ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 06:56:14 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทดสอบจาน 5.5' ชิ้นเดียวแรงจริงหรือ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบจาน 5.5' ชิ้นเดียวแรงจริงหรือ  (อ่าน 18518 ครั้ง)
ake74
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #20 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 02:00:05 pm »

ผมจะซื้อจาน dyna ฟุต 4 ชิ้น 6 ฟุต  แต่รับC-band กับNSS6 เกินความจำเป็นเป็นไปไหมครับ  หรือลดมาซื้อ5.5 ฟุตดี เห็นว่ายี่ห้อนี้เนื้องานดี และทน   มียี่ห้ออื่นแนะนำได้ครับ (ซื้อไปหัดติดตั้งเอง)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 03:35:51 pm »

ผมจะซื้อจาน dyna ฟุต 4 ชิ้น 6 ฟุต  แต่รับC-band กับNSS6 เกินความจำเป็นเป็นไปไหมครับ  หรือลดมาซื้อ5.5 ฟุตดี เห็นว่ายี่ห้อนี้เนื้องานดี และทน   มียี่ห้ออื่นแนะนำได้ครับ (ซื้อไปหัดติดตั้งเอง)

ตอบๆๆ คุณ ake74 ครับ ซื้อไปหัดติดตั่งเอง    ในความคิดของผมนะ  ให้เลือก4ชิ้น6ฟุต เพราะจะได้หัดประกอบจาน 4ชิ้นด้วย ขนส่งง่าย    รับดาวเทียมเพิ่ม nss6  อาจซื้อเครื่องรับไอพีเอ็มมาใช้เรื่องสัญญาญหมดปัญหา ทุกช่อง    และเพิ่มดาว asiasat5 และ intelsat  ก็ง่ายจะได้มีกำลังใจทำ
ถ้าจะดูฟรีทีวีอย่างเดียว  ก็ไปซื้อเครื่องรับ ของค่ายไอเดียฯ เพราะค่ายนี้ ทำโอทีเอ asiasat5 ให้ด้วย

แต่ถ้าประหยัดเงินขึ้น ก็ซื้อ 5.5 ชิ้นเดียว  สามารถพอทดแทนกันได้ในเรื่องสัญญาญ 6ฟุตสี่ชิ้น  ราคา 5.5ฟุตชิ้นเดียว  อาจารย์ขายอยู่ที่ 1100 บาท ชอบและสดวกอันใหนเอาอย่างนั้นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pisutr
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 03:40:45 pm »

ถ้ามีตังส์ ไม่มีอุปสรรคด้านสถานที่ 190CM. 4ชิ้น ของTHAI SAT ก็น่าสนใจไม่น้อย
pisutr
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 03:52:50 pm »

คุณปลา คุณบานชื่น คุณพิสิฐ วันพฦหัส-ศุกร์นี้จะทดสอบอะไรดีครับ? ว่างหรือเปล่า?
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:11:55 pm »

ข้อมูลส่วนตัวของผมนะครับ
จาการ จดข้อมูล ไว้ตลอด 3 เดือน สัญญาญช่อง BVN ต่ำสุด- สูงสุด   ไทยคม5 (สภาพใช้งานจริงในชีวิตประจำวัน)

จานชิ้นเดียว 5ฟุต  สัญญาญช่อง     24-28
จาน4ชิ้น     5ฟุต   ( ไม่มีจาน)*****

จานชิ้นเดียว 5.5 ฟุต สัญญาญ         35 -40
จาน 4ชิ้น   5.5 ฟุต                      28-32

จาน 4ชิ้น  ขนาด 190ซม .             40-45

สรุป แล้ว จาน 5ฟุตชิ้นเดียว แรงก่วา 5ฟุตสี่ชิ้น
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:24:28 pm »

วัน ฟฤหัส ผมหยุดครับ  ผมว่างๆ  อาจารย์มีจาน 90ซม  ลองซีแบรน มั๊ยครับ  ผมอยากทดลองก้านดูโอ้ที่ทำเป็นการค้า  จะแรง และง่ายมั๊ย     เอเชีย 5 ครับ
ake74
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #26 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:38:08 pm »

