ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 09:47:45 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  THAI PBS HDมาหรือยัง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: THAI PBS HDมาหรือยัง  (อ่าน 6469 ครั้ง)
TEE007
Special Member
*

« เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2011, 11:35:41 am »

THAI PBS HD ที่ว่าจะส่งสัญญาณ 1/05/2554 มาหรือยัง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2011, 05:55:48 pm »

Thai PBS เตรียมย้ายการออกอากาศมาที่อาคารสำนักงานใหญ่แห่งใหม่ พร้อมเปลี่ยนการออกอากาศเป็นระบบความชัดเจนสูง หรือ HD จึงมีผู้ชมสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง HD ของ Thai PBS กันมากพอสมควรครับ ก่อนจะตอบคำถาม Mr.HD ขออนุญาตอธิบายลักษณะการส่งสัญญาณในระบบ HD เบื้องต้นให้ทราบก่อนนะครับ   

การส่งสัญญาณโทรทัศน์ของ Thai PBS มีด้วยกัน 2 ลักษณะ คือ
1. การส่งสัญญาณโทรทัศน์ผ่านภาคพื้นดิน รับชมโดยใช้แผงสายอากาศแบบยากิ(ก้างปลา) ซึ่งมีการส่งสัญญาณในระบบ SD เท่านั้น

2. การส่งสัญญาณโทรทัศน์ผ่านดาวเทียม รับชมผ่านจานดาวเทียม
C-band (จานดำ) ซึ่งมีการส่งสัญญาณ 2 ระบบดังนี้ครับ
2.1 การส่งสัญญาณในระบบ SD ตามมาตรฐานของ DVB-S
2.2 การส่งสัญญาณในระบบ HD,SD ตามมาตรฐานของ DVB-S2

การเลือกซื้อเครื่องรับสัญญาณดาวเทียม (IRD) เพื่อใช้รับชมสัญญาณที่เป็นระบบ HD นั้น จะต้องซื้อเครื่องรับดาวเทียม ที่มีตัวอักษรระบุด้วยว่าเป็นมาตรฐาน DVB-S2 (หากเครื่องรับดาวเทียมเป็นรุ่นที่ระบุว่า DVB-S2 จะสามารถรับชม ได้ทั้งแบบ SD ,HD และสามารถรองรับระบบ DVB-S เดิมได้ด้วยครับ)

การตั้งค่าเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมเพื่อรับชมสัญญาณภาพแบบ HD
    Satellite Thaicom 5 C-Band
    Frequency 4012 MHz
    Symbol Rate 6.400 Msym/s
    FEC 3/4
    Polarity Vertical

จากข้อมูลข้างต้นนี้ก็จะทำให้ทราบแล้วใช่มั้ยครับว่า การรับชมสัญญาณภาพแบบ HD นั้น สามารถรับชมได้จากระบบดาวเทียมเท่านั้นครับ ส่วนการรับชมระบบ HD ทางภาคพื้นดินนั้นคงต้องรอไปก่อน
เนื่องจากการออกอากาศโทรทัศน์ระบบดิจิทัลภาคพื้นดิน (DTTV : Digital Terrestrial Television)
ยังไม่ได้รับการอนุญาตให้ออกอากาศจากสำนักงาน กสทช. ครับ และนี่คือคำถามที่ผู้ชมไทยพีบีเอสสอบถามเข้ามา

ผมจะรับสัญญาณ HD ได้ยังไงบ้างครับ ?

คุณจะต้องมีเครื่องรับสัญญาณดาวเทียม (IRD) แบบ DVB-S2 และเครื่องรับโทรทัศน์ชนิด Plasma, LCD,LED ที่รองรับ HD (1920x1080i) โดยใช้จานดาวเทียม C-Band เดิม คุณก็สามารถรับชมรายโทรทัศน์ HD ของThai PBS ได้อย่างชัดเจน   

แล้วเป็นไปได้ไหมที่ประชาชนทั่วไปจะได้ดูในแบบ HD ?

หากคำถามหมายถึงประชาชนที่รับชมผ่านทางแผงสายอากาศแบบยากิ (ก้างปลา) ซึ่งเกิดจากการส่งสัญญาณโทรทัศน์ ทางภาคพื้นดินนั้น ขอตอบว่าเป็นไปได้ครับ แต่ต้องรอการอนุญาตให้เปิดดำเนินการ การส่งสัญญาณโทรทัศน์ระบบ ดิจิทัลภาคพื้นดิน (DTTV : Digital Terrestrial Television) จากสำนักงาน กสทช. ก่อนครับ   

แล้วจะรับชม HD ได้อย่างไร? คุณภาพ HD เป็นแบบไหนครับ 1080i หรือไม่ ?

