ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 03:18:48 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  HD player,Tablet ,iPad,Galaxy Note
| |-+  เครื่องเล่น HD Player 4K - 8K TV
| | |-+  มีใครตรวจเวลาการใช้งาน LCD บ้างทำอย่างไร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครตรวจเวลาการใช้งาน LCD บ้างทำอย่างไร  (อ่าน 18125 ครั้ง)
LCD หน้าใหม่
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 07, พฤษภาคม 2009, 12:15:10 pm »

มีใครตรวจเวลาการใช้งาน LCD บ้างทำอย่างไร อยากทราบวิธีดูว่าเป็นตัวโชว์เก่าหรือเปล่า เห็นแต่บอกวิธีดู Plasma LG แล้ว LCD ยี่ห้ออื่นเหมือนกันไหม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dekdue
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2009, 04:20:40 pm »

วิธีเช็ค กดปุ่ม menu ที่เครื่อง+ปุ่ม menu ที่รีโมทพร้อมกัน(ค้างไว้ 3 วิ)เพื่อเช็คดูชั่วโมงการใช้งาน

ดูที่ค่า UTT ถ้าขึ้นแบบนี้ค่า UTT อยู่ที่ 1045 แสดงว่าเปิดใช้มาแล้ว 1,045 ชั่วโมง ตัวโชว์แน่นอน

อย่างงี้ค่า UTT 72 พอทนไหมก็ยังผ่านการใช้งานมาแล้ว 72 ช้่วโมง

อย่างงี้แสดงว่าใหม่จริงยังไม่เคยใช้งานค่า UTT อยู่ที่ 0
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
แอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, กันยายน 2009, 10:48:00 pm »

มันรีเซทได้ครับ ใครใช้พลาสม่าก็น่าเป็นห่วง แต่ใครใช้ LCD ก็ไม่ต้องกังวล อีกอย่างอนาคตเราจะไม่สามาถกดเช็ค ชม. ได้ เพราะต้องใช้รีโมทเซอริสของช่างศูนย์เท่านั้น น่าจะเริ่มตั้งแต่ รุ่นสกาเลทของ LG
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, กันยายน 2009, 09:09:14 am »

วิธีเช็คว่า lcd ของเราเปิดใช้งานมาทั้งหมดกี่ชั่วโมงแล้ว
Samsung
รู้สึกว่าเช็คได้จาก service menu ครับ ของ Samsung รู้สึกจะ กดขณะปิดเครื่อง กด ปิดเครื่องอยู่ กดInfo  Menu  Mute  Power Onลองดูนะครับ พอดีไม่ได้ใช้ Samsung
LG
กด Menu บนตัว TV กับ Remote พร้อมกันต้างไว้ 5 วิ มั้งครับ สำหรับ LG
SONY
ของ Sony ขณะปิดเครื่อง (Stand By)Display "5" Volume "Up" Power
1. ปุ่ม 2 และ 5 ใช้เลือกหมวดหลักที่ต้องการ
2. ปุ่ม 1 และ 4 ใช้เลือกรายการย่อยต่างๆ ของหมวดหลักในข้อ 1
3. ปุ่ม 3 และ 6 ใช้เพิ่ม-ลดค่าของรายการย่อยที่เลือกไว้ในข้อ 2
ฟิลิปป์
ตามที่อ่าน กด 062596 + info ไม่ก็ 0-6-2-5-9-7-Menu
Hitachi
1. กด Menu บนตัวเครื่องค้างไว้ครับ
2. กดปุ่ม MENU+8+SELECT ที่ตัว Remote ครับ
จะออกจาก service menu ก็กดปุ่ม Exit บน Remote ครับ

Sharp

1. ปิดเครื่องโดยปุ่ม Power ที่ตัวเครื่องครับ
2. กด AV กับ Vol - ที่ตัวเครื่องค้างไว้ครับ
3. กด Power ที่ตัวเครื่องโดยอย่าเพิ่งปล่อยปุ่ม Av และ Vol - นะครับ
4. รอจนกว่า service menu ปรากฏบนหน้าจอครับ
5. ถ้ามีตัวอักษร K ปรากฏบนจอให้กด Volume - & Channel - พร้อมกันครับ

