ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 07:32:32 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  TRANSTECTOR-แก้ปัญหาเดินสายแลนยาวได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: TRANSTECTOR-แก้ปัญหาเดินสายแลนยาวได้  (อ่าน 8268 ครั้ง)
phot9724
Special Member
*

« เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 10:09:24 am »

กรณีบางท่านเดินสายแลนที่ยาวมากมาที่เครื่องรับดาวเทียมแล้วมีปัญหาเน็ตมาบ้างไม่มาบ้าง-ควรติดตั้งเครื่องนี้ครับ-transtector

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

phot9724
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 10:25:08 am »

-ตัวALPU TRANSTECTOR ตัวนี้ต้องขอขอบคุณท่านpoowut-ที่นำมาให้ใช้-และใช้ดีมากครับ-จึงขอบอกต่อให้ท่านที่มีปัญหานำไปใช้งานด้วย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

jimon
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 10:34:36 am »

ช่วยอธิบาย วิธีการทำงาน ให้ทราบหน่อยครับ มันทำงานยังไง
phot9724
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 10:42:12 am »

ช่วยอธิบาย วิธีการทำงาน ให้ทราบหน่อยครับ มันทำงานยังไง
-แค่เอาเครื่องนี้ไปต่อที่ปลายสายแลน-แล้วเสียบสายแลนเข้าขั้วหนึ่ง-แล้วต่อออกเข้าเครื่องรับดาวเทียมหรือคอมพิวเตอร์-อีกขั้วหนึ่งครับ

phot9724
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 10:46:55 am »

-ตอบไม่หมดอีกนิด-ตัวเครื่องนี้มันจะรักษาคุณภาพของสัญญาณอินเตอร์เน็ตให้คงที่เหมือนกับต้นทางครับ

iss32
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 10:52:30 am »

-ตอบไม่หมดอีกนิด-ตัวเครื่องนี้มันจะรักษาคุณภาพของสัญญาณอินเตอร์เน็ตให้คงที่เหมือนกับต้นทางครับ

ไม่เอา HUB  ต่อไม่ง่ายกว่าหรือครับ  หรือไม่ก็ใช้สายแลนของแท้ ช่วยได้เยอะครับ  เวลาใช้สายยาวๆๆ
หนุ่มร่วมเกื้อ
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 11:00:27 am »

ราคาเท่าไหร่ครับและหาซื้อได้ที่ไหน
phot9724
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 11:04:31 am »

ไม่เอา HUB  ต่อไม่ง่ายกว่าหรือครับ  หรือไม่ก็ใช้สายแลนของแท้ ช่วยได้เยอะครับ  เวลาใช้สายยาวๆๆ
ตัวHUB ไม่ได้ช่วยรักษาคุณภาพของสัญญาณให้คงที่ครับ-มันแค่กระจายให้ใช้งานหลายจุดเท่านั้นครับ-การใช้งานแตกต่างกันครับ-สายแลนของแท้แบบยาวๆก็ใช้งานสู้ตัวนี้ไม่ได้ครับ-มันออกแบบมาใช้งานแบบนี้โดยเฉพาะครับ

phot9724
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 11:14:42 am »

ราคาเท่าไหร่ครับและหาซื้อได้ที่ไหน
เรื่องราคาและซื้อได้ที่ไหนผมไม่ทราบครับ-ต้องถามท่านpoowut ที่เชียงใหม่

stargate199
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 11:22:21 am »

เครื่องนี้แค่ป้องกัน Surge และสัญญาณจากคลื่นวิทยุที่เข้ามารบกวนเท่านั้นครับ
หากต้องการเดินสายที่ยาวเกินกว่าที่กำหนดการใช้ hub น่าจะเป็นทางเลือกที่เหมาะสมกว่า

poowut
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 11:26:35 am »

ตัวนี้ในเมืองไทยไม่มีขายครับ หรือหากหามาได้ก็ยากมากเพราะเป็นสินค้านำเข้าครับ

ราคา ตัวละ เฉียด 3000 บาท

แต่คุณภาพ เราสามารถ ลากสายแลนยาวเป็นกิโล สัญาณก็ไม่ตกครับ
จะสังเกต ได้ว่า จะมีใช้ในหน่วยงานที่ให้บริการทางอินเตอร์เน็ตเท่านั้นครับ
หรือหน่วยงานราชการ เอกชน ขนาดใหญ่เท่านั้นจริงๆ ครับ

แม้แต่สายแลนเองเบบ ภายนอกก็ม้วนละ 2000 แล้วครับ เมื่อเทียบกับสายเลนธรรมดาที่อยู่ข้างๆ

