ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 04:02:52 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ต่อ multiswitch จำเป็นมากมั้ยที่จะต้องใช้ lnb แบบแยก v แยก h
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อ multiswitch จำเป็นมากมั้ยที่จะต้องใช้ lnb แบบแยก v แยก h  (อ่าน 8450 ครั้ง)
@แมว
Full Member

« เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 08:36:19 pm »

ผมกำลังจะตั้งจานดาวเทียมรับสัญญาณดังนี้ครับ

vinasat - h
thaicom5 - แยก v แยก h
asiasat5 - แยก v แยก h
palapad - แยก v แยก h
asiasat3s - h

ถ้าผมแยกแบบนี้ต้องใช้สายต่อเข้า multiswitch ทั้งหมด 8 เส้น ซึ่งคงจะต้องเสียเงินซื้อ multiswitch ราคาแพง

แต่........ ถ้าผมจะใช้ lnb หัวเดียวแบบไม่แยก v แยก h  ผมจะใช้สายเพียงแค่ 5 เส้นเท่านั้น ประหยัดงบที่จะซื้อสายกับซื้อ multiswitch ลงไปอีกหลายบาท

งานนี้ไม่ได้รับจ้างใคร ไม่ได้วางระบบให้ที่ไหน ทำดูเองในบ้านนี่ล่ะ กะจะดู 4 จุดคือ  ห้องนอน ห้องรับแขก ห้องทำงาน ในครัว

แทบจะไม่ได้ดูพร้อมกันทุกห้อง ส่วนมากไปอยู่ที่ห้องไหนคงดูที่ห้องนั้นครับ ....... อยากถามว่าจำเป็นไหมครับที่ต้องแยก v แยก h เพื่อต่อเข้า multiswitch
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nuhun
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 08:45:04 pm »

มัลติสวิตช์เป็นตัวบังคับว่าจะใช้ V หรือ H ครับ โดยแต่ละพอร์ตจะกำหนดไว้ครับ เช่น 13 ก็จะเป็น V แต่ถ้า 18 ก็จะเป็น H
ทีนี้ถ้าใช้ LNB หัวเดียวต่อเข้า 13 ก็จะดูได้แค่ V จึงต้องเอาอีกเส้นมาเข้าที่ 18 ถึงจะดูได้ครบครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
konlanjan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 09:37:51 pm »

ผมกำลังจะตั้งจานดาวเทียมรับสัญญาณดังนี้ครับ

vinasat - h
thaicom5 - แยก v แยก h
asiasat5 - แยก v แยก h
palapad - แยก v แยก h
asiasat3s - h

ถ้าผมแยกแบบนี้ต้องใช้สายต่อเข้า multiswitch ทั้งหมด 8 เส้น ซึ่งคงจะต้องเสียเงินซื้อ multiswitch ราคาแพง

แต่........ ถ้าผมจะใช้ lnb หัวเดียวแบบไม่แยก v แยก h  ผมจะใช้สายเพียงแค่ 5 เส้นเท่านั้น ประหยัดงบที่จะซื้อสายกับซื้อ multiswitch ลงไปอีกหลายบาท

งานนี้ไม่ได้รับจ้างใคร ไม่ได้วางระบบให้ที่ไหน ทำดูเองในบ้านนี่ล่ะ กะจะดู 4 จุดคือ  ห้องนอน ห้องรับแขก ห้องทำงาน ในครัว

แทบจะไม่ได้ดูพร้อมกันทุกห้อง ส่วนมากไปอยู่ที่ห้องไหนคงดูที่ห้องนั้นครับ ....... อยากถามว่าจำเป็นไหมครับที่ต้องแยก v แยก h เพื่อต่อเข้า multiswitch
/
ก่อนอื่นต้องเข้าใจหลักการทำงานของ LNB ก่อนนะครับ  ยกตัวอย่างง่ายๆ ภายในขั้ว LNB มีอยู่ขั้วคือ H/V ทำงานโดยใช้กระแสไฟ 18/13V (H=18, V=13) พอคุณเปิดดูย่าน H ด้าน V ก็จะไม่ทำงาน ทุกเครื่องภายในบ้านก็จะดูได้เฉพาะด้าน H เหมือนกันหมด แต่ถ้าในบ้านเปิดไม่พร้อมกันและไม่เผื่ออนาคตก็สามารถทำได้ครับ
jetman1
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 10:31:27 pm »

การต่อมัลติสวิทช์เพื่อแยกจุดรับชมอิสรจากกันมาก1จุด แต่จากการที่คุณถามผมว่าน่าใช้diseq 1x8 port ก็ได้5จาน  การแยกV-Hขึ้นอยู่กับหัวLNB ว่าเราดูความถี่VหรือHทีสะรเพียงแต่แยกการจ่ายไฟ  13V ความถี่V  18Vความถี่ H ให้เวลารับชมหลายจุดไฟฟ้าไม่ชนกันเพราะสายสํญญาณ 1 เส้นไม่สามารถจ่ายไฟ 2 ค่าในเวลาเดียวกันได้ครับ แต่ถ้าต้องการรับชมหลายจุด แต่มีความถีแนวเดียวV  หรือHเหมือนกันสามารถใช้พาวเวอร์พาสได้ครับ
แต่ถ้ารับชมจานเดียวมากกว่า2จุดขึ้นไปต้องพึ่งMultiswitchควบคุม
ทำได้สูงสุด8ใบ แต่ถ้ารับชมหลายจุดมากกว่า2จุดก็ตัดแปลงเอาMultiswitch 4x4 ซัก2ชุด +Diseq4x1 4ชุpower pass1x4  1ตัว
แต่Multiswitch  เอา th 5+as5 ใส่multi แล้วเอาสายจากMutliเข้า port A diseq
แต่Multiswitch  เอา pald +as3 ใส่multi แล้วเอาสายจากMutliเข้า port B diseq
แต่Multiswitch  เอา Vina เข้าpower pass1x4 เข้า         port C diseq
ตั้งค่าเครื่องDiseq A  และตั้งค่า0/22K onหรือoffก็จบสายอย่าเดินไกลเกิน25 เมตรถ้าจานไม่ใหญ่พอเพราะดรอปบางความถี่ได้
คำนวนเอาเองครับว่าถูกกว่าไหมครับ
multiแบบมีไฟเลี้ยงด้วยจะดีกว่าเพราะสัญญาณจะมาครบทุกความถี่กว่าแบบไม่มีไฟป้อนเลี้ยง
@แมว
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, มกราคม 2011, 10:31:41 am »

ขอบคุณท่านทั้งสามนะครับที่ให้ความรู้แนะนำ ทำให้ผมเริ่มเข้าใจมัลติสวิชมากขึ้น หลังจากนี้เดี๋ยวจะลองเขียนแผนผังใหม่ครับ บางทีอาจจะต้องตัดจานไหนจานนึงออกไป หรือแอาจจะต้องซื้อมัลติสวิตสองตัว

Thank you มากๆครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์