Toshiba
1. เปิด TV ครับ
2. กดปุ่ม MUTE บน Remote 2 ครั้งครับ
3. กด MUTE บน remote อีกครั้ง แล้วค้างไว้
สรุป กด MUTE 3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายอย่าปล่อยปุ่มครับ
4. กดปุ่ม MENU บนตัวเครื่อง TV ครับ
5. จะมีตัวอักษร "S" ปรากฏบนหน้าจอครับ (อยู่มุมขวาบน)
6. ใช้ปุ่ม 9 หรือ Menu เพื่อเข้าไปยัง Self Check page ผมไม่เข้าใจอันนี้ครับ
7. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH - เลือกรายการครับ
8. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL - เพื่อเปลี่ยนค่าครับ
9. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu ครับ
อีกวิธีคือ
1. เปิดเครื่อง
2. กดปุ่ม Vol - ที่ TV ค้างไว้
3. กดเลข 9 บน Remote ค้างไว้ จนหน้า Service Menu ปรากฏครับ
4. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH - เลือกรายการครับ
5. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL - เพื่อเปลี่ยนค่าครับ
6. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu ครับ
Panasonic

1. กดปุ่ม Vol - ที่เครื่อง TV ค้างไว้ครับ
2. กดปุ่ม {RECALL} ที่ Remote 3 ครั้ง service menu จะปรากฏครับ
3. ใช้ปุ่ม 1 - 2 เพื่อเลือก menu ครับ
4. ใช้ปุ่ม 3-4 เพื่อเลือก sub menu ครับ
5. ใช้ปุ่ม Vol + Vol - เปลี่ยนค่าครับ
6. ปิดเครื่องเพื่ออกจาก service menu ครับ

JVC

1. เปิดเครื่อง TV ของท่านครับ
2. กดปุ่ม Info และ MUTE บน Remote พร้อมกัน
3. ใช้ปุ่มหมายเลขเพื่อเลือก Menu ที่จะปรับครับ
4. ใช้ปุ่ม Vol + Vol - บน Remote เพื่อ เข้า Menu ครับ เค้าบอกวา บาง Model จะไม่มีให้เลือก Menu ครับ (เค้าใช้คำว่า category )
5. ใช้ปุ่ม CH + CH - บน Remote เพื่อเลือกหัวข้อที่จะปรับครับ
6. ใช้ปุ่ม Vol + Vol - บน Remote เพื่อปรับแต่งค่าต่างๆครับ
7. กดปุ่ม INFORMATION เพื่อออกจาก Service Menu ครับ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------
วิธีที่ 2 (ง่ายเหมือนกัน คงแล้วแต่รุ่นครับ สังเกตุจากปุ่มที่เครื่องท่านมีแล้วกันครับ )
1. เปิดเครื่อง TV ของท่านครับ
2. กดปุ่ม DISPLAY & PICTURE MODE ที่ Remote พร้อมกันครับ
3. ใช้ปุ่มหมายเลขเพื่อเลือก Menu ที่จะปรับครับ (category)
4. ใช้ปุ่ม Up - Down เพื่อเลือก category ครับ
5. ใช้ปุ่ม Left - Right เลือกหัวข้อครับ
6. ใช้ปุ่ม Up - Down เพื่อปรับค่าต่างๆครับ
7. กดปุ่ม DISPLAY 2 ครั้ง เพื่ออกจาก Service Menu ครับ

Pioneer เค้ามีวิธีปรับ 3 แบบ แล้วแต่รุ่นของ TV ครับ
PDP-4214

1. กดปุ่ม INPUT บน Remote
2. กดปุ่มเลข 0 9 1 7 บน Remote
3. กดปุ่ม Exit บน Remote เพื่อออก

