ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 11:19:15 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทดสอบจาน 5.5' ชิ้นเดียวแรงจริงหรือ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบจาน 5.5' ชิ้นเดียวแรงจริงหรือ  (อ่าน 18519 ครั้ง)
ake74
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #40 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 10:05:33 am »

อาจารย์ผมก็ทดสอบน้ำมันเครื่อง ที่ขายอยุ่ในท้องตลาด แล้วก็รู้ความจิงว่า....     จะโดนฟ้องอยุ่  บางครั้งผมก็ไม่ชอบการตลาดที่หลอกผู้บริโภคนะ

ผมติดสิ้นใจซื้อจาน DYNA 6 ฟุตครับใช้กับ รีซิฟเวอร์ QPRO แต่หัวซีแบนด์ 2 output ดูอิสระทั้ง2 จุด เลือกรุ่นไหนดี   ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
non_hatyai
Full Member

« ตอบ #41 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 10:25:19 am »

ผมว่า อ.พิสูตร ทำถูกต้องแล้วครับ ส่วนยี่ห้ออื่นจะทำบ้างก็ไม่มีใครว่าอะไรนิครับ

ถ้าว่างขอให้ลอง 190 cm. หน่อยครับ 

อยากให้ลองจาน 190 กับหัว c/ku ครับ ในหัวเดียวกันจะได้ c สูงสุดต่ำสุดเท่าไหร่ ku เท่าไหร่
ขณะเดียวกันก็เปรียบเทียบกับ หัว c1 -c2 ไปด้วยเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mamaman
Special Member
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 01:17:14 pm »

การให้ความรู้คือวิทยาทานครับอาจารย์พิสูตร มาเป็นกำลังใจให้ครับ เเละที่ดูอาจารย์ก็ไม่ได้พาดพิงผู้อื่น(อันนี้คือสิ่งที่ถูกต้อง อาจารย์จะโฆษณาของตัวเองซึ่งมันเป็นเรื่องปรกติอยู่เเล้ว)

ดีกว่าพวกที่ไม่ได้ทำอะไร เเล้วออกมาโหนกระเเส
pisutr
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 02:29:54 pm »

ขอขอบคุณ iss32 Sargon 7. Mc
               ที่เข้าใจครับ
    เรื่องทดสอบ 1.90 ม.คงเร็วๆนี้
    ขอขอบคุณmamaman. ที่ให้กำลังใจการให้กำลังใจผมถือว่าให้กำลังใจทั้งคณะผมครับ
               การทดสอบคณะทดสอบ บอกข้อมูลที่ได้ให้ท่านไปพิจารณาเอง ผมยังมิได้โฆษณา
               เรื่องใดๆเลย และยังมิได้พาดพิงใครด้วย การทดสอบจานผมไม่ได้แบ่งค่ายครับ
               คณะทดสอบเราก็มีอาชีพเป็นหลักแหล่งอยู่แล้ว รักในเรื่องเทคโนโลยี่ทั้ง 4ท่าน
               คิดกันอยู่ว่า สัปดาห์นี้จะทดสอบอะไรกันดีระหว่าง จาน 1.50 หรือ1.90ครับ
maejo
Sr. Member

« ตอบ #44 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 10:23:59 pm »

