ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 02:08:23 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความรู้เรื่อง "ความต่างกันระหว่างมุมก้มและมุมเงยของจานโปร่งและจานทึบ"
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง "ความต่างกันระหว่างมุมก้มและมุมเงยของจานโปร่งและจานทึบ"  (อ่าน 6671 ครั้ง)
@แมว
Full Member

« เมื่อ: 31, ธันวาคม 2010, 01:32:17 am »

สวัสดีครับผมมือใหม่นะครับ มีเรื่องอยากสอบถามสักนิดครับ

......ผมเคยหัดติดตั้งจานทึบ โดยอาศัยการดูมุมกวาด มุมเงยจากเว็บไซต์ http://www.dishpointer.com ซึ่งเว็บนี้ให้ข้อมูลมุมเงยของจานทึบ

ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลการติดตั้งจานโปร่ง ไปเจอข้อความว่า มุมก้ม มุมเงย ของจานโปร่งไม่เหมือนจานทึบ อยากขอความรู้หน่อยนะครับว่าความแต่งต่าง มันต่างกันยังไงบ้างครับ มุมเงยมันจะต่างกันมากขนาดไหนครับ

ที่จริงมีเว็บที่แจกไฟล์ pdf มุมเงย มุมก้มเยอะมาก จะโหลดมาดูแล้วติดตั้งให้เสร็จ ๆ ไปก็คงได้ แต่ผมคงจะคาใจครับ ถ้าหากสักวันนึงผมอยากติดตั้งดาวเทียมสักดวง แต่ไม่มีใครบอกผม ผมจะไปศึกษาด้วยตัวเองได้ยังไง

ดังนั้นอยากรบกวนให้ช่วยสอนการหามุมเงยของจานโปร่งให้หน่อยนะครับ ผมจะศึกษาได้จากไหนครับ มีเว็บไซต์บริการแบบเว็บ http://www.dishpointer.com/ บ้างรึเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KTC
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 31, ธันวาคม 2010, 08:18:50 am »

สวัสดีครับผมมือใหม่นะครับ มีเรื่องอยากสอบถามสักนิดครับ

......ผมเคยหัดติดตั้งจานทึบ โดยอาศัยการดูมุมกวาด มุมเงยจากเว็บไซต์ http://www.dishpointer.com ซึ่งเว็บนี้ให้ข้อมูลมุมเงยของจานทึบ

ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลการติดตั้งจานโปร่ง ไปเจอข้อความว่า มุมก้ม มุมเงย ของจานโปร่งไม่เหมือนจานทึบ อยากขอความรู้หน่อยนะครับว่าความแต่งต่าง มันต่างกันยังไงบ้างครับ มุมเงยมันจะต่างกันมากขนาดไหนครับ

ที่จริงมีเว็บที่แจกไฟล์ pdf มุมเงย มุมก้มเยอะมาก จะโหลดมาดูแล้วติดตั้งให้เสร็จ ๆ ไปก็คงได้ แต่ผมคงจะคาใจครับ ถ้าหากสักวันนึงผมอยากติดตั้งดาวเทียมสักดวง แต่ไม่มีใครบอกผม ผมจะไปศึกษาด้วยตัวเองได้ยังไง

ดังนั้นอยากรบกวนให้ช่วยสอนการหามุมเงยของจานโปร่งให้หน่อยนะครับ ผมจะศึกษาได้จากไหนครับ มีเว็บไซต์บริการแบบเว็บ http://www.dishpointer.com/ บ้างรึเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จานดาวเทียมที่มีลักษณะจานดำบ้านเรา ใช้การรวมสัญญาณเป็นตัวกำหนดมุมก้มเงยคือต้องตั้งจานให้ตรงกับดาวเทียมเลย  ส่วนจานเคยูใช้การสะท้อนของสัญญาณเป้นตัวกำหนดมุมก้มเงย แล้วแต่คนออกแบบงาน แต่โดยส่วนใหญ่จะเหมือนๆกัน ส่วนตารางก้มเงยแต่ละดวงหาโหลดเอาได้ในเน็ตมีเยอะแยะมากมายถาม อ.กูเกิล ดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chaisin
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 31, ธันวาคม 2010, 10:02:58 am »

ตามที่ได้เคยติดตั้งมาจาน 6ฟุต ไดน่า ก็ใช้มุมเงย 60 องศาตามปรกติ (ไทยคม)ส่วนจานเเดง,จานเหลือง ,จานส้ม  เขามีองศา บอกที่คอจานตามที

เขา คำนวนมา มันน่าจะเหมือนกัน
platogether
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 31, ธันวาคม 2010, 10:26:39 am »

-ส่วนใหญ่แล้ว ค่ามุมเงยที่ได้ เช่นดาวเทียมไทยคม5  ค่ามุมเงย60องศา

ไม่ว่าจะคำนวณได้จากตัวรีซีพเวอร์ธรรมดา (ส่วนมากจะอยู่ในฟังก์ชั่นด้านท้ายสุด)

หรือค่ามุมเงยที่ได้จากเวปทั่วไป นั้น

หากเราเทียบเป็นมุมก้ม(หมายถึง เราเอาหน้าจาน แหงนขึ้นฟ้า เท่ากับ0 องศา จากนั้นเราก้มหน้าจานลงมา 30องศาของไทยคม