4th / 5th / 6th / 7th GENERATION MODELS
1. ทำให้ Plasma และ Mediabox อยู่ในลักษณะ Stand by (ผิดเครื่องกับ Remote ไว้)
2. กดปุ่ม Display บน remote (ไม่ต้องกดค้างครับ) กดแล้วรอ 3 วินาที
3. กดปุ่ม LEFT UP LEFT RIGHT POWER บน remote
4. ตัว Plasma จะเปิดพรุ้มขึ้นมาที่หน้า Information
5. กด MUTE เลือก Menu ซึ่งจะมี menu ดังนี้ INFORMATION,FUNCTION CHECK,COMMON ADJ
,OPTION,INITIALIZE
6.กด Down เพื่อเข้าแต่ละ Menu
7.ปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

3rd GENERATION MODELS

1. ปิดเครื่องที่ตัว TV
2. กดปุ่ม INPUT และ VOL+ ที่ตัว TV ค่างไว้
3. กดปุ่มเปิดเครื่องที่ตัว TV
4. Service Menu จะปรากฏขึ้นมา
5. ใช้ปุ่มลูกศรเพื่อเลือก Menu
ข้อมูลตามนี้นะครับ
bigs15
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2010, 02:46:36 pm »

ธีเช็คจำนวนชั่วโมงการใช้งาน LCD TV
รวบรวม วิธีเช็คว่า lcd ของเราเปิดใช้งานมาทั้งหมดกี่ชั่วโมงแล้วจากเว็บเพื่อนบ้านครับ

วิธี เช็คจำนวนชั่วโมงการใช้งาน LCD TV
Samsung
service menu ของ Samsung กดขณะปิดเครื่อง กด ปิดเครื่องอยู่ กดInfo → Menu → Mute → Power On
จากนั้นเข้าไปที่ Control -> Sub Option ดูตรง PANEL DISPLAY TIME
หมายเหตุ – Samsung Plasma สามารถใช้คำสั่ง เข้า Service menu นี้ได้เช่นกัน

LG
กด Menu บนตัว TV กับ Remote พร้อมกันต้างไว้ 5 วิ

SONY
ของ Sony ขณะปิดเครื่อง (Stanby)
1.กดปุ่ม Display (ปุ่มที่เป็นสัญลักษณ์ i+)
2.กดปุ่มเลข 5
3.กดเพิ่มเสียง (Volume +)
4.กดปุ่ม power แล้วทีวีเราจะเปิดขึ้นมาพร้อมกับหน้าจอ Service Manu
ให้เลือกดูที่ STATUS ตัวเลขค่า ETI1 คือจำนวนชั่วโมงที่เปิดใช้ครับ (สำหรับ LCD รุ่นเก่า)
สำหรับ LCD รุ่นใหม่ผมทดสอบกับ Sony BE3 รุ่น 32KLV 550A เข้าหน้า Service Manu ได้แต่ยังหาจำนวนชั่วโมงที่ใช้งานไม่เจอครับ
ตรง หน้าจอ Service Manu ให้กดปุ่ม
1. ปุ่ม 2 และ 5 ใช้เลือกหมวดหลักที่ต้องการ
2. ปุ่ม 1 และ 4 ใช้เลือกรายการย่อยต่างๆ ของหมวดหลักในข้อ 1
3. ปุ่ม 3 และ 6 ใช้เพิ่ม-ลดค่าของรายการย่อยที่เลือกไว้ในข้อ 2

Phillips
กด 062596 + info
หรือ 0-6-2-5-9-7-Menu

Hitachi
1. กด Menu บนตัวเครื่องค้างไว้
2. กดปุ่ม MENU+8+SELECT ที่ตัว Remote
จะ ออกจาก service menu ก็กดปุ่ม Exit บน Remote

Sharp
1. ปิดเครื่องโดยปุ่ม Power ที่ตัวเครื่อง
2. กด AV กับ Vol – ที่ตัวเครื่องค้างไว้
3. กด Power ที่ตัวเครื่องโดยอย่าเพิ่งปล่อยปุ่ม Av และ Vol -
4. รอจนกว่า service menu ปรากฏบนหน้าจอ
5. ถ้ามีตัวอักษร K ปรากฏบนจอให้กด Volume – & Channel – พร้อมกัน