ตัวท่านกับไทยแซทมันแยกกันไม่ออก-ระหว่างธุรกิจ กับการทดลองด้วยจิตใจบริสุทธิ์-หรือมีเจตนาที่แอปแฝง
แค่นี้แหละ ท่านก็ลองชั่งใจดูที่ตัวท่านดูก่อนว่าว่าท่านมีความคิดเช่นไร ผมก็มิได้อิงค่ายไดทั้งสิ้น ในประเทศไทยใช่ว่าท่านจะเก่งคนเดียวเรื่องดาวเทียม-ยังมีผู้รู้อีกมากมายที่เก่งกว่าท่านที่ยังไม่เปิดเผยตัวตน อย่าทำและคิดว่าตัวข้าแน่และเก่งคนเดียว เป็นเทพดาวเทียวคนเดียว ความคิดของข้าถูกคนเดียว ขอบอกให้รู้..คนเก่งยังมีอีกมากและเก่งกว่าท่านมากมาย นี่คือเสียงสะท้อนจากคนที่เก่งดาวเทียมหลายภูมิภาคจากจุดเล็กๆของประเทศไทย ผมก็คือตัวแทนจากตัวแทนคนใช้จานจากเกือบทุกภาคของประเทศไทย ยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่าง แต่ใช่ว่าจะจูนกันไม่ได้ อย่านำธุริจ นำหน้าการทดลอง แค่นี้แหละ และบอร์ดนี้สมาชิกหลายท่านก็ไม่ชอบ เช่นจาน5ฟุตทุกวันวันนี้มันก็ไม่ได้แตกต่างกันเลย ขอบอก เช่นจานแยกชิ้นหรือไม่แยก มันมีองค์ประกอบอีกมากมาย ในการรับที่แรงหรือไม่แรง หรือว่าท่านจะโต้แย้ง ทดลองไปก็เท่านั้น ช่างติดตั้งรู้ดีหมด ของไหนดีหรือไม่ดี ทุกวันนี้จานดาวเทียมก็คือจานดาวเทียมไม่ค่อยมีความแตกต่างกันเลยทุกยี่ห้อ ขอบอกให้รู้ หรือท่านจะอยากจะจะรู้ตัวตนที่แท้จริงของผม ผมก็พร้อมจะยอมพิสูจณ์เรื่องจานทุกยี่ห้อ ทุกวันนี้ผมก็ทดลองมาหมดทุกจานทุกยี่ห้อ และไม่เคยลำเอียงไหนดีก็ว่าดีไหนไม่ดีก็ว่าไม่ดี ไหนว่าเป็นเรื่องของวิชาการนำมาเปิดเผยไม่ได้ ที่ยี่ห้อของท่านทำไมนำมาเปิดเผยได้ คำพูดของท่านมันขัดแยงในตัวของมันเอง ใช่ไหมล่ะ ไหนว่า...ของดีย่อมตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้...ที่จริงด้านส่วนตัวผมก็นับถือท่านคนหนึ่ง  ที่มีความคิดสร้างสรรค์ แต่มาทำธุรกิจ....เสียหมด  ลองคิดดู อาจารย์ 
maejo
Sr. Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 11:04:09 pm »

ขออีกนิดการโต้แย้งทางความคิดไม่ใช่การขัดแย้งอะไรเลย มีทั้งคนรักและคนชัง ผลสุดท้ายคนที่ได้รับผลประโยชน์คือ คนรุ่นใหม่ ที่จิตใจบริสุทธิ์ ที่ไม่มีเรื่องธุรกิจมาเกี่ยวข้อง  ทุกวันนี้น้อยคนที่มีความคิดเช่นนี้ ตราบไดที่มีเรื่องธุรกิจมาเกี่ยวข้อง ก็ยากที่จะลบข้อครหาได้ครับ จากใจจริง
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #46 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2011, 12:26:01 am »

ผมเห็นด้วย นะถ้าจาน 5ฟุตชิ้นเดียวกับ4ฟุตสี่ชิ้น  ไม่มีความแตกต่างกัน ในสภาพใช้งานจริง เกือบๆทุกยี่ห้อ
ที่บ้านผมจาน5ฟุตใช้ ของไอเดีย -และของthaisat บ้านติดผม ใช้ psi   Lnb เป็นของไทยแซท ทั้งหมด  สัญญาญมาเท่าๆกัน  คือมีความแตกต่างกันอย่างไม่มีนัยสำคัญทางสถิติ  .ในกรณีใช้lnb ตัวเดียวกัน  และอาจแตกต่างกันบ้าง ถ้าใช้ชุดใครชุดมัน

แต่ว่า จาน 5.5ฟุต ชิ้นเดียว   กับ5.5ฟุต สี่ชิ้น  มีความแตกต่างในเรื่องของสัญญาณ แตกต่างกันทางสถิติย่างมีนัยสำคัญ

จากสถิติการขาย  จาน 5ฟุต เป็นจานทำเงินทำทองให้บริษัทขายจานรวมทั้งช่างด้วย

คุณ mc_samrong ก็ให้ข้อคิดที่ดี จานสี่ชิ้นอาจมีปัญหาเรื่องการประกอบหน้าจานมาเกี่ยวข้อง รวมทั้งความคลาดเคลื่นของช่างประกอบแต่ละคนด้วย

ผมพิมพ์  5ฟุตผิด ความจริงเป็น 5.5 ตามตัวเลขที่ผมเผ้ามองและจดไว้ตลอดสามเดือน
mamaman
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2011, 10:33:15 am »

จานดีไม่ดียังไงใครทำอะไรยังไงทุกคนรู้ครับ มีความคิดมีประสบการณ์ช่างติดจานหลายคนติดจานมาเป็นสิบเป็นร้อยใบ
ประสบการณ์คงไม่ต้องพูดถึง ส่วนคนเล่นจานรายใหม่ก็เก็บเกี่ยวเอาจากการทดลองนี้ไปต่อยอดไปเปรียบเทียบ
ดู ใครที่เอางานที่ตัวเองทำประจำ งานทดลอง งานรูปเเบบใหม่ซึ่งไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนผมถือว่าผู้นั้นคือผู้ให้ครับ
ขอบคุณบอร์ดโบราณ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2011, 10:48:00 am »