ถ้ามีตังส์ ไม่มีอุปสรรคด้านสถานที่ 190CM. 4ชิ้น ของTHAI SAT ก็น่าสนใจไม่น้อย
อยากได้จานใหญ่ๆทนน่ะ เรื่องขนาดไม่ใช่ปัญหาครับ แต่เรื่องขนส่งนี่สิเป็นห่วง เพราะเห็น9แซท เค้าส่งพัสดุได้ด้วย 300 บาท(ผมอยุ่กทมเลยว่าจะซื้อจากกทมแล้วส่งไปเพชรบุรีราคาต่างกันมาก)  ผมเลยมอง 4 ชิ้นเป็นหลัก Reciver ผมได้ QPRO มาตัวหนึ่งละ แต่ผมคงติดดู2จุด ห้องนั่งเล่น กับห้องพ่อแม่
pisutr
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 05:10:26 pm »

อยู่เพชรบุรีขับรถมาราชบุรีไม่ไกลเท่าไร โทรหาเพื่อนผม 081-700-2080 ราคาเท่ากรุงเทพฯ
Dul
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #28 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 05:22:34 pm »

หวัดดีครับ อ. จานนี้ถ้ารับของ จีน จะโอเคไหมครับในเรื่องช่อง และความแรงของสัญญาณ
กะจะติดใหแม่ดูช่องงิ้ว 24 ชม. ครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 05:29:39 pm »

คุณสุนทร โทรหาผมว่าหาเบอร์โทรผมยากจัง เอาบอกไป 081-142-6000 พิสูตร
          บอกว่าอ่านจนหมดแล้วจานจานอะไรขนาดเท่าไร?  ตอบไป จานC-Band ขนาด 5.5'(1.65 ม.)ชิ้นเดียว พร้อมLNBF C-Band
          Receiver. THAI SATครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 05:35:37 pm »

ตอบคุณdul. จาน5.5'นี้ ดูงิ้ว 24ช.ม.ได้ที่ดาว Chainasat. 6 Bได้ แต่จะให้ครบทุกช่องของดาวนี้
                    จาน 1.90 มคือคำตอบสุดท้ายครับ
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 06:18:32 pm »

เชียร์กันจังนะครับ ....(แต่ผมก็ใช้บริการอยู่เหมือนกันแหละ)...

pisutr
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 07:00:17 pm »

หมวดจ้องครับ ก็เล่าสู่กันฟังน่ะครับ แล้วหมวดตอนนี้มีอะไรมาเล่า มาถามบ้างครับ
จานดำ
Jr. Member
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 07:11:18 pm »

ขอแนะนำนิดนึงน่ะครับ-ทุกท่านที่ทดลองน่ะครับ-ไม่ได้มาติหรืออะไรทั้งสิ้น-ผมว่าการทดลองลักษณะแบบนี้ควรหาจานยี่ห้ออื่นมาทดลอง-ควบคู่กันด้วยแต่ใช้ชื่อสมมุติ เช่นจานยี่ห้อ A ยี่ห้อ B.C.D LNBก็ต้องใช้ตัวเดิม เครื่องรับเดิม สภาพอากาศใกล้เคียงกัน วางตำแหน่งใกล้เคียงกัน ผมดูแล้วเหมือนดูมวยต่อยกันกรรมการค่อนข้างจะลำเอียงน่ะครับ-จากใจจริงช่างคนหนึ่ง พูดจากใจจริงน่ะครับ ท่านบานชื่น
ghompol
Sr. Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 09:24:31 pm »

เห็นตามคุณ จานดำ  เทียบกับจาน ก ข ค  ง  ที่ ทีพี สถานที่ ขนาด เดียวกัน  สัญญาณที่ได้เป็นประการใด ให้เห็นความแตกต่าง
satellite home
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 09:35:38 pm »

