ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, เมษายน 2024, 03:03:45 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Thai PBS On air Now
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Thai PBS On air Now  (อ่าน 11039 ครั้ง)
Mr.second
Hero Member

« เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 02:43:29 am »

เริ่มตั้งเวลา 00.45 น. 22/5/2011 ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sammy
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 05:14:33 am »

ใช้จานขนาดใดรับ และสัญญาณได้เท่าไร ภาพถึงได้ปรากฏครับ  ของผมตอนแรกมีบาร์สีแต่ตอนนี้หายจ้อย ความแรงไม่ถึง 10
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sammy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 05:18:44 am »

Thai PBS ออกอากาศครั้งแรกจากอาคารสำนักงานแห่งใหม่ เดินหน้าด้วยระบบ HD
      หลังเที่ยงคืนของวันศุกร์ที่ 20 พฤษภาคมที่ผ่านมา สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส (Thai PBS) ได้ยุติการออกอากาศจากอาคารสำนักงานชั่วคราว (อาคารชินวัตรทาวเวอร์ 3) และได้เริ่มออกอากาศจากอาคารสำนักงานแห่งใหม่ ข้างสโมสรตำรวจ เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ นับเป็นการย้ายสถานที่ออกอากาศโดยไม่มีการหยุดออกอากาศรายการต่างๆ ผู้ชมสามารถรับชมรายการของสถานีฯ ได้ตามปกติ ซึ่ง นายเทพชัย หย่อง ผู้อำนวยการองค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย เป็นผู้กดปุ่มเพื่อเริ่มออกอากาศจากสำนักงานแห่งใหม่ ในเวลา 00.30 น. ของวันที่ 21 พฤษภาคม 2554

Thai PBS เป็นสถานีโทรทัศน์ฟรีทีวีแห่งเดียวในประเทศไทยที่ออกอากาศด้วยระบบ HD (High Definition) ควบคู่กับระบบ SD (Standard Definition) ผู้ชมที่ชมผ่านระบบดาวเทียม สามารถรับชมรายการได้ด้วยระบบ HD ส่วนผู้ชมที่ใช้เสาอากาศธรรมดา หรือ เคเบิ้ลทีวีจะรู้สึกได้ถึงการเปลี่ยนแปลงในแง่คุณภาพของภาพและเสียงที่ดีขึ้น นอกจากนั้น กราฟฟิคทางหน้าจอ ไทยพีบีเอส จะมีความสดใสมากขึ้น รวมทั้งมีการปรับฉากข่าว และฉากของรายการต่างๆ ให้มีความทันสมัย โดดเด่น และเป็นเอกลักษณ์ มีการพัฒนาประสิทธิภาพการผลิตรายการ และการออกอากาศให้อยู่ในระบบดิจิทัล ซึ่งเป็นการยกระดับสู่การใช้เทคโนโลยีระดับสูงที่ทันสมัยในการผลิตรายการของสถานีฯ ตามระดับสากล

ติดตามชมความเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ทางหน้าจอ Thai PBS พร้อมกันทั่วประเทศ และดูรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับการรับสัญญาณโทรทัศน์ Thai PBS ได้ทาง www.thaipbs.or.th/service และหากท่านมีปัญหาในการรับชม Thai PBS สามารถติดต่อได้ที่เบอร์โทรศัพท์ 0-2790-2324-5 หรือ E-Mail: Technic@thaipbs.or.th

sammy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 05:27:12 am »

http://www.thaipbs.or.th/service/รายละเอียด
คนบ้านเจ็ดยอด
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 06:13:58 am »

เวลานี้ไม่มมีสัญญานเลย 6.13 น. ความถี่ 4012 V 6400 ใช่หรือเปล่าวันก่อนยังมีแถบสีแต่ตอนนี้ไม่มีสัญญานเลยทั้งช่อง SD และ HD

เกรียงไกร 2000
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 06:46:46 am »

ผมใช้ 10 ฟุต ยังไม่โผ่เลยครับ ท่านใช้จานขนาดเท่าไหร่หรือครับ
bigs15
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 06:50:22 am »

ไดน่า 7.5 extra  ดูได้ครับ แต่บางช่วงเวลามีหายครับ สัญญาณได้ประมาณ 50-53 ไม่เกินนี้ครับ
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 07:03:20 am »

ไดน่า 7.5 extra  ดูได้ครับ แต่บางช่วงเวลามีหายครับ สัญญาณได้ประมาณ 50-53 ไม่เกินนี้ครับ

ผมไม่โผ่อะครับ ลองปรับแล้วปรับอีก ไม่รู้ทำไงครับ
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 07:20:50 am »

เดียววันนี้จะลองเปลี่ยน lnb ดูครับ จาก  PSI เป็น Thaisat  ครับ
rambo
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 07:43:57 am »

ผมใช้จาน 10 ฟุตอยู่แถวลาดพร้าว รับได้ครับ SNR 59% แต่ภาพไม่เต็มจอครับ.
Venus Trg
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 08:32:35 am »