ท่านที่ต้องการรับชมสัญญาณภาพแบบ HD ของ Thai PBS นั้น ต้องรับชมผ่านทางระบบดาวเทียมเท่านั้น และคุณภาพความชัดเจน (Resolution) 1920x1080i ครับ   

อยากทราบว่า ระบบสัญญาณทีวี HD ที่จะออกอากาศ ใช้อะไรในการ ส่งจากเสาส่ง - รับสัญญาณจากบ้านครับ?

การส่งสัญญาณโทรทัศน์ระบบ HD ขณะนี้ Thai PBS ส่งผ่านดาวเทียมเท่านั้นครับ   

จะออกอากาศแบบ HD พฤษภาคมนี้จริงหรือครับ ?

ถูกต้องครับ หากมีการเปลี่ยนแปลง Thai PBS จะแจ้งผ่านทางหน้าจอทีวี และช่องทางอื่น ๆ ให้ทราบอีกครั้งครับ   

ระบบ HD ที่จะใช้ออกอากาศ จะเป็นรูปแบบใดครับ หมายถึงระบบที่ส่ง DVB-T ใช้เสา หรือ DVB-S ใช้ดาวเทียม หรือทั้ง 2 อย่าง ?

ปัจจุบันส่งผ่านดาวเทียมระบบ DVB-S2 ครับ ส่วนระบบ DVB-T นั้นยังไม่มีการส่งฯ ครับ คงต้องรอการอนุญาต จากสำนักงาน กสทช. ก่อนครับ ส่วนประเทศไทยจะส่งระบบ DVB-T2   

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2011, 05:58:15 pm »

http://www.thaipbs.or.th/s1000_obj/Include/Include_File/3807/object/hd.htm

รอก่อนนะครับ กำลังดำเนินด้านเทคนิค ขอขอบคุณครับ
suwattt
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2011, 07:48:25 pm »

ขอบคุณท่านครับ ท่าน REPORTER TPBS
satellite home
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2011, 09:41:34 pm »

แหม ขอบคุณสำหรับข้อมูลทางด้านเทคนิค 
ตอนนี้ตั้งเครื่อง ตั้งทีวีไว้รอแระ  หุหุหุ
หนุ่มร่วมเกื้อ
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2011, 09:59:15 pm »

ช่องบุกเบิกฟรีทีวีไทยแบบHD  ขอให้ช่องอื่นตื่นตัวหันมาส่งแข่งกันแค่นี้วงการดาวเทียมก็ตื่นเต้นแล้ว
bomusic
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2011, 03:41:18 am »

mcot มา test ก่อนใครๆ แต่เทกระจาดไปไหนซะแล้วก็ไม่รู้
ถ้า tpbs มานำร่อง ต่อไปช่องอื่นก็คงตามมาเองแหละ ขยัน promote ถี่ๆหน่อยแล้วกันครับ
SPEEDY
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2011, 11:20:41 am »

ไม่เห็นจะมีอะไรให้ดูเลย ผลผลิต คมช. เอาเงินภาษีประชาชนมาผลาญ ไม่มีความเป็นกลาง ให้ส่งโคตร HD ก็ไม่มีใครดู
TEE007
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2011, 11:44:57 am »

ขอบคุณครับ รอดูชม HD ช่องแรกของประเทศ
หนุ่มร่วมเกื้อ
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2011, 12:15:11 pm »

ดีกว่าไม่เริ่มต้นของmcotไม่ได้ออกอากาศรายการปกติแต่ของtpbsจะเอารายการปกติออกก็น่าติดตามในการเปลี่ยนแปลง
nirut
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2011, 02:20:44 pm »

ดีมากเลยครับท่าน ส่งเสริมการสื่อสารใหม่ๆให้กับประเทศชาติ ให้ความรู้กับประชาชนไทยเยอะๆ บ้านเราจะได้พัฒนามากกว่าเดิม ดีกว่าเปิดบ่อนคาสิโน และร้านขายหวยแน่นอนครับ  และอนาคตช่องอื่นต้องตามมาอีกอย่างแน่นอน มีให้ดูเยอะๆ ดีกว่าดูช่องเดียวแน่นอนครับ
PP Link
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2011, 02:26:03 pm »

รีบปล่อยสัญญาณไวๆนะครับ ผมอยากเห็นมากๆ จะลงแดงอยู่แล้ว
เกรียงไกร 2000
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2011, 08:17:59 pm »

เวียดนามไปไกลแล้ว ครับ
SSL
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 09:13:35 pm »

รีบส่งแบบ HD โดยเร็วนะครับ
ผมยังแอบเคืองที่ละครของ น้องนุ้ย สุจีรา ทำเอาความสวยของเธอหายไปหมด
ทำไมภาพมันแย่กว่า VDO TAPE ไปได้ครับท่าน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์