หากท่านใดสนใจ ผมมีเหลืออยู่ 3  - 4 ครับ
poowut
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 11:41:00 am »

และอีกอย่างหนึ่ง มันช่วยกันเรื่องสัญาน รบกวน ได้ดีมากครับ
หน่วยงาน พี่ 3 เลยนำมาใช้เชื่อมต่อแลนเพื่อปล่อย ไวเลท ในตู้โหนดแต่ละตู้ไงครับ
ลองเอาโน๊ตบุกแสกนดูซิครับ มันจะขึ้นว่า 3BB_hotport ก็คือทางเลือกใหม่สำหรับคนที่บ้านอยากติดเน็ต
แต่คู่สายเต็มแต่อยู่ในรัศมีที่โหนด ให้บริการ

สมัครก็ง่ายๆ เดือนละ 99 บาทมั้งครับ อันนี้จำไม่ค่อยได้

poowut
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 11:49:13 am »

เสริมให้ครับ
http://www.ubnt.com/forum/archive/index.php/t-23495.html?language=th
iss32
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 12:38:16 pm »

ตัวHUB ไม่ได้ช่วยรักษาคุณภาพของสัญญาณให้คงที่ครับ-มันแค่กระจายให้ใช้งานหลายจุดเท่านั้นครับ-การใช้งานแตกต่างกันครับ-สายแลนของแท้แบบยาวๆก็ใช้งานสู้ตัวนี้ไม่ได้ครับ-มันออกแบบมาใช้งานแบบนี้โดยเฉพาะครับ

hub ที่ผมพูดถึงนี่คือ switch hub นะครับถ้า 5 พอร์ตก็ประมาณไม่น่าเกิน 500 บาท
มันทำหน้าที่ทวนซ้ำสัญญาณ  หรือช่วยขยายสัญญาณด้วยนี่ครับ

ฮับ หรือ รีพีทเตอร์ (Hub, Repeater)
          เป็นอุปกรณ์ที่ทวน และขยายสัญญาณ เพื่อส่งต่อไปยังอุปกรณ์อื่น ให้ได้ระยะทางที่ยาวไกลขึ้น ไม่มีการเปลี่ยนแปลงข้อมูลก่อนและหลัง การรับ-ส่ง และไม่มีการใช้ซอฟท์แวร์ใดๆ มาเกี่ยวข้องกับอุปกรณ์ชนิดนี้ การติดตั้งจึงทำได้ง่าย ข้อเสียคือ ความเร็วในการส่งข้อมูล จะเฉลี่ยลดลงเท่ากันทุกเครื่อง เมื่อมีคอมพิวเตอร์มาเชื่อมต่อมากขึ้น
ผมก็ก๊อปเค้ามานะ  ถ้าเป็นผมผมใช้ switch hub ถูกกว่าครับ
dhanoo
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 12:47:34 pm »

ผมแก้ปัญหากับตัวเอง กรณ๊ สายแลนยาวเกิน 30 เมตร ใช้สวิทซ์ฮับ  OK  ครับ สัญญาณดีมาก ยืนยันครับ
phot9724
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 01:09:49 pm »

-Switching HUB มันใช้งานได้ดีระดับหนึ่งเท่านั้นครับและต้องใช้ไฟเลี้ยง-ใช้ได้เหมือนกันครับ-ผมก็ใช้งานอยู่เหมือนกัน-แต่ถ้าเทียบคุณภาพของสัญญาณยังไม่ดีเท่า-สู้ตัวที่ผมว่าไม่ได้ครับ-ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยงด้วยครับ-ป้องกันฟ้าผ่าด้วย-กันคลื่นวิทยุและคลื่นอื่นๆรบกวนด้วย

iss32
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 01:56:36 pm »

-Switching HUB มันใช้งานได้ดีระดับหนึ่งเท่านั้นครับและต้องใช้ไฟเลี้ยง-ใช้ได้เหมือนกันครับ-ผมก็ใช้งานอยู่เหมือนกัน-แต่ถ้าเทียบคุณภาพของสัญญาณยังไม่ดีเท่า-สู้ตัวที่ผมว่าไม่ได้ครับ-ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยงด้วยครับ-ป้องกันฟ้าผ่าด้วย-กันคลื่นวิทยุและคลื่นอื่นๆรบกวนด้วย

ปกติถ้าสายยาวเกิน 50 เมตรขึ้นไปไม่เกิน 100 เมตร  ผมใช้สายแลนแบบของแท้ยังไม่เจอปัญหานะครับ

