๆ 
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #29 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:08:12 pm »

คุณบานชื่น ช่วยทดลองขยับสการิ่ง ให้เข้าออกแล้วดูระดับสัญญาณแตกต่างกันมากหรือเปล่า และตกลงดูฟรีทีวีได้ทุกช่องหรือเปล่าครับ ใช้เครื่องรับอะไรครับ
udomboy
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:19:43 pm »

ขอชื่นชมคุณบานชื่นจากใจครับ เขาก็ออกตัวแล้วว่าเขาไม่ได้เป็นช่าง ทำได้แบบนี้ก็เทพมากๆแล้วครับ เป็นการทดลองที่ทำให้คนอื่นได้ความรู้ไปด้วย อนาคตทำการทดลองสนุกๆแบบนี้อีกนะครับ ประเทศเราจะพัฒนาได้เพราะคนแบบคุณ นับถือจากใจจริงๆครับ
pokบ้านสวน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #31 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:28:40 pm »

ขอชื่นชมในความพยายามของคุณบานชื่นครับแล้วยังนำมาแบ่งปันให้กับเพื่อนๆ ปล.ช่วยแจ้งผลการทดสอบว่าได้กี่TPจะขอขอบคุณมากเลย
owen007
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:43:11 pm »

ขอบคุณที่มาแบ่งบันความรู้ครับ
ptsoom
Newbie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 09:18:51 pm »

อย่างอี้ต้องเรียกร้องหื้อปี้พจน์เปิ้นมาจูนต่อ คนนี้เปิ้นจ๊าดเด็ด
Comsat125
Jr. Member
**

« ตอบ #34 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 08:47:51 am »

สุดยอดมากเลยครับ
Satlover
Newbie
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 01:16:14 pm »

ขอชื่นชมในเรื่องความคิดสร้างสรรค์ ความพยายาม และการแบ่งปันครับ
จานขาว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #36 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 01:31:28 pm »

อยากจะแนะนำ ท่านบานชื่น น่ะครับ จานรูปวงรีเอามารับสัญญาณระบบc-band ไม่ค่อยดีครับ อยากให้ท่าน บานชื่น ทำจานเป็นรูปวงกลม แต่ให้มีขนาดใกล้เคียงกับจานแดงดูครับ รับรองสัญญาณมาแรงกว่าเดิมครับ ลองมาแล้วครับ จานที่เขาเอาไว้โชว์น่ะ เล็กๆๆๆรับ 3 5 7 9 11 tpbs ได้หมดครับ สัญญาณมา35-40ครับ ลองดูอีกครั้งครับ ขอเป็นกำลังใจครับ สู้ๆๆๆๆๆๆ
dhanoo
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 02:36:40 pm »

ให้ท่านบานชื่นลองเปลี่ยนจานทึบที่เป็นวงรี แนวตั้ง จากวงรี บน-ล่าง เป้นแนวขวาง ซ้ายไปขวาดูครับ สัญญาณอาจจะดีขึ้นกว่าเดิมก็ได้ เดี๋ยวว่าง ๆ จะลองดูสักหน่อย(เพราะลงทุนไม่มาก)
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 04:34:11 pm »

เพิ่งกลับมาดูกระทู้  ไม่นึกว่า พี่ๆๆเพื่อนสมาชิคมาให้กำลังใจมากขนาดนี้  ต้องขอบคุณมากๆเลยครับ

จุดประสงค์หลัก  อยากให้จานแดงเกิดประโยชน์สูงสุด โดยไม่ดัดแปลงอะไรมาก เพื่อความสดวกใข้งาน 

เมื่อเช้าลองทำตามแนะนำที่สมาชิคแนะนำ  ลองขนับหัวเข้าออก เอียงซ้าย ขาวดูแล้ว โดยใช้สกาล่าริง ของเดีย และทดลองติดแผ่นฝอยให้สการ่าบานขึ้น

ผลที่ได้  ช่อง3  5   TPs   รับได้ สบาย ไม่มีกระตุก คุณภาพสัญญาณได้ 25-27

ส่วน ช่อง 7  ได้คุณภาพสัญญาฯณ 45  เลยครับ

ช่อง11 กับช่อง9 รับไม่ได้ครับ

แต่สิ่งที่ดีใจ ที่ต้นพบ  ตือ สกาล่าริง  ของแต่ละยี่ห้อ มีผลต่อการรับสัญาณ    จริงๆ   แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ  เห็นผลด้วยสายตาเลย

ต้องฝากให้เพื่อนช่าง ไปทดลองต่อ เพื่อจะได้เป็นประโยขน์ ผมไม่ใข้ช่าง ไม่มีเครื่องมือดัดแปลงอะไรเลยครับ
UNUS
Sr. Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 06:42:53 pm »

เจ๋งดีครับ
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์