ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 05:14:29 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานแดงทรู จับมือกับฝากระป๋อง รุกตลาดซีแบรน ปลายปี ส่งผลให้จานแดงมือสองราคาพุ่งปรี๊ดหยุดไม่อยู่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานแดงทรู จับมือกับฝากระป๋อง รุกตลาดซีแบรน ปลายปี ส่งผลให้จานแดงมือสองราคาพุ่งปรี๊ดหยุดไม่อยู่  (อ่าน 24739 ครั้ง)
ต้น
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #40 เมื่อ: 01, มกราคม 2011, 02:35:07 pm »

ผมขอคิดด้วยคนครับ ดูจากโฟกัสที่พี่ใส่หัวC กับ KU พี่ไม่ได้ตัดก้านที่จับคอจานผมว่าเมื่อใส่หัวCจะทำให้ได้พื้นที่หน้าจานน้อยกว่า KUนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
yyy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #41 เมื่อ: 03, มกราคม 2011, 11:04:16 am »

ผลที่เกิด เป็นข้อมูลเพื่อพัฒนา
แต่ความคิดที่ริเริ่ม สุดยอด
ต่างประเทศชื่นชมวิธีคิดแบบนี้มากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kignarong
Newbie
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 09:41:45 am »

ของผมมีจานดำนาด 90 ซ.ม เอาไปทำได้ไหมเนี้ย
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 10:37:01 am »

จากพี่ๆเพื่อนๆ แนะนำในกระทู้ เช่น คุณ dhanooแนะนำมา  ให้ท่านบานชื่นลองเปลี่ยนจานทึบที่เป็นวงรี แนวตั้ง จากวงรี บน-ล่าง เป้นแนวขวาง ซ้ายไปขวาดูครับ สัญญาณอาจจะดีขึ้นกว่าเดิมก็ได้ เดี๋ยวว่าง ๆ จะลองดูสักหน่อย(เพราะลงทุนไม่มาก)

ผมทดลองทำตามแล้วครับ 

พบ ว่าการเอียง จาน จะได้สัญาญาณแรงที่สุด  ผมก็ตอบไม่ถูกเหมือนกันว่าต้องเอียงเท่าไร  เพราะจานทรูมีทั้งหมดสามรุ่น

ผมนำภาพ ที่เอียงจาน ให้ดูนะครับ ต้องขอบคุณคุdhanoo  มาก ไอเดียดีจริงๆ

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: 04, มกราคม 2011, 10:43:48 am »

พอเอียงจาน ทุกช่องมาแรงสุดๆครับ

ช่อง7 ได้คุณภาพ   42 
ช่อง5 ได้ 30
ช่อง 3 ได้30
ช่อง ทีวีไทย   ได้ 30

และช่อง 11 ได้ 36ครับ

ช่อง9 ยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ  ฝากเพื่อนๆๆไปหาเทคนิค ดูช่อง9ให้ได้ด้วยครับ 
สิ่งน่าศึกษา ทดลองทำ ผมว่า ควรประยุคสกาล่าริง เพราะทราบแล้ว ว่าเอียงจานได้สัญญาณแรงสุดในระบบซีแบรน

อยาิกทำ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #45 เมื่อ: 05, มกราคม 2011, 09:02:29 am »

ช่อง9ได้ยัง คับอยากทำบ้าง ต้องการแค่นี้
mote
Sr. Member

« ตอบ #46 เมื่อ: 14, มกราคม 2011, 09:02:59 am »

มาปรบมือให้ด้วย 1 เสียงครับท่าน
kkict_1706
Sr. Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 14, มกราคม 2011, 09:49:31 am »

JM sat
Jr. Member
**

« ตอบ #48 เมื่อ: 14, มกราคม 2011, 10:41:21 am »

ยอดเยี่ยมมากๆครับ
anurucksu
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #49 เมื่อ: 14, มกราคม 2011, 12:51:29 pm »

เยียมมากครับ ขอลอกเลียนแบบบ้างน่ะครับ

ผมคิดว่าการเอียงจานน่าจะทำให้ดาวเทียมที่อยู่บนเส่นศูนย์สูตรมองจากหัวจานถึงท้ายจานเป็นรูปวงกลมมากที่สุด  เหมือนกับมุมชดเชยของจานมูฟของไดน่าแซท   
WARA
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #50 เมื่อ: 14, มกราคม 2011, 02:45:38 pm »

เป็นอะไรที่มีความรู้และน่าติดตามมากครับ ช่วยลองให้สุดๆนะครับอย่าพึ่งเลิก เพราะมีประโยชน์มากครับ เพราะผมก็คิดว่าการรับสัญญาณน่าจะแหกกฏได้เยอะ แต่ผมไม่มีปัญญาลองครับ สนันสนุนเป็นกำลังใจครับ การตั้งโจท์ให้แก้ไขเป็นอะไรที่พัฒนาตนเองดีครับ ถ้าองค์กร ไหนมีคนอย่างนี้เยอะๆ องค์กรนั้นก็มีแต่การพัฒนาครับ
Kaitoon
Sr. Member

« ตอบ #51 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 06:26:21 am »

ขอเพื่มนะครับ อ่านมาจากที่อีกที่หนึ่งเขาใช้อุปกรณืต่อไปนี้ครับ
1. scalar Ring (ไม่ทราบว่าบ้านเรามีหรือไม่ครับ)แบบกรวยจะได้ผลดีกว่าแบบแบน
2. ใช้หัว LNBF KU band ติดตั้งก่อนเพื่อหาจุดที่ถูกต้องก่อนแล้วจึงเปลี่ยนหัวLNB แบบC Band เข้าไปแทนครับ
หน้า: 1 2 [3] ขึ้นบน พิมพ์