เห็นด้วยนะกับท่านจานดำ แต่ถ้าอาจารย์พิสูตรแกมีสินค้าอื่นมาเทียบ แต่ถ้าไม่มีคงลำบากเรื่องงบประมาณและการจัดซื้อนะ  น่าจะให้ทางช่อง one channel มาถ่ายทำและหาสินค้าเจ้าอื่นมาทดสอบด้วย

เทียบกับ dynasat, ideasat, Infosat, Samart, PSI, etc
pisutr
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 11:14:36 pm »

เอ้า!!  ว่ากันเข้าไป. คิดได้ พูดได้ แสดงความคิดเห็นได้แต่...ทำได้หรือเปล่า ? ทำแล้วมีผลกระทบใครหรือเปล่า? ทำให้ใครเสียหายหรือเปล่า?
ใครจะทำก็ทำผมไม่เอาด้วย ถ้าใครรู้จักผมดี มาบ้านผมบ่อยๆ อาจได้เห็นคลังแสงผม เอ๋ย!ที่เก็บจาน คงรู้ว่าผมเคยลองมาแล้วทุกยี่ห้อๆละหลายๆรุ่น
ข้อมูลบางอย่างก็เปิดเผยไม่ได้ เป็นความลับทางการค้าครับ คุณแซทโฮม ดูจะเข้าใจผมสักหน่อย และอีกอย่างผมและพวกคงไม่อยู่ในสายตา สื่อที่คุณ
กล่าวถึงหรอกครับ คุณจะเห็นได้ผมแสดงผลการทดสอบ โดยมิได้วิพากวิจารย์หรือแสดงความคิดเห็น ในทาง บวกหรือลบใดๆเลย ให้ท่านผู้ดู ผู้ชม
พิจารณาเองครับ
                พิสูตร ตันติมาลา

iss32
Special Member
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 07:45:49 am »

ผมว่า อ.พิสูตร ทำถูกต้องแล้วครับ ส่วนยี่ห้ออื่นจะทำบ้างก็ไม่มีใครว่าอะไรนิครับ

ถ้าว่างขอให้ลอง 190 cm. หน่อยครับ 
dargon7
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 07:53:36 am »

คิดได้ พูดได้ แสดงความคิดเห็นได้แต่...ทำได้หรือเปล่า ? ทำแล้วมีผลกระทบใครหรือเปล่า? ทำให้ใครเสียหายหรือเปล่า?

เป็นสิ่งที่ดีมากครับ
mc_samrong
Special Member
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 08:41:32 am »

ขออนุญาตท่านบานชื่นครับ ที่ท่านบอกว่า "จาน 5 ฟุตชิ้นเดียวกัน แรงกว่า 5 ฟุต 4 ชิ้น" มีตัวแปรอื่นที่ทำให้ผลการทดสอบคาดเคลื่อนหรือเปล่าครับ เช่น ตำแหน่งของ LNB (ความลึก/มุม) และจานของทั้ง 2 ตัว การประกบของหน้าจาน (4 ชิ้น) แต่ละชิ้นแนบสนิทเป็นพาราโบราหรือไม่ (ขันน๊อตประกบกันดีหรือไม่) ฯลฯ ผมคิด่า เหตุผลที่คนส่วนใหญ่เลือกใช้จาน 4 ชิ้น น่าจะเป็นเพราะความสะดวกในการขนส่ง (ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เลือก 4 ชิ้น) แต่ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับความแรงของสัญญาณ ประเด็นนี้จะเป็นเหตุผลหลักที่ต้องพิจารณาในการเลือกซื้อจานเหมือนกันครับ ส่วนที่บางท่านเสนอให้ อ.พิสูตร ทดสอบจานยี่ห้ออื่น โดยส่วนตัวก็เห็นด้วย แต่ผมก็เข้าใจอาจารย์ครับ เพราะผลการทดสอบไม่สามารถนำมาเผยแพร่ในบอร์ดได้ (แม้จะเป็นวิชาการก็ตาม) เพราะจะมีปัญหาตามมาอีกหลายอย่างเหมือนที่ท่านอาจารย์บอกแหละครับ
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์