ผมพิสูตร ตันติมาลา ชื่อจริงสกุลจริง มีอาชีพเป็นหลักแหล่ง คนทั่วไปรู้จักผม ผมยืนอยู่กลางแจ้ง ไม่แอบหลบอยู่ตามซุ้มไม้พงหญ้าแล้วเที่ยวแลบลิ้นด่าใคร
                         อ่านดูเหมือนเครียดแค้นมาจากเรื่องอื่น สำนวนแบบนี้ในวงสังคมดาวเทียมมีไม่กี่ต..เจาะเข้าไปใน IP ก็จะรู้ว่าเป็นใคร...
                         ผมอ่านเนื้อหานี้จบ พอจะวิเคราะห์ตามหลักจิตวิทยาตามที่รำ่เรียนมา สงสัยว่าขณะที่แสดงออกมีสติหรือไม่ หากมีก็อาจเป็นอันตราย
                         แก่สังคม ใครเป็นเพื่อน ผู้นี้ลองเข้า WEB กระทรวงสาธารณสูข ปรึกษาดูครับพอจะรักษาได้ อย่าไปบอกตรงว่าเป็นโรคอะไร
                         พวกนี้ไม่ยอมรับหรอกครับ...
                         WEB BORANSAT.NET เป็นWEBความรู้ วิชาการ ถามตอบบอกกล่าวให้คนได้ความรู้ ที่มาระบายให้ร้ายผู้อื่นมันสร้างสรรค์
                         อะไร ตรงไหน หยุด.....แล้วดูตัวเอง.....   สำหรับผม พิสูตร ฝึกด้านจิต มาตามสมควร ไม่เคยบอกว่าผมเก่ง พูดอะไร บรรยาย
                         อะไร ก็เป็นไปตามหลักวิชาการ รู้อะไร คิดอะไร สร้างสรรค์อะไร ก็มาบอกเล่าในสังคมออนไลน์แห่งนี้....
pisutr
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2011, 05:08:10 pm »

ใช่ครับ
mc_samrong
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2011, 08:54:17 am »

ขอเป็นกำลังใจให้อาจารย์และทีมงานครับ ผมคิดว่า การนำผลการทดสอบมาเผยแพร่ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดี คนที่สนใจจะได้ข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจ เพราะปัจจุบันมีสินค้าเกี่ยวกับดาวเทียมให้เลือกมกมายหลายค่าย  ที่สำคัญ ผลการทดสอบก็ไม่ได้ให้ร้ายหรือโจมตีค่ายอื่น แต่เป็นผลการทดสอบของค่าย Thaisat เท่านั้น เอาเป็นว่า ใครชอบค่ายไหนก็เลือกซื้อเลือกใช้ค่ายนั้นเถอะครับ ...นานาจิตตัง... ถ้าท่านใดจะเสนอผลการทดสอบค่ายอื่น ก็จะยิ่งดีใหญ่ เพราะผู้บริโภคแบบผมจะได้มีข้อมูลประกอบการตัดสินใจมาก ๆ สำคัญที่สุด ขอให้เป็นผลการทดสอบที่แท้จริงไม่ใช่ make ตัวเลขขึ้นมาเพื่อหวังประโยชน์ส่วนตัวเท่านั้นก็พอ.... อีกอย่างหนึ่งครับ...อ่านผลการทดสอบจานแบบชิ้นเดียวกับ 4 ชิ้นในกระทู้นี้แล้ว ผมเข้าถึงสัจธรรมมากขึ้นครับ " ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง"จานชิ้นเดียว ราคาถูกกว่า ติดตั้งเสียเวลาน้อยกว่า สัญญาณดีกว่า แต่ขนย้ายลำบาก (สำหรับผม) ส่วน 4 ชิ้น ราคาแพงกว่า ติดตั้งเสียเวลามากกว่า (ต้องขันน็อตเพิ่ม ตรวจสอบการประกบของหน้าจานดีหรือไม่) สัญญาณด้อยกว่า แต่ขนย้ายสะดวกสบาย สรุปก็เป็นเรื่องของผู้ใช้ก็แล้วกันครับว่า ชอบแบบไหน ยอมรับข้อด้อย (ไม่อยากใช้คำว่าข้อเสีย) ของแต่ละประเภทได้แค่ไหน แล้วฟันธงเลือกใช้แบบนั้นเถอะครับ...
หน้า: 1 2 [3] ขึ้นบน พิมพ์