สุดท้ายแล้วก็คือค่าเดียงกันเพราะ 60+30 องศาเท่ากับ 90องศาอยู่ดีครับ

ส่วนมุมเงยของจานเคยู (Off Set ) นั้นเราต้องบวา ค่าOffSet ของหน้าจานนั้นๆเข้าไปด้วย หรือดูค่ามุมที่คอจานเลย ตามที่ ท่าน Chaisin โพสครับ 

จบข่าวครับ
@แมว
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 31, ธันวาคม 2010, 12:24:55 pm »

จากข้อมูลของ http://www.forwardsat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=394602

จานโปร่ง Cband -> Thaicom 5 78.5e ค่ามุมก้มอยู่ที่ 30
จานทึบ Kuband -> Thaicom 5 78.5e ค่ามุมเงยอยู่ที่ 60
มันเหมือนกันกลับด้านกัน ถ้าเงย x ก้มต้อง y ให้ได้ค่ารวมเท่ากับ 90

มีข้อมูลของ Nss6 มาเสริมความคิดเพิ่มเติมอีกครับ
จานโปร่ง Cband -> NSS6 95.9e ค่ามุมก้มอยู่ที่ 16.52
จานทึบ Kuband -> NSS6 95.9e ค่ามุมเงยอยู่ที่ 73.48
เอา 16.52+73.48 = 90 พอดี

สำหรับดาวเทียมดวงอื่น ๆ สมมติผมได้มุมเงยจานทึบมา 72......... ถ้าผมจะติดตั้งจานโปร่งผมก็เอา 90-72 จะได้มุมก้มจานโปร่งที่ 18 ......ข้อมูลนี้แม่นยำมั้ยครับ ? ถ้าใช่แบบที่คิดจริง ๆ น่าจะง่ายสำหรับการหาค่าครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำนะครับ
@แมว
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 31, ธันวาคม 2010, 12:26:59 pm »

ขอแก้ไขข้อมูลนิดนึงครับ NSS6 ต้องเป็น 95.0e นะครับ พอดีใช้โนตบุ๊คเลข 9 กับเลข 0 อยู่ข้างกัน ผมจิ้มผิดเลขครับ
toey
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, มกราคม 2011, 07:18:42 pm »

ลูกศิษย์อาจาร์ยมนตรีครับ
1 จานดำ ซีแบรนด์ ถ้าเป็นกรุงเทพและปริมณฑล มุมก้มเงยอยู๋ที่ 30 องศาด้วยประมาณ แต่ถ้าเป็นจาน เคยูแบรนด์ แล้วจะต้องบวก
ชดเชย เข้าไปอีก 25 องศา ก็จะได้ 55 องศา โดยการใช้เข้มวัดมุมก้มเงยที่มีขายอยู๋่ทั่่วๆไป
2 ฉะนั้นแล้วเราก็จะรู้ว่าหน้าจานนั้นจะต้องก้มเงยอยู๋เท่าไร ส่วนมุมส่ายนั้นสามารถใช้งานได้ด้วยก้นไม่ต้องไปหามาใหม่
3 จานดำนั้นมีจุดรวมสัญญาณอยู่ที่กึ่งกลางจาน ส่วนจาน เคยูนั้นใช้การับสัญญาณจากการสะท้อนจากด้านข้างของจาน
จึงต้องใช้การบวกชอเชยเข้าไป ส่วนขั้วหัวแอลเอ็นบี ไทยคมอยู๋ที่ 3-4 นาฬิกาโดยประมาณ ส่วน nss65 นั้นอยุ่ที่ 5-5.5  นาฬิกาโดยประมาณ
สรุปว่าถ้าเราจะติดจานดาวเทียมดวงไหน ก็บวกชดเชยเพิ่มได้จากค่ามุมก้มเงยของจานดำเข้าไปรับรองว่าง่ายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากแล้วเข้าใจได้ดีกว่าแบบอื่นเยอะ
ขอบคุณนิคส์ แซทฯ
chaisin
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, มกราคม 2011, 07:39:10 pm »

ขออธิบายหน่อยครับ  ที่เขาใช้มุมก้มเงย 60 องศาหรือ 30 องศา  ไม่ถูกครับ  ถ้าเราบอกว่ามุมเงยก็หมายความว่า เราต้องเงยหน้าขึ้น จากเเนวราบที่ 0 องศา ส่วนมุมก้มเราต้องตั้งจากเเนวดิ่ง 90 องศา เลื่อนลงมา ไม่เหมือนกันครับ ส่วนที่จาน offset (จานทึบ) มันมีองศาบอกไว้เเล้ว ใช้ได้เลย
โรงงานเขาทำมาให้เเล้ว ไม่ต้องไปเพิ่มองศาให้ยุ่งยาก มุมเงยก็คือมุมเงย ไม่ใช้มุมก้ม ครับ
@แมว
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, มกราคม 2011, 02:14:51 am »

ขอบคุณท่าน toey และท่าน chaisin มากครับ ผมจะลองเอาข้อมูลไปปฏิบัติดู
ถ้าไม่ลงมือทำคงจะยังไม่ค่อยเข้าใจอ่ะครับ ถ้าลงมือทำเดี๋ยวคงจะเข้าใจโดยธรรมชาติ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองครับ ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์