Toshiba
1. เปิด TV
2. กดปุ่ม MUTE บน Remote 2 ครั้ง
3. กด MUTE บน remote อีกครั้ง แล้วค้างไว้
สรุป กด MUTE 3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายอย่าปล่อยปุ่ม
4. กดปุ่ม MENU บนตัวเครื่อง TV
5. จะมีตัวอักษร “S” ปรากฏบนหน้าจอครับ (อยู่มุมขวาบน)
6. ใช้ปุ่ม 9 หรือ Menu เพื่อเข้าไปยัง Self Check page
7. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
8. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
9. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

อีก วิธีคือ
1. เปิดเครื่อง
2. กดปุ่ม Vol – ที่ TV ค้างไว้
3. กดเลข 9 บน Remote ค้างไว้ จนหน้า Service Menu ปรากฏ
4. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
5. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
6. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

Panasonic
1. กดปุ่ม Vol – ที่เครื่อง TV ค้างไว้
2. กดปุ่ม {RECALL} ที่ Remote 3 ครั้ง service menu จะปรากฏ
3. ใช้ปุ่ม 1 – 2 เพื่อเลือก menu
4. ใช้ปุ่ม 3-4 เพื่อเลือก sub menu
5. ใช้ปุ่ม Vol + Vol – เปลี่ยนค่า
6. ปิดเครื่องเพื่ออกจาก service menu

JVC
1. เปิดเครื่อง TV
2. กดปุ่ม Info และ MUTE บน Remote พร้อมกัน
3. ใช้ปุ่มหมายเลขเพื่อเลือก Menu ที่จะปรับ
4. ใช้ปุ่ม Vol + Vol – บน Remote เพื่อ เข้า Menu บาง Model อาจจะไม่มีให้เลือก Menu แต่เป็น category
5. ใช้ปุ่ม CH + CH – บน Remote เพื่อเลือกหัวข้อที่จะปรับ
6. ใช้ปุ่ม Vol + Vol – บน Remote เพื่อปรับแต่งค่าต่างๆ
7. กดปุ่ม INFORMATION เพื่อออกจาก Service Menu
———————————————————————————————————-

วิธี ที่ 2
1. เปิดเครื่อง TV
2. กดปุ่ม DISPLAY & PICTURE MODE ที่ Remote พร้อมกัน
3. ใช้ปุ่มหมายเลขเพื่อเลือก Menu ที่จะปรับ (category)
4. ใช้ปุ่ม Up – Down เพื่อเลือก category
5. ใช้ปุ่ม Left – Right เลือกหัวข้อ
6. ใช้ปุ่ม Up – Down เพื่อปรับค่าต่างๆ
7. กดปุ่ม DISPLAY 2 ครั้ง เพื่ออกจาก Service Menu

Pioneer
PDP-4214
1. กดปุ่ม INPUT บน Remote
2. กดปุ่มเลข 0 9 1 7 บน Remote
3. กดปุ่ม Exit บน Remote เพื่อออก

4th / 5th / 6th / 7th GENERATION MODELS
1. ทำให้ Plasma และ Mediabox อยู่ในลักษณะ Stand by (ผิดเครื่องกับ Remote ไว้)
2. กดปุ่ม Display บน remote (ไม่ต้องกดค้างครับ) กดแล้วรอ 3 วินาที
3. กดปุ่ม LEFT UP LEFT RIGHT POWER บน remote
4. ตัว Plasma จะเปิดพรุ้มขึ้นมาที่หน้า Information
5. กด MUTE เลือก Menu ซึ่งจะมี menu ดังนี้ INFORMATION,FUNCTION CHECK,COMMON ADJ
,OPTION,INITIALIZE
6.กด Down เพื่อเข้าแต่ละ Menu
7.ปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

3rd GENERATION MODELS
1. ปิดเครื่องที่ตัว TV
2. กดปุ่ม INPUT และ VOL+ ที่ตัว TV ค่างไว้
3. กดปุ่มเปิดเครื่องที่ตัว TV
4. Service Menu จะปรากฏขึ้นมา
5. ใช้ปุ่มลูกศรเพื่อเลือก Menu
6. ปิดเครื่องเพื่ออกจาก Service Menu

ลองกันดูนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์