ผมล่ะอยากเปลี่ยนชื่อช่องนี้ จาก Thai PBS เป็น PBS แบบ Thai ๆ เสียเหลือเกิน ...
Venus Trg
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 08:35:49 am »

ขอเปลี่ยนเป็นบางช่วงเวลามีภาพ ได้ไหม ? ...
Sommai Bandan
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 09:09:28 am »

ลำบากนักก็อย่าส่งเลยดีไหม มากเรื่องจริงรายการก็ไม่ใช่ว่าจะดิบดีอะไร ไปดู Luxe TV ดีกว่า ถ้าจะดูต้องใช้จาน 10 ฟุต ผมว่าให้เขาเก็บไว้ดูเองดีกว่า

PP Link
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 09:27:30 am »

..ใจเย็นๆครับพี่น้องชาวไทย ต้องให้โอกาสกันหน่อย อย่างน้อยก็เป็นการเริ่มต้นที่ดีของฟรีทีวีบ้านเรา ปรับเร็วๆนะครับ ทีวีใคร
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 10:05:04 am »

มีจานแค่ 1.7  แล้วจะได้ดูไหมเนี่ย ทำไมสัญญาณอ่อนจัง

bigs15
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 10:06:04 am »

ขอเปลี่ยนเป็นบางช่วงเวลามีภาพ ได้ไหม ? ...
ผมอย่างที่บอกจริงๆ นานๆหายนะครับ แต่ไม่ดูละดึงจาน7.5ไปใส่เครื่องเดิมละ เห็นภาพแล้วหมดอารมณ์ดูครับ 5 5 5
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 10:08:51 am »

เรียนเพื่อนสมาชิกฯ ครับว่าไม่จำเป็นต้องใช้จานฯ ขนาดใหญ่โตอะไร ส่วนที่สำคัญคือ Tuner ของเครื่องรับฯ

ผมมี DM 800 HD ทุกรุ่น ทุก SIM แต่ต่างกันที่ Tuner บางตัวรับสัญญาณไม่ได้ครับ ผมเปิดช่องนี้ไว้ตั้งแต่เมื่อ

คืนยังไม่มีช่วงใดภาพหาย (หรืออาจเผรอหลับตอนมันหายก้อได้เข้านอน ตอนตีสามครึ่ง) ผมขอไม่ให้รายละเอียด

เพราะเกรงว่า จะเป็นการเชียร์ ค่ายใด ค่ายนึง  สมากชิกฯ ท่านใดต้องการทราบ คุยกันทาง MSN ได้ครับ
k
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 10:30:08 am »

ของผมใช้จาน 8 ฟุตของ psi รุ่นเก่ารับด้วยเครื่อง Dmove premium sd mpeg2 ได้สัญญาณที่ 86% ภาพออกมาก็ใช้ได้ครับเป็นแบบ 16:9 ก็ดีขึ้นนะ ถ้าจอ 4:3 ภาพจะไม่เต็มจอครับ
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 10:56:32 am »

ของผมใช้จาน 8 ฟุตของ psi รุ่นเก่ารับด้วยเครื่อง Dmove premium sd mpeg2 ได้สัญญาณที่ 86% ภาพออกมาก็ใช้ได้ครับเป็นแบบ 16:9 ก็ดีขึ้นนะ ถ้าจอ 4:3 ภาพจะไม่เต็มจอครับ

ยินดีด้วยครับ ในส่วนของระบบ SD MPEG2 จะไม่มีข้อขัดข้องใดๆ แต่ที่เป็นปัญหาอยู่ขณะนี้คือเพื่อนสมาชิกที่ใช้เครื่อง HD ครับ
Venus Trg
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 11:22:20 am »

เรียนเพื่อนสมาชิกฯ ครับว่าไม่จำเป็นต้องใช้จานฯ ขนาดใหญ่โตอะไร ส่วนที่สำคัญคือ Tuner ของเครื่องรับฯ

ผมมี DM 800 HD ทุกรุ่น ทุก SIM แต่ต่างกันที่ Tuner บางตัวรับสัญญาณไม่ได้ครับ ผมเปิดช่องนี้ไว้ตั้งแต่เมื่อ

คืนยังไม่มีช่วงใดภาพหาย (หรืออาจเผรอหลับตอนมันหายก้อได้เข้านอน ตอนตีสามครึ่ง) ผมขอไม่ให้รายละเอียด

เพราะเกรงว่า จะเป็นการเชียร์ ค่ายใด ค่ายนึง  สมากชิกฯ ท่านใดต้องการทราบ คุยกันทาง MSN ได้ครับ

ด้วยความเคารพครับ ที่ AsiaSat 5     ช่อง LUXE -TV-HD รูปแบบสาระเพื่อล้วงกระเป๋าคนมีจ่าย แม้จานแค่ 5 ฟุต
                                                                          เครื่อง HD ราคาถูกๆยี่ห้อใดๆ ก็รับได้
                            ที่ Thaicom 5C ช่อง TEST M Tunes HD ก็เช่นกัน

แล้วช่อง PBS Style Thailand  มันวิเศษอย่างไรครับ ถึงต้องเลือก Tuner หรือ Receiver ...
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์