เมื่อก่อนใช้ของปลอม แค่ 10 เมตรขึ้นไปก็มีปัญหาสัญญาณมาๆ หายๆ แล้วครับ 

หลักการทำงานน่าจะคล้ายๆๆกันนะครับ คือขยายสัญญาณให้แรงขึ้น 

ส่วนกันคลื่นวิทยุและคลื่นรบกวน  ผมว่าน่าจะเป็นคุณสมบัติของสายแลนนะครับ
poowut
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 07:27:00 pm »

เอา เถอะ ครับ ใครจะใช้อะไรก็ใช้ไป ละกันครับ แล้วแต่ตามสะดวก
Hub ก็ดี ราคาถูกดีครับ แต่ต้องใช้ไฟเลี้ยง ไม่สามารถออกไปใช้ข้างนอกบ้านหรือ เอ้าดอ ได้
แต่เจ้าตัวที่ผมให้พี่พจน์ไปเนี้ย มันสามารถใช้งานได้ดี ลากสายแลนเป็นกิโล ตามเสาไฟฟ้าข้างนอกบ้านถ้าไม่มีเจ้าตัววนี้น่ะ จะใช้Hub ก็แล้วแต่ หาไฟเลี้ยงเอาเองแล้วกันครับ

ที่พี่พจน์แนะนำน่ะ เค้าหมายถึง เอ้าดอ นอกบ้าน ลากสายเป็นกิโล กิโล ไม่ใช่ 10 30 50 100 เมตร
เอ้าดอ ป้องกันฟ้าผ่า คลื่นวิทยุแทรก และรักษาคุณภาพของสายแลนไม่ให้หาย

สรุป ใครจะใช้อะไรก็ใช้ไปครับ
แต่ถ้าใครอยากได้ ผม มีให้ครับ สำหรับท่านที่ต้องการ ลากสายยาว เป็น กิโล กิโล และป้องกันฟ้าผ่า สัญญาณแทรก รักษาคุณภาพของแลน และที่สำคัญ ไม่มีไฟเลี้ยง มีจุดต่อสายดินให้ด้วย ครับเจ้านาย.......
iss32
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 08:52:35 pm »

เอา เถอะ ครับ ใครจะใช้อะไรก็ใช้ไป ละกันครับ แล้วแต่ตามสะดวก
Hub ก็ดี ราคาถูกดีครับ แต่ต้องใช้ไฟเลี้ยง ไม่สามารถออกไปใช้ข้างนอกบ้านหรือ เอ้าดอ ได้
แต่เจ้าตัวที่ผมให้พี่พจน์ไปเนี้ย มันสามารถใช้งานได้ดี ลากสายแลนเป็นกิโล ตามเสาไฟฟ้าข้างนอกบ้านถ้าไม่มีเจ้าตัววนี้น่ะ จะใช้Hub ก็แล้วแต่ หาไฟเลี้ยงเอาเองแล้วกันครับ

ที่พี่พจน์แนะนำน่ะ เค้าหมายถึง เอ้าดอ นอกบ้าน ลากสายเป็นกิโล กิโล ไม่ใช่ 10 30 50 100 เมตร
เอ้าดอ ป้องกันฟ้าผ่า คลื่นวิทยุแทรก และรักษาคุณภาพของสายแลนไม่ให้หาย

สรุป ใครจะใช้อะไรก็ใช้ไปครับ
แต่ถ้าใครอยากได้ ผม มีให้ครับ สำหรับท่านที่ต้องการ ลากสายยาว เป็น กิโล กิโล และป้องกันฟ้าผ่า สัญญาณแทรก รักษาคุณภาพของแลน และที่สำคัญ ไม่มีไฟเลี้ยง มีจุดต่อสายดินให้ด้วย ครับเจ้านาย.......

ขอบคุณครับที่แนะนำและให้ความรู้  สงสัยสมัยที่ผมเรียนมามันคงจะเก่าเกินไปซะแล้ว

สำหรับผมขอผ่านละกันครับ   อิๆๆ 
Nim
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2011, 06:07:13 am »

ตัวนี้ใช้สำหรับเป้นตัวกันไฟเกินเข้ามาในระบบแลนด์ครับ ข้างในมีอุปกรณ์จำพวก TVS diode array
หลายๆตัวต่ออยู่ครับ ทำหน้าที่ป้งกันไฟเกิน ตามที่ระบุไว้แล้วแต่รุ่นและการใช้งานครับ ตัวนี้ใช้งานที่แรงดันไม่เกิน 60Vdc สูงสุดที่รับได้ 90Vdc  ตัวนี้ไม่น่าจะสามารถขยายระดับแรงดันได้น่ะครับ ในกรณีที่ลากสายแลนไกลๆ ถ้าจะใช้งานผมว่าควรอ่านคู่มือให้ดีเสียก่